CẦN TƯ VẤN VỀ DÂY USB

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by nqh18, 28/7/13.

1. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Cụ Van mắc bệnh nghề nghiệp hơi nặng. Người ta làm chứ có phải mình làm đâu mà cứ đi góp ý rằng làm thế này thế kia.
    Tụi Tây làm nó cũng nhấc lên , nhấc xuống chán chê mới ra cái kết quả chứ đâu phải cứ thích là làm đâu :mrgreen:

2. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

- Nếu ko nhầm sửa lỗi tầng thấp của bác nêu cũng chỉ là sửa của đồng bộ sóng máng của máy thu với máy phát để thực hiện giải điều chế được chính xác. Và mạch điều chỉnh hệ số khuếch đại máy thu chống hiện tượng pha đinh. Đối với kênh truyền vô tuyến như wifi trước khi đưa vào điều chế. Tín hiệu số được thực hiện tạo mã sửa sai có sất nhiều dạng mã cho từng trường hợp mà một tầng hoặc nhiều tầng đảm bảo khi nhận tín hiệu tỷ lệ lỗi bít là thấp nhất. Ở thiết bị audio hi end tỷ lệ lỗi bít phải bằng 0. Thiết bị Wifi là thiết bị vô tuyến băng thông rộng lên đến hàng trăm Mbits/s vì vậy nó thừa khả năng truyền dẫn tín hiệu audio có tốc độ hàng Mbits/s

nhson likes this.
  3. truong_tran_van

Có lẽ mắc bệnh thật cụ Cảm ạ em thấy nó hơi khác với cấu trúc thông thường mới thắc mắc. Còn nó giống rồi thì nó làm gì. Em ví dụ họ bỏ bớt một vài thứ để giảm giá thành, hoặc thể tích chẳng hạn, hoặc công nghệ rất cao, khả năng chống nhiễu siêu việt rồi họ có thể nhét tuốt cả từ truyền dẫn, sữa lỗi, chuyển đổi AD...vào một cord cho gọn chẳng hạn. Tín hiệu audio, sô, vô tuyến cùng chung một lõi cũng được chứ sao lúc đó thiết bị gọn bằng cái USP cắm vào đít power hoặc pre, chất lượng âm thanh vẫn tuyệt đỉnh chả sao cả. Tiết kiệm được không gian trong phòng nghe nhạc ok quá. Em luôn ủng hộ xu hướng này

4. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Fading như bác nói chỉ tác động vào truyền dẫn điều điều biên và ở khoảng cách lớn, chứ điều tần thì vô tư. Tuy nhiên AGC là thành phần ko thể thiếu cho bất kỳ thiết bị thu vô tuyến nào.
    Nói chung nhiều thứ phức tạp, chúng ta và người Việt chúng ta còn lâu mới hỉu :oops:

5. truong_tran_van

Không đơn giản như như kiểu thu AM đâu ạ. Ngay trong một phòng nghe nhạc không được làm tốt với hệ thống tiêu âm tiêu chuẩn thì lúc nghe nhạc cường độ sóng âm cũng sẽ ko đồng đều trong ko gian căn phòng và mỗi tần số âm thanh cường độ tại một vị trí cũng khác nhau. Hiện tượng pha đinh như bác hiểu là hiện tương pha đinh chậm cái này rất dễ xử lý . Còn sóng siêu cao tần có hiện tượng pha đinh nhanh xảy ra rất bất thường và rất khó kiểm soát. Cường độ điện trường tại điểm thu tăng giảm rất bất thường. Đây là nguyên nhân dẫn đến tỷ lệ lỗi bít rất lớn trong truyền dẫn vô tuyến. Còn phương thức điều chế trong truyền dẫn ko nhất thiết là điều tần. Tín hiệu số ít áp dụng trường hợp điều chế tần số. Thường áp dụng phương pháp điều chế biên độ nhiều mức: 2, 4, 8.. mức. Điều chế pha sóng mang như điều chế pha hai mức( điều chế pha cân bằng), điều chế pha 4 mức ( điều chế pha cầu phương)... Hoặc điều chế két hợp pha và biên độ. Các thiết bị chơi nhạc của các bác có dùng wifi cụ ly vài mét nhà thiết kế họ đã tính đến mức tín hiệu thu phát bảo đảm tỷ lệ lỗi bit bằng 0 băng thông đủ lớn để truyền tín hiệu audio thoải mái chả ảnh hưởng gi đến chất lượng âm thanh khi truyền dẫn cả. Chỉ phun thuộc các vấn đề chất lượng của file tín hiệu audio và phần giải mã DA và phần lọc khuếch đại audio đầu ra tín hiệu. Cụ Cảm yên tâm nhéo chém gió cho vui chứ chả để khen chê cái gì ở đây vì em ko biết nhiều về thiết bị audio số. Lâu ngày ôn lại tý ko có quên hết những gì mình đã đọc

6. alecsu

alecsu New Member

Mấy ace cho mình hỏi. Mình có cái amp pioneer A-50da, mình muốn sử dụng nó như sound card với nguồn phát là laptop. Mình kết nối amp với laptop qua cổng usb, rùi mình tải driver về, giải nén và cài, nhưng lúc cài thì máy cứ báo lỗi " vui lòng kết nối usb giữa amp và laptop", mặc dù mình đã kết nối và vào phần device manager xem thì cổng usb đã báo là đã kết nối. Ace nào bít cách cài driver cho amp pioneer này xin hướng dẫn mình. xin cảm ơn!

7. thai64

thai64 Advanced Member

@ CẦN TƯ VẤN VỀ DÂY USB,

Tóm lại bác nào biết và đã trải nghiệm, xin chia sẻ bằng cách liệt kê dây USB có chất lượng (nghe nhạc Lossless) từ cao xuống thấp.
    Nếu có thể các bác cho biết rổ rá và nơi cung cấp để tiện cho người chơi có điều kiện tiếp cận.

Thanks.

quyennguyen likes this.
  8. vinh67

vinh67 Advanced Member

Hành trình dây USB của em:

1- Dây máy in = Tồi tệ.
    2- DH Labs Mirage = Hay nhưng chưa thoả mãn, vẫn kém sơ với nghe CD.
    3- Audiolabs Revelation= Mãn nguyện, nghe nhạc số thích hơn nghe CD, bỏ nghe CD.

Stop.

4, 5, 6, ……………. nhưng thôi vì ngoài tầm $ cho phép.

9. emChip

emChip Advanced Member

Em thấy mục số 2 thiệt hại khoảng 5tr4, mục số 3 thì sao bác?

10. vinh67

vinh67 Advanced Member

Bác thỉnh giáo sư Google dùm em :)

11. emChip

emChip Advanced Member

Hehe không dám thử luôn, sợ ngất :D

Bác nâng cấp lâu chưa, nếu còn mục số 2 chia lại cho em bon chen, chứ đầu tư dây mới em chưa đủ lực :p

12. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========

Đúng bác, cắm vào không rút ra được :D

Một năm rồi bác, từ đó em hết ngó ngàng tâm tư dây USB, đi qua đây thấy các bác đang tâm tư nên em trao đổi thêm thông tin cho anh em còn đang bâng khuâng món này thôi.
    Mục số 2 về Hà Nội rồi bác ạ.

Chúc anh em có kì nghỉ cuối tuần Vui- khoẻ.

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Vinh67.
    Cám ơn bác đã chia sẻ sự trải nghiệm từ thực tế, rất bổ ích và thiết thực. :shock:

Các bác khác tiếp tục...xin trân trọng và ngưỡng mộ.

14. vinh67

vinh67 Advanced Member

Chào anh.
    Bác bán cho em sợi số 3 đó còn 1 sợi giá list trên 3000 USD, bác ấy bảo nếu mua bác ấy để giá 30.000.000VND thôi, em chối vội không kịp đọc tên dây, tên hãng :eek: .
    Nghe bác ấy tả thì chất lượng của nó so với sợi số 3 em mua cũng như sơi số 2 so với sợi số 3 :shock:

15. imj

imj Advanced Member

http://www.trueaudiophile.com/revelatio ... tal-cable/
    mình thấy giá cũng hợp lý và đỡ bị điên sau khi đọc hết 16 trang.
    ps: nếu vừa phải dùng tạm cái Furutech USB GT2 Pro cũng ổn lắm, rồi nâng lên mới thấy cái thay đổi được. cứ nâng cấp từ từ theo thời gian để có trải nghiệm.

16. pttoan265

pttoan265 New Member

E nghĩ bác nói đúng. Tín hiệu đều được truyền bảo toàn, hay hay dở thì phụ thuộc vào thiết bị

17. pttoan265

pttoan265 New Member

E nghĩ bác nói đúng. Tín hiệu đều được truyền bảo toàn, hay hay dở thì phụ thuộc vào thiết bị

18. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Lọ mọ làm cái dây UsB, dây Đài Loan mà làm cũng cẩn thận phết, bọc giáp chống nhiễu toàn thân , thêm 1 lớp cho dây nguồn luôn

Attached Files:

19. vinh67

vinh67 Advanced Member

Không nguyên vẹn đâu bác, truyền các bit 0, 1 kia bản chất vẫn là truyền các " hạt" năng lượng. Nên môi trường truyền dẫn vẫn làm cho các "hạt" năng lượng đó suy hao biến đổi.

20. tamthang045

tamthang045 Approved Member

cảm ơn các bác đã chia sẻ ý kiến nha... mình rất hài lòng... chúc các bác 1 ngày vui vẻ

21. luamiennam

luamiennam Advanced Member

Bác cho em xin cái hướng đẫn và các nguyên vật liệu để DIY em nó với. Nếu được thì địa chỉ cung cấp các nguyên vật liệu em nó với. Do em cũng đang tính làm 1 em thay cái sợi cáp máy in ....

22. edm0611

edm0611 Advanced Member

Các bác cho em hỏi em xài Laptop -> USB cable -> USB transport -> SPDIF cable -> DAC thì nên đầu tư nâng cấp vào dây USB Cable hay SPDIF cable trước nhỉ?

23. quocdat

quocdat Advanced Member

SPDIF trước.
    Tuy nhiên, nên đầu tư cả 2 dây SPDIF và USB, vì cả 2 dây đều quan trọng.

24. edm0611

edm0611 Advanced Member

Cám ơn bác! Tại lần trước em có mượn quả Nordost Silver Shadow BNC về test, nghe đi nghe lại rồi cả switch on-fly luôn mà khác biệt ko rõ nhận ra cho con dây $300$ so với cái dây BNC của Nhật em đang xài nên giờ vẫn giữ nguyên :D

25. Black&White

Black&White Advanced Member

Bác chưa vội chủ quan. Nếu đã có silver shadow thì mượn cái Fu GTpro2 nữa thì mới biết giá trị sợi dây Nhật nằm ở đâu.

Share This Page

Loading...