CẦN TƯ VẤN VỀ DÂY USB

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by nqh18, 28/7/13.

1. nqh18

nqh18 Advanced Member

Các bác cho e hỏi nếu nghe looslees kết nối từ máy tính với DA bằng dây USB và dây quang thì dây nào hơn.

Tags:
  2. cnfan

cnfan Advanced Member

2 hình thức truyền khác nhau, optical truyền tín hiệu âm thanh đến reciver còn usb truyền gói dữ liệu đến dac để dac chuyển thành analog sang amply. Hay hơn hay dở còn phụ thuộc thiết bị của bác. Em nói thế kg biết có đúng không các bác cho ý kiến nhé.

3. MMX

MMX Advanced Member

Khó mà nói được cái nào hay hơn ạ vì nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Theo kinh nghiệm em và nhiều bác khác thấy rằng đối với các DAC có cả 2 kết nối Toslink và SPDIF thì đa phần SPDIF cho âm thanh tốt hơn nên đa phần trong trường hợp này mọi người dùng SPDIF.
    Còn so sánh giữa USB và Toslink thì theo em nó phụ thuộc vào DAC của bác nếu DAC của bác có bộ chuyển đổi USB tốt (USB-I2S hoặc USB-SPDIF) thì có lẽ dùng kết nối USB tốt hơn, còn nếu bộ chuyển đổi USB bình thường thì thể kết nối Toslink sẽ hay hơn vì nó tránh được nhiễu cao tần từ nguồn máy tính, do vậy bác nên thử cả 2 loại trên DAC của mình trước khi quyết định.

Optical cũng truyền tín hiệu số đến receiver/ amply thôi không phải tín hiệu analog

4. nqh18

nqh18 Advanced Member

E đang hỏi là cùng trên DA mà. :!:

5. ducnhi_mc

ducnhi_mc Advanced Member

Bác thử nghiên cứu xem DA của bác dùng chip gì để receive từ USB, loại cũ PCM gì đó thì khá kém, mới hơn là Tenor ... Rồi thì sync hay async USB nữa...

Nhân tiện các bác đi trước cho em hỏi dây USB có vai trò thế nào ạ? Có cần phải dùng dây hãng mấy chục hay mấy trăm $ ko? (em toàn dùng dây máy in hehe....)

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

dây quang thì sự khác biệt giữa dây đắt tiền và rẻ tiền rất ít( mình đã thử nghiệm dây 100ngàn,700ngàn và 2,5 triệu) còn dây USB thì sự khác biệt rất lớn

7. tdminhhieu

tdminhhieu Advanced Member

Em cũng dung dây máy in Canon 0 có bọc chống nhiễu bên trong, hì

8. tdminhhieu

tdminhhieu Advanced Member

Co xài qua dây có hai đầu chống nhiễu , có cải thiện hơn nhiều

9. caolephuonganh

caolephuonganh Advanced Member

Em thì đang dùng dây Usb audioquets,cũng thấy hơp lý rồi.Nếu ngân sách tôt thì bác cứ qua bác Tuấn Alantic thử dây DHLab xem thử,em nghe rùi hay đó bác.Bên đó bác Tuấn cho mang về thử.

Kratos likes this.
  10. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Làm sợi Mirage là quá ngon.... :D

11. win123vn

win123vn New Member

nếu là dây phổ thông thì mình nghĩ là dây quang hơn nhiều

Attached Files:

12. caolephuonganh

caolephuonganh Advanced Member

Bác thử kết nối dây quang xem chất lượng như thế nào báo anh em biết với,còn bác chủ cứ nghe bác welldone qua bác Tuấn làm sợi migare là biết liền.

13. banglv99

banglv99 Advanced Member

Migare giá khoản bao nhiêu bác. Em cũng đang tập tành nghe lossless

14. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Chừng 200 đồng thôi bác :D

15. dapxichlo

dapxichlo Advanced Member

Theo em thấy cứ dây quang cho khỏi phải lăn tăn

16. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em thấy dây USB ấm cúng, tình cảm hơn. Dây quang có vẻ hơi digital so với tai em, tuy độ chi tiết tốt hơn. Em vote cho USB ạ, loại dành cho audio ạ.

17. lubu1980

lubu1980 Advanced Member

Dây quang hay dây USB đều là dây truyền kỹ thuật số mà các bác, mình không nghĩ nó có thể ảnh hưởng tới chất âm, miễn sao đừng sài dây dỏm quá bị nhiễu.

18. elixir

elixir Advanced Member

Dây quang hay Coaxial thì tranh luận rất nhiều rồi, thực tế họ thích Coaxial nếu dây ngắn, còn dài thì quang đỡ nhiễu hơn!
    USB cùng vậy, tín hiệu số được truyền theo gói, có xử lý lỗi và truyền từng gói một cho bằng xong mới đến gói tiếp theo. Bên nhận có buffer (bộ nhớ đệm) cho nên nếu dây không quá dài để bị nhiễu quá nhiều ảnh hưởng đến tốc độ truyền (gây tiếng xẹt hay ngắt tiếng) thì chắc việc ảnh hưởng đến âm thanh không nhiều!
    Dây USB ít sợi hơn HDMI rất nhiều nên ảnh hưởng của các sợi dây với nhau (theo chiều dài dây) chắc không đến nỗi nặng như ở HDMI!

Aiaudio likes this.
  19. navan

navan Advanced Member

Nếu vậy thì chỉ cần dây truyền tín hiệu ổn định, dữ liệu âm thanh đảm bảo được truyền đủ và liên tục, không bị đứt khoảng thôi phải không các bác?
    Vậy dây USB máy in em thấy truyền cũng tốt chán, nhưng sao lại có nhiều dây bán đắt kinh khủng. Thật sự chưa trải nghiệm qua vụ này. Em chỉ dùng sợi dây USB máy in TQ có lớp chống nhiễu, chưa xài qua loại dây khủng. Bác nào xài qua rồi cho ý kiến tham khảo ạ.

20. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Cơ cấu truyền thông tin của giao thức USB và SPDIF/Toslink khác nhau rất cơ bản: USB là truyền tin 2 chiều, có cơ chế kiểm soát và sửa lỗi. Trong khi SPDIF/Toslink chỉ truyền 1 chiều, mọi thông tin lỗi hoặc bị mất trong quá trình truyền đều được thiết bị tiếp nhận tự dùng thuật toán để nội suy hoặc bỏ luôn.
    Từ cơ cấu của 2 giao thức này, có thể suy ra rằng Cáp USB không cần phải quá xịn như cáp optical hay Coaxial.
    Cáp USB cỡ nào là ổn? Vì cáp USB dùng cho audio là loại 1 đầu A 1 đầu B (loại dùng cho máy in) nên Cách test là dùng cáp để nối giữa máy tính và 1 ổ cứng USB (loại 3,5 inch), nếu copy giữa máy tính và ổ HDD USB đạt được tốc độ theo thông số chuẩn của ổ HDD USB là tốt cho audio.

21. quocdat

quocdat Advanced Member

Nói chung dây khủng vừa vừa em cũng chưa nghe (>200usd), còn tầm 150 usd trở lại thì em có thử vài sợi. Cộng thêm kinh nghiệm hơn nửa năm loay hoay với sợi USB DIY, em kết luận giùm bác:
    1. Dây USB chuyên cho audio chắc chắc hay hơn dây general. Nếu không hay hơn thì xem lại bộ dàn và nguồn điện cuả mình.
    2. Tiền nào của nấy. Như em dùng mấy sợi dưới 200 usd cho đến nay vẫn chưa vừa ý sợi nào. Hiện tại đang dùng sợi DIY thì chi phí cho nó cũng đã cỡ >200 usd rồi.
    3. Với audio thì lý thuyết điện học cơ bản chỉ để gợi ý và định hướng. Trải nghiệm thực tế quan trọng hơn.
    4. Cấp nguồn rời cho cổng USB cải thiện rất đáng kể chất âm. Tuy nhiên, nó còn phụ thuộc bác đầu tư như thế nào cho nguồn này.

thanhthai63 likes this.
  22. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

Em đồng quan điểm với bác mục 3 và 4 , còn mục 1, 2 chưa trải nghiệm tới mức $ như bác nên không dám bàn.

23. elixir

elixir Advanced Member

Nếu dây USB không dài thì chắc là chất lượng âm thanh phụ thuộc vào các phần khác nhiều hơn là cái dây USB!

24. Blues

Blues Advanced Member

Cho em hỏi thêm 1 téo. Em thấy đa số các bác lưu nhạc trong ổ cứng và phát bằng máy tính, vậy dây USB nối từ ổ cứng vào máy tính có phải dùng dây xịn không ạ? Nếu dùng dây xịn liệu chất âm có cải thiện được tẹo nào không nhỉ?

25. quocdat

quocdat Advanced Member

Thấy có 1 vài bác thử nghiệm và kết luận là có.
    Một số ít khác lại kêu không.
    Em chưa thử nên không biết.

Share This Page

Loading...