Cần tư vấn thiết kế âm thanh cho quán cafe

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by lilom, 15/3/10.

1. lilom

lilom New Member

Chào các bác!

Tình hình là mình đang băn khoăn trong việc thiết kế dàn âm thanh cho quán cafe nhà mình. Quán mình dạng sân vườn, chơi nhạc tiền chiến, nhạc Trịnh Công Sơn,... Diện tích quán 400 mét vuông, nhìn ra đồng trống, tất cả thông thoáng giống như kiểu quán Thủy Trúc trên đường Bùi Thị Xuân gần chợ Phạm Văn Hai.
    MÌnh muốn thiết kế một dàn âm thanh chừng 40 triệu trở lại, hàng mới 100% có thể được không ạ. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình nên chọn những thiết bị nào và cách bố trí ra sao.
    Xin chân thành cảm ơn

Tags:
  2. sachnguyen

sachnguyen Advanced Member

Những bàn nhạc du dương, nhạc trịnh rất thích hợp cho vị trí của bạn, trong điều kiện như trên có thể bố trí loa khắp vườn, có thể dùng loa JBL CONTROL 1 khoảng 800K/đôi hoặc JBL control 3 khoảng 1,2 triệu/ 1 đôi, kiếm con amly 7.1 Marantz SR4500 , là 1 trong những amply 7.1 được đánh giá cao của hệ thống amply av chuẩn âm thanh DTS, hai đường vào cáp quang , có cả cổng vào DVI - D, số tiền còn lại là đầu đĩa hay mua cối xay cổ về đặt ở bar cho đẹp hiiiiiiiii

Mạo muội góp ý 1 tý vậy thôi chứ cũng không biết gì mà nói

3. jack&cable

jack&cable Advanced Members

Giá 40T bác có thể đầu tư được hàng Việt nam hoặc China thôi . Quán bác có hát cho nhau nghe không ? Nếu chỉ nghe nhạc không thì rất dễ làm .

Phần thiết kế và thiết bị em có thể hỗ trợ đuợc cho bác .

Thân !

4. lubu

lubu Advanced Member

Ko cần thiết phải đồ mới bác ạ, nhạc xưa thì mình dùng đồ xưa cho nó...hợp và cũng nhẹ túi tiền.
    Trước mắt chỉ cần 2 cặp loa Nhật chuyên trị các dòng nhạc bác thích, bass to to xíu, 1 CDP, 2 ampli, mỗi cái oánh 1 cặp loa cho nó nhẹ.

5. nguyenvanthanh

nguyenvanthanh Advanced Member

Bác SHAUDIO tư vấn là OK nhất , sân vườn tốt nhất là chơi JBL control 1 , nếu mua cũ đc chi phí sẽ thấp hơn nhiều , 400m2 cần xấp xỉ 20 cặp , treo lên hơi xoay xuống phía dưới 1 chút , nếu nhạc hòa tấu êm dịu thì nhiêu đó là đủ , nếu muốn chơi luôn nhạc trẻ, dance thì phải thêm chục cái sub , mua loại YaMAHA Đài loan là OK rồi khoảng xấp xỉ 2t , tuy nhiên nhạc có lời cũng cần có sub , nên mua sub điện để dễ chỉnh pha , tần số cắt , tùy chỉnh tiếng bass tùy theo lỗ tai người chỉnh , nhạc có lời mà khg có bass thì giống người ''mặc đồ mà khg mặc quần ''- lời ví von của 1 cao thủ chơi âm thanh . Nguồn phát có 2 cách 1 là dùng vi tính tuyển nhạc chất lượng cao từ 320k đổ lên là OK rồi , đc lossless càng tốt , hai là chơi CD 5,7 đĩa trở lên hát cả ngày khỏi mất công thay đĩa , nhiêu đó cộng thêm vài cái power và mixer thường khoảng 5,6t là xong . Cách này đc áp dụng hầu hết những quán sân vườn lớn , tùy tài chính mà chơi đồ mắc rẻ , nếu am hiểu mua đồ cũ sẽ giảm giá thành khá nhiều so với đồ mới . Có bro nào tư vấn chơi loa dân dụng thì khg nên vì để ngoài trời chỉ có loa chuyên dụng cho cafe ngoài trời như Bose , JBL ...loại làm vỏ nhựa mới chịu nắng mưa đc , vả lại tuy nhỏ nhưng sức lan tỏa những loa này tốt hơn , tính thẩm mỹ cũng cao hơn do nhỏ gọn dễ đặt mọi vị trí . Chút đóng góp mong giúp chút ít cho bạn .

6. lilom

lilom New Member

Trước hết phải nói là xin cám ơn các bác rất nhiều!

Như vậy tổng kết những chỉ bảo của các bác thì mình hiểu như thế này, không biết trúng ý các bác hay không.
    Trong điều kiện của mình chỉ thuần túy nghe nhạc, không có hát với nhau,và dòng nhạc êm dịu sâu lắng. Mục đích của mình là muốn đạt một chuẩn mực âm nhạc thật tốt để mọi người có thể thả hồn theo tiếng nhạc. Như vậy theo chỉ bảo của các vị thì mình nên thiết kế như thế này:

20 cặp JBL control 1 , treo lên hơi xoay xuống phía dưới 1 chút + thêm chục cái sub YaMAHA Đài loan + cộng thêm vài cái power và mixer (không biết mixer nên mua hiệu gì?). Nguồn phát thì mình tính là dùng vi tính cho tiện, sound card sẽ tuyển cái thật đỉnh, cùng với tuyển nhạc chất lượng cao. Tuyệt đối không nên dùng loa dân dụng, kiểu như "dàn âm thanh DVD rạp hát tại nhà" của Sony http://www.sony.com.vn/productcategory/ ... tre-system phải không các bác.

Tại vì mình thấy có nhiều quán cà phê sân vườn khá đẹp mà tiếng nhạc không thật hay nên mình lo lắm.
    Xin chân thành cảm ơn! Mong các vị chỉ bảo.

7. nguyenvanthanh

Đúng là nhiều quán lớn nhưng âm thanh khg đc hay như Cát Đằng -Sư Vạn Hạnh chẳng hạn , nhìn bộ dàn rất hầm hố , chơi toàn Bose , dàn Mixer chắc gần 2m2 nhưng âm nghe rất thường , khg hiều lí do , theo mình 1 là nguồn phát khg tốt đưa nhạc mp3 chất lượng thấp sử dụng hoặc là do trình độ người setup , cái hay hay dở của 1 dàn âm thanh là do trình độ người setup , khg phải bạn có tiền mua thiết bị về rồi là nghe đc đâu , phải có kiến thức cơ bản về âm thanh và có cái '' lỗ tai '' , điều này những người chưa chơi âm thanh hay chơi mà kg hiểu thì khg cách nào setup hay đc .

8. Whafedale

Whafedale Advanced Member

Mặt bằng của quán kích thước bao nhiêu vậy bác? Em nghĩ bác muốn hay thì phải rải sub tốt một chút. Diện tích ngang dọc gần 20m cần 2 Sub là đủ đâu cần tới cả chục, trừ khi bác muốn làm sàn nhảy :D. Vì mình chơi nhạc nhẹ trữ tình nên cần sub đệm nhè nhẹ cho tiếng bass đầy bù cho loa Control 1.

9. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

đâu cần nhiều loa thế bác ? gần 2 chục cặp loa là gần 40 chiếc đó ạ :shock: . Mỗi bàn bác chực đặt 1 chiếc loa ? Để lai từng đó loa bác cần bao nhiêu cái amply? Loa sub chục cái cũng quá nhiều . Nếu bộ giàn lên như vậy âm thanh nghe sẽ bị "hỗn". Rồi còn nguồn phát, dây dợ , jack cắm, phụ kiện treo loa ..
    Như vậy phải vài cái 40 triệu mới đủ bác ạ.

Mixer không cần mua, nếu như bác chỉ nghe nhạc, không dùng micro để alo khách tính tiền. :D . Vì mixer tốt thì khá đắt tiền, mixer nhỏ, đủ dùng theo mục đích thì nghe nhạc lại rất tệ. Để tiền đó mua 1 cái preamp ngon thì tốt hơn nhiều.

Bác cứ đưa cái kích thước hình thù của quán, sẽ có ae tư vấn chuẩn cho bác

:)

10. lilom

lilom New Member

Thực sự thì mình không có kiến thức về lĩnh vực này nên các bác chỉ sao thì mình nghe vậy. Diện tích gần 400 m2, 17m x 23.5m.
    Chân thành lắng nghe ý kiến chỉ dẫn của các bác.

Cám ơn nhiều!

11. nguyenvanthanh

Sory em tính nhầm , trung bình 25-30m2 cần 1 cặp Control , hehe , vậy chỉ cần chưa tới 10 cặp , theo em nghĩ 5,6 cặp là OK rồi và đúng là chỉ cần 2 sub lớn loại 3t là xong phần loa , phần còn lại bác nhờ các bác khác cho chắc .

12. coco1978

coco1978 Approved Member

Theo em thi bác nên chọn loa Boston VOYAGER 4, nó hợp với cafe sân vườn hơn (vỏ làm bằng nhựa, chịu được mưa nắng), khoảng 4-5 cặp rải đều.
    Loa: http://www.phankhang.vn/vn/am-thanh-med ... /loa-3876/
    Còn Sub thì làm luôn Boston cho đồng bộ: http://www.phankhang.vn/vn/am-thanh-med ... -sub-7611/
    Phần còn lại bác kiếm cái Pow và Pre nữa là ok rồi.
    Em có vài lời xin chỉ giáo ah :D

13. hoppit

hoppit Approved Member

Với như hệ thống bạn mong muốn thì bạn lên sử dụng loại loa hộp toa, hoặc loa hộp OBT hai loại loa này rất thích hợp cho nghe các thể loại nhạc như bạn nói. Ngoài ra bạn có thể thêm các loại loa giả đá, loa sần vườn, loa hình thú để khách hàng vào có thể thấy gần gũi với thiên nhiên hơn. Bạn muốn lắp đặt hệ thống này gọi cho mình vào số điện thoại 0941728948 mình tư vấn cho đảm bảo bạn sẽ ưng ý

14. Nguyễn Tuấn Sơn

Nguyễn Tuấn Sơn New Member

bác nào tư vấn giúp em vs, e đang muốn mở quán cf acoutic ạ

15. thienhungvnd

thienhungvnd Approved Member

Trước nghe 1 quán hát cho nhau nghe dùng mấy loa Ariang nghe hay phết đấy. Bạn thử tham khảo xem, tiếng Bass rất được mặc dù phòng đấy rộng, nhiều vật.

16. cuoimeobayveoveo

cuoimeobayveoveo Approved Member

Cho hỏi ké một tí, nếu em muốn phát nhạc cho quán cafe sân vườn dùng loa JBL control 1x và nguồn phát là PC có gắn Soundcard Onkyo SE 90PCI thì em phải cần thêm thiết bị gì nữa ạ? Em tìm hiểu là hình như phải có thêm Prepower và amly nữa thì phải

Share This Page

Loading...