CẦN TƯ VẤN DÙNG PHẦN MỀM NGHE NHẠC LOSSLESS

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by nqh18, 12/1/13.

1. nqh18

nqh18 Advanced Member

E mới chơi nhạc lossless chưa biết chơi phần mềm nghe nhạc nào hay mong cac bác chỉ giáo :!:

Tags:
  2. theDarkness

theDarkness Advanced Member

CAO QUANG HAI and Thaopun like this.
  3. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em hay nghe bằng MediaMonkey cũng hay, có luôn phần burn CD audio từ file nhạc số cũng khá tiện.

Binhco124 likes this.
  4. Memo

Memo Advanced Member

5. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

foobar2000 phiên bản 0.8.3 ngon, nhẹ, dễ xài, âm thanh khá trung thưch bác ạ.

6. Louispham

Louispham Advanced Member

Còn máy mac thì phần mềm nào hay nhất các bác nhỉ

7. songoku1918

songoku1918 Advanced Member

amarra bác ơi

8. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Chào bác ! Em cũng từng 1 thời mê mệt mất ăn mất ngủ với cái vấn đề nghe nhạc lossless trên computer nên có 1 chút kinh nghiệm cá nhân nho nhỏ chia sẻ cùng bác !
    Về phần mềm để nghe lossless thì em dùng qua rất nhiều nhưng ấn tượng nhất là 3 phần mềm sau:
    1. Foobar v0.8.3 + plugin ASIO: bản chất tiếng thô và mộc mạc nhưng ngọt ngào nhất trong rất nhiều phần mềm em dùng qua. Em dùng phần mềm này để nghe nhạc vàng

2. Signalyst HQPlayer: tiếng dầy, chi tiết và sáng hơn foobar 0.8.3 nhưng ko ngọt bằng: Em dùng phần mềm này nghe nhạc tây thể loại như country, blue, pop, rock...

3. XXHighEnd: tiếng chi tiết hơn 2 loại trên và tiếng cũng sáng hơn: Em dùng để nghe các bản nhạc ko lời, nhạc jazz, classic, vocal...

Thông tin và hướng dẫn về 3 phần mềm trên thì quá nổi tiếng rồi. em tin bác chỉ cần seach google thôi là có ngay hướng dẫn và cách cài đặt.

p/s: đánh giá của em giựa trên khoảng thời gian dài em hay nghe lossless qua card sound Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe. Giờ chuyển qua CDP 777ESA nhưng thi thoảng vẫn hay nghe lossless vì tính tiện dụng mà âm thanh qua card sound em dùng cũng rất khá với giải mã 192KHz/24bit.

htp2004 and HuyenMy00 like this.
  9. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Ngon, bổ, dễ nuốt, miễn phí: Foobar là nhất. Suy nghĩ, chọn lựa chi cho mệt hả bác ! :D

skqthtb likes this.
  10. beou

beou Advanced Member

E thấy bên nước ngoài hay dùng 2 soft: pure music (cho MAC) và J River Media (cho WIN). E thì đang dùng J River Media vì ko có máy MAC :D

11. dantran360_login

dantran360_login Advanced Member

Chuản là phải chơi và cảm nhận được như bác @vubaduy chia sẻ.

Jriver thì đều đều về chất âm, khá ấm, trung thực. đều dải. + quản lý dữ liệu khá hay.

12. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Cám ơn bác ! Trước em cũng dùng qua JRiver, chất âm hay nhưng em lại chỉ thích phần mềm nào chỉ chuyên dùng nghe nhạc thôi :D Jriver cũng là 1 lựa chọn để chơi nhạc lossless ko tồi đâu ạ. Sử dụng output wasapi cũng ko thua kém gì asio hay ks đâu ạ. và những output này đc nhiều người yêu thích vì phát ra âm thanh trung thực nhất mà ko qua bất cứ chỉnh sửa hay plugin nào của windows hay sound card. nghĩa là nguồn nhạc thế nào nó phát ra nguyên như thế nấy ạ. nên để nghe lossless các bác cần hạn chế dùng plugin chỉnh sửa âm thanh, hạn chế dùng EQ... làm méo âm thanh, mất đi độ trung thực của bản nhạc.

Bác nào yêu nhạc Acoustic, vocal, jazz, jazz blu, blue, nhạc không lời thì không nên bỏ qua phần mềm nghe nhạc XXhighend. thể loại này thì theo em đánh giá ko phần mềm nào qua mặt đc XXhighend. Yếu điểm của phần mềm này là chạy trực tiếp trên RAM => ngốn rất nhiều RAM (tránh nhiễu tiếng khi truy xuất từ HDD). vì thế cần máy cấu hình khỏe chút mới chạy mượt mà đc.

13. nqh18

nqh18 Advanced Member

CẢM ơn các bác đã tư vấn :!: sau khi nghiên cứu e dung Foobar phát bằng card sound Asus Xonar HDAV1.3 Deluxe đến DAC proceed (cái nay hàng của USA e mua 10 triệu) cảm nhân thấy ko hơn được CDP maramz 16F, nhưng thôi cũng được vì có thêm cái để chơi cũng hay :D MỘT LẦN NỮA CẢM ƠN CÁC BÁC NHÉ :!: :!: :!:

14. truongv0ky

truongv0ky Advanced Member

Mình dùng foobar được vài tháng, nhưng dần dần ko thỏa mãn với cách quản lý album nhạc, cách truy xuất bài hát của nó. Mình thấy bọn nước ngoài hay chơi J-River nên dùng thử, kết quả là hoàn toàn thỏa mãn. J River với mình như 1 bản Advanced Foobar, cao cấp hơn Foobar. (Foobar miễn phí nên có hạn chế của nó, JRiver là sản phẩm bán hàng trả tiền nên chuyên nghiệp hơn nhiều)

15. beou

beou Advanced Member

E cũng khuyên bác chủ nếu xài window thì nên dùng j river, cách tinh chỉnh thì bác search google là có ngay. chúc bác vui

16. quynhvnpt

quynhvnpt Advanced Member

tiện đây các bác cho em hỏi trang nào cho dowload nhạc lossless ah?( nhiều và phong phú )em thích nghe nhạc vàng.hi

17. beou

beou Advanced Member

Nhạc vàng thì e nghĩ bác nên qua hdvietnam, nếu bác có chơi torrent thì down bên tracker hqmusic cũng ok

18. vubaduy

vubaduy Advanced Member

hdvietnam.com Em thấy đây là 1 website ở việt nam khá uy tín và có lượng nhạc lossless nhiều và rất phong phú.

tqv-hcm likes this.
  19. quannt

quannt Advanced Member

Phần mềm foobar2000, chạy nhẹ nhàng, giao diện tùy biến

20. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Trước khi mà em còn nghe mp3 thì em hay dùng winamp để nghe, sau đó em sưu tầm lossless thì hay nghe bằng foobar2000, còn bấy giờ em hay nghe bằng itunes + amarra do tính tiện lợi của nó.

21. sniper6868

sniper6868 Approved Member

22. korien

korien Advanced Member

Tầm giá của con HDAV1.3 Deluxe bác thử chuyển sang con sound khác, kiểu như CardDeluxe hay RME 9632 xem thế nào, em nghĩ là con HDAV kia chỉ tiện xem phim hoặc game thôi chứ nghe Analog thì dùng hai con còn lại mới khá được

23. korien

korien Advanced Member

Amarra giá $180 đúng không bác nhỉ :roll:

24. deptrai22

deptrai22 Approved Member

dùng Foobar trên Win, và Itunes trên MacOS là tốt nhất rồi bạn

25. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

Mình đồng ý với bạn HDAV1.3 Deluxe là card dùng cho xem phim và game không dùng cho nghe nhạc. Mình thịch nhạc nhẹ nhàng tiết tấu chậm nên mình dùng card onkyo se200 nghe mượt và chi tiết lắm bạn nên thẻ xem

Share This Page

Loading...