Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Thanks bác! em sửa lại rồi :). Mỏng thì càng tốt bác, tốt nhất là không cần nhưng khó quấn. Lót sơ thứ bác dùng hai lớp 0.05 và 0.1=0,15mm cho đảm bảo.

xbackarowana likes this.
  2. xbackarowana

xbackarowana Advanced Member

Cái này của một cao nhân ở Việt Nam mình down về hồi khoảng 3 năm trước ở trang đó và phổ biến lại cho anh em bên diễn đàn khác. Hình như lão cũng có tham gia bên đây, nhưng chỉ ngồi uống trà, hút thuốc, và lướt xem chơi thôi, đã là cao nhân thì khó thỉnh lắm. Đã giải thích công thức rõ hơn trong inbox cụ.

vinhnguyen79 likes this.
  3. Pilab

Pilab Advanced Member

Không có LCR meter, dùng vôn kế đo thử "OPT SE TAM"

xbackarowana likes this.
  4. xbackarowana

Cụ edit lại nào, em coi ứ được !!! Like phát

5. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

nếu fe cỡ đó thì e đã nhặt được rồi ợ. thanks!

6. quangnt

quangnt Advanced Member

@ bác mount...,
    mấy post trước xem bằng điện thoại nên không tải được hết trang, tôi đã xem lại và không rõ bác có chủ quan lắm không.
    - sơ đồ đó của a Bình teablue úp lên từ thời khởi thủy, nó là sơ đồ hay coi là bài học cơ bản để có thể biến thiên tính toán quấn lại theo opt PP hay SE thì tùy, khác ở chỗ sắp đặt cuộn dây, cách đấu dây và ghép fe, cách tính tỷ lệ biến áp.
    - với UL tính điểm giữa như vậy tôi có thể làm opt PP (lúc đó ul=b+)
    - sơ đồ đó tôi có thể làm SE và bỏ UL đi. Còn schematic el34 trên bỏ UL đi tôi sẽ đấu lưới G2 với anod qua con trở 100R - 270R
    @ các bác mới quấn:
    em ẩn dật cỡ trên 3 năm nay rồi,chỉ vào mua đĩa hoặc linh kiện lặt vặt chứ không chém, nay test page mới theo lời kêu gọi "hãy đưa diễn đàn lớn mạnh trở lại" nên ngẫu hứng vài post thôi chứ không cay ca gì, chỉ khuyên các bác mới tập quấn là tính toán ra 1 cái opt tương đối phức tạp, nhiều thông số, nếu chỉ kêu thì đơn giản, các bác mua cái biến áp 220v/12v đấu vào nó cũng kêu, nhưng kêu hay phụ thuộc nhiều yếu tố: trở kháng tại điểm làm việc của đèn, độ tự cảm opt, ghép tụ opt = ?, mạch thiết kế, kể cả cách tính và quấn sao cho tổn hao trên OPT là thấp nhất để đạt công suất ra cao nhất... do vậy các bác nên theo cách tính của các bậc tiền bối làm chuẩn, mà làm đúng theo thiết kế đã là tốt rồi, sau này sáng tác sau chưa muộn chứ giờ nhiều lang băm lắm.
    @ bác dinhcap: bác nên tìm mua giấy lót là giấy teflon là tốt nhất, nếu không nên mua loại băng quấn cách điện cho biến áp cao tần (chợ nhật tảo có), giấy đấy quấn nguồn thôi ạ
    @ bác vinhnguyen79: quấn choke cho el34 bác chỉ cần fe 25, dây 0.32- 0.35 quấn chặt tay, quết dầu đầy bobin 2,5*3cm là được, tôi đang dùng fe25 cho 300B mà cũng chỉ có 5H thôi. bác cứ mạnh dạn quấn.

D0iT, dinhcap and vinhnguyen79 like this.
  7. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Ài bảo nay quấn opt mà lại bận việc, tối mới lọ mọ về, ngồi rọc giấy cũng hết đêm. Cơ mà ship giấy hơi quá tay. Tưởng 1 tờ bé ai ngờ nó dài 2m*60cm, lót cả sân nhà e còn dư :confused::confused::confused::confused:

Attached Files:

8. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Thank bác ạ, dù gì cũng là dự án đầu tay, may mà còn có các bác chỉ bảo. Lần này e quấn tạm giấy này đã. Dự là làm xong cái amp này tiền xxx vs tiền ship chắc ăn gần một nửa dự án rồi. Ở trên núi khổ ghê .... huhu

9. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

IMG_7261.JPG Các bác giúp e 2 con mầu trắng ghi thông số là 2200G này là gì ạ? E cảm ơn các bác

10. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Kính bác quangnt!
    Khi tham gia trao đổi em luôn quan tâm chủ đến đề topic, đối tượng trao đổi và tôn trọng giá trị truyền thống của topic do vậy các bài viết của em luôn mang tính xuyên suốt, thống nhất và phù hợp. Cá nhân em không thích nhắc lại những gì topic đã có hoặc mình đã viết nên luôn yêu cầu các bác mới bớt chút thời gian tìm hiểu trước topic ngoài vấn đề cập nhật kiến thức còn biết đến các bậc đàn anh đi trước.

Trở lại vấn đề cần trao đổi, do bác dinhcap cần một OPT có yêu cầu trở kháng cũng như kích thước FE khác với sơ đồ mẫu của bác Tea nên cần phải tính toán lại cho phù hợp. Em không định tham gia, nhưng thấy bác ấy có nguy cơ thất bại trong lần đầu tiên sau khi tham vấn, trong khi điều kiện bác ấy không thuận lợi trong việc mua bán để thực hành. Em định hướng bác ấy theo sơ mẫu để tiện theo dõi chỉ thay đổi thông số cho phù hợp và hướng dẫn thực hành là chính. Việc có hay không điểm UL đối với mạch này các bác đi trước đã hướng dẫn cụ thể rồi, em vẫn đề xuất bác ấy ra điểm giữa cuộn sơ để sau này chỉ cần một đồng đo LC thang không lớn lắm vẫn có thể căn chỉnh trở kháng được cho 2 OPT SE này, cái này bác dinhcap cũng chưa nghĩ tới đâu.

Bác dinhcap cũng được bác tư vấn ngay từ đầu khi yêu cầu giúp đỡ. Bác ấy cũng đã trao đổi với bác khi kích thước FE cụ thể, nhưng em thấy bác hình như không để tâm lắm nên post bài sau không ăn nhập với bài trước. Bác xem lại bài của bác sẽ rõ.

Qua vài dòng trao đổi em biết bác là người có tuổi. Em thường hay trao đổi thẳng thắn, vậy em viết có điều gì không phải xin bác bỏ qua cho và xin không trao đổi thêm về vấn đề này nữa kẻo loãng topic.

Warm Regards!

Last edited: 28/3/17
    dinhcap likes this.
  11. Pilab

Pilab Advanced Member

Không có LCR meter, dùng vôn kế đo thử "OPT SE TAM"...

Attached Files:

jamahamvui1978 likes this.
  12. xbackarowana

Nhờ sự điểm chỉ của cụ, em hiệu chỉnh thành phần tổn hao từ vào công thức, giờ thì công thức đã tính đúng trong mọi trường hợp, nhiều cuộn dây và nhiều tần số test ạ. Kết quả em cũng ra giống cụ tính theo hệ số công suất cos(phi). Ảnh minh họa:

vinhnguyen79 and jamahamvui1978 like this.
  13. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Dân diy Nhật chơi với OPT từ khi đã quá nhiều hãng OPT Mẽo thành danh nhưng họ vẫn mày mò lối riêng để đến ngày nay chúng ta có Tam, Tango vượt trội hơn hẳn WE, UTC hay Altec Pearless.
    Thế hệ trước quay tay nhiều nhưng thất bại cũng nhiều nên để lại tuyệt chiêu đỉnh cao truyền lại cho thế sau: Chơi đồ hãng cho lành ;-)
    Cũng có một vài cụ giác ngộ chút lui về ở ẩn hoặc mở shop chứ kỳ thực em thấy để coi là đắc đạo với món này mới đây vnav chỉ có một người nên các cụ cứ tự tin làm đi. Thành công cái tool này em nghĩ vnav tạo riêng cho các cụ một bàn thờ treo cao nhất ở chỗ dễ nhìn nhất cho bàn dân thiên hạ dễ tìm vì những ai đã từng vọc tool quấn OPT của khoai tây sẽ thấy nó dở hơi như thế nào.

xbackarowana likes this.
  14. vinhnguyen79

xem xong hiểu chít liền áh :)

xbackarowana likes this.
  15. Pilab

Pilab Advanced Member

Không có LCR meter, dùng vôn kế đo thử "OPT SE TAM"... Vẫn có gì đó chưa rõ... Tổng trở cỡ 120 K, trở DC cỡ 200 R...

Attached Files:

Last edited: 28/3/17
  16. vinhnguyen79

dinhcap likes this.
  17. dinhcap

dinhcap Advanced Member

bài này của bác @WireWorld thì phải bác. Bác ấy bảo có hơn 50 bước, cơ mà bác dịch 41 bước là ngưng rồi. Với lại bác tính ra rồi có dám quấn theo không đó kakaka. Ak bác tìm đc chỗ mua đèn chưa chỉ e với. Em tìm bóng nắn 5u4g k ra....:oops:

vinhnguyen79 likes this.
  18. vinhnguyen79

tối hôm qua em ngâm cứu mới tới bước 20 thooy. em thấy mấy bước đầu rất cơ bản có công thức tính toán rất tiện lợi. để em ngâm cứu tiếp. (dẫu sao cũng có công thức để còn biết, chứ lý thuyết suông thì mơ hồ lắm bác ah). vừa ngâm cứu tính toán từng fe mình có xong lên đây nhờ các cao nhân tư vấn và kết luận giúp. chứ ngồi không ai mà có thể giúp mình được vì ai cũng có việc với lại có ngâm mới có cứu chớ lị :) , có ngâm mới có ngộ ra được nhiều điều trong quá trình thực hành. cũng như cái nguồn bác chọn Fe 40. theo tính toán của em là quá dư thừa không cần thiết, với em chỉ cần Fe 32 là đủ (theo ý kiến chủ quan có gì sai mong các bác thông cảm :) ). còn bóng e tháy trên vnavshop bác đưa lên bóng 5u4g mà, em thấy shop đó có tương đối đầy đủ đồ để diy đó. hiện tai chưa mua gì hết bác ah (đang ngâm cứu opt, gom lúa :) ).

xbackarowana likes this.
  19. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Tool tây cũng chính xác lắm bác ơi, chẳng qua vật liệu của mình không giống như lý thuyết khi viết tool. bởi vậy cái món này thực hành nhiều hơn lý thuyết. cứ quấn 1 cục, rồi gia giảm trên tool theo cục vừa quấn, sau đó thì chính xác theo từng loại FE luôn.
    Em quấn SE thì chêm air gap 0.2mm, ví dụ được 10Henry, thì trên Tool phải set 0.6mm mới đúng số henry. sau đó giữ 0.6mm cho lần quấn sau.

vinhnguyen79 likes this.
  20. Pilab

Pilab Advanced Member

xbackarowana likes this.
  21. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Các bác ơi e tìm mua bóng nắn 5u4g k thấy, có mấy shop bảo bóng 5u3c tương đương e k biết sao. Mấy bác cho e một lời để an tâm với....

22. Pilab

Pilab Advanced Member

Attached Files:

File size:
      85,6 KB
      Views:
      20
    D0iT, vinhnguyen79 and dinhcap like this.
  23. dinhcap

dinhcap Advanced Member

mạch k cần thay đổi gì đúng k bác, e hỏi cho chắc ăn thôi. Như dây đồng mua về mấy đống luôn rồi :confused::confused::confused::confused::confused:. E tìm thấy một loại 5U4G-B made in USA giá 300k. Dùng e này luôn được không bác

Attached Files:

Last edited: 31/3/17
    vinhnguyen79 likes this.
  24. vinhnguyen79

25. vinhnguyen79

báo cáo các bác đã xong phần biến áp nguồn :)

dinhcap likes this.

Share This Page

Loading...