Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. xbackarowana

xbackarowana Advanced Member

Được cụ ạ, cụ cho em ý tưởng, chỉ cần phác họa những thứ cụ mong muốn, em sẽ biến nó thành tool chạy ạ, khi chạy thì nó sẽ hiện dấu nháy (kiểu như màn hình DOS) cho cụ điền thông số vào, nó tính và báo cáo trực quan và có chú thích cho cụ, khá giống cái mà ở màn hình của em (nhưng của em đang ở dạng mà chỉ có máy có matlab hiểu được - tuy nhiên nó có thể biến tất cả thành file .exe để mình chạy trong giao diện màn hình DOS command line). Không biết có thể gặp trực tiếp cụ không ?
    P/s: bữa nào hai thánh dắt em ve chai phát, dạo này em nhặt toàn đồ các cụ bỏ lại !

dinhcap likes this.
  2. Pilab

Pilab Advanced Member

Kết quả đo ban đầu của bác khi dùng LC Meter và cho kết quả 4.2 H là khá phù hợp. Em xem lại thì thấy có cách tính khác có vẻ phù hợp hơn, thông thường coi cuộn dây có lõi từ xem như 2 phần tử L và r nối tiếp không đúng với trường hợp này. Theo đúng số liệu của bác đã đo tính được các thông số:
    - dung kháng của 02 tụ cỡ 6400 ôm; điện áp trên hai tụ 16.73 V; nên dòng qua mạch cỡ 2.6 mA;
    - điện áp trên cuộn dây 3.43 V; hệ số công suất 0.38; công suất hao phí trên cuộn dây (bằng tích áp, dòng và hệ số công suất) cỡ 3.4 mW. Hao phí do điện trở thuần của cuộn dây r = 26 ôm chỉ vào khoảng 0.18 mW, chiếm cỡ 5% hao phí trên đoạn mạch có cuộn dây; 95% công suất hao phí là trên lõi từ??? và vì thế cuộn dây được xem như có "điện trở" bằng công suất hao phí chia cho bình phương cường độ dòng điện;"điện trở" này tính được vào cỡ 500 ôm. Quay lại, chú ý hệ số công suất của chỉ mình đoạn mạch có cuộn dây là 0.38 sẽ tính được độ tự cảm của đoạn mạch này cỡ 3.8 H.

Last edited: 24/3/17
    dinhcap and xbackarowana like this.
  3. xbackarowana

Thanks cụ Vintage, em thắc mắc mãi vụ nội trở cuộn dây ở phép đo dùng trở nối tiếp, kiểu gì thì hàm nó cũng lặp thành cỡ 500 Ohm không biết có phải do vấn đề này không ạ ? Bức xúc quá nên em đi lắp C xài vector cho lành, cám ơn cụ đã khai sáng giúp em !!!
    Hold it ... sao văn phong này giống thầy Thạch quá đỗi ? Có phải thầy không ạ ?

dinhcap likes this.
  4. quangnt

quangnt Advanced Member

thấy các bác có vẻ chật vật quá e tham kiến thế này cho dễ quấn:
    - 4 sơ 3 thứ
    - tính UL 25%, B+ 50%
    - quấn S-T-S-T-S-T-S , sơ nối tiếp nhau. thứ song song
    - quấn sơ hết 1 cuộn ra dây UL1, tiếp cuộn 2 ra dây B+, tiếp cuộn 3 ra UL2, nốt cuộn 4 ra P2, thứ xen kẽ kẹp giữa sơ
    Hết

Sent from my iPhone using Tapatalk

vinhnguyen79 likes this.
  5. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

chiều đi đồng nát nhặt được cục biến áp 32 x 60 fe xịn định về làm nguồn. ngồi đụt bỏ ruột xong xem lại fe là cục chó ke E rời I rời được hàn lại với nhau, do được sơn lại nên ko thấy dấu hàn, :( . bởi ta nói....xxx dốt + nhiệt tình thành phá hoại mà :)

Last edited: 26/3/17
    xbackarowana likes this.
  6. quangnt

quangnt Advanced Member

bác lấy máy mài chỗ hàn lõm tí là tách đc fe, quấn nguồn vẫn ổn

7. vinhnguyen79

8. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Hàng cuối cùng cũng ship tới, mai bắt đầu bế quan luyện opt đầu tay. Theo sự chỉ bảo và xúi dục của bác @xbackarowana e sẽ quấn theo bác @Mountaineer ......:p:p:p

Attached Files:

vinhnguyen79 and xbackarowana like this.
  9. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Trước khi bác quấn em lưu ý thêm với bác vài ý:
    - Giấy cách điện: bác lưu ý độ dày, cần thiết phải đo kiểm lại, cách điện sơ thứ bác nên dùng loại giấy film sữa trắng.
    - Đầu cuộn sơ ra dây một bên và thứ ra dây một bên. Cuộn sơ ra dây bên đầu tay quấn tự do đề sau này thuận lợi cho việc treo lô dây theo trục quấn ( không cắt dây). Đầu cuộn thứ, các đầu 0,4,8 ôm cho chung vào một rãnh tương ứng ( cần 03 rãnh bên thứ) để tiện cho việc đấu nối. Các lớp em đã tính chẵn để bác ra dây cho dễ rồi.
    - Bác mới quấn để cho dễ thì sau mỗi lớp sơ bác quét một lớp sơn cách điện sấy hoặc chờ khô rồi lót giấy quấn tiếp, trong lúc chờ tranh thủ làm lon bia sau này amp của bác nghe mới phê:D.
    - UL bác cứ lấy 50% cuộn sơ đi.
    Nếu cần thiết bác chậm lại một chút để hệ thống lại thông tin, nếu có gì chưa hiểu hỏi thêm các bác trên đây, Các bác trên đây đã tư vấn cho bác tương đối để quấn được cái OPT hót ra tiếng người. Nếu không nên cơm cháo gì là trách nhiệm thuộc về bác đấy :cool:

Attached Files:

Last edited: 27/3/17
    vinhnguyen79 likes this.
  10. Mountaineer

Bác quangnt, bác đang hướng dẫn cho anh em quấn OPT gì thế? Bác tư vấn vậy anh em lại loạn cào cào lên, đây OPT SE bác ạ.

11. xbackarowana

Làm như bác quangnt đi cụ, mài lấy Fe, dù gì thì mạch lọc CLC cụ cũng cần choke mà, nếu đã có L lọc rồi thì cụ chơi hẳn lọc CLCLC luôn cho nó sang chảnh.

vinhnguyen79 likes this.
  12. xbackarowana

@ dinhcap: Lão dinhcap ship giấy về thủ thân ghê quá ka ka ka.
    Thể theo sự giật dây của lão đã già mà còn háp em nghĩ em góp sức việc viết GUI cho các anh em sau này quấn OPT đặc biệt là ở vùng núi và hải đảo, phần đi tìm L khi có và không có lõi từ đã đi đến tận cùng của sự thật về xác minh muy, độ tổn hao đồng và tổn hao từ của một cuộn dây quấn quanh một khối vật liệu từ mềm, số liệu tính ra là fix luôn không cần giải lặp nữa khi đã cho độ tổn hao từ là một biến, những điều mà máy LC Meter thông thường không làm được. Cám ơn cụ Vintage về sự khai sáng này.

Em đã thử trên nhiều cuộn dây, cũng như sử dụng máy phát điện pure sine đểu của em tạo ra nhiều tần số điện test khác nhau, nguyên tắc rất đơn giản: dùng goldwave tạo ra hàm sóng sine, đưa vào mạch khuếch đại blah blah blah, cuối cùng đưa vào hai con Fet công suất Nhật tảo, xuất cực S vào biến áp cách ly ve chai - tạo điện xoay chiều, thích tần số nào thì dùng goldwave tạo tần số đó làm file phát. Vô cùng cám ơn Trương lão đã hỗ trợ cho em phần lý thuyết đầu cuối về phase sóng vào G của mosfet. Em ví dụ tần số 60 Hz mà em dùng làm file phát tạo điện cho động cơ ac cối xay của em:

Nay em muốn viết GUI cho phần tiếp theo hỗ trợ các bác sau này mới bắt đầu tập quay tay, diện tích lõi Fe trước giờ em chọn là gấp 5 đến 6 lần công suất tiêu tán tại Plate đèn, do các công thức khác thì em khá tin tưởng, duy chỉ nhất có công thức tính S lõi Fe là em ứ có tin. Nhưng phục vụ cộng đồng thì không thể theo quan điểm cá nhân em, cụ nào đi ngang mỗi người một cục đá ném cho vỡ ra cái phần diện tích này giúp em với ạ.

vinhnguyen79 likes this.
  13. quangnt

quangnt Advanced Member

em thấy các bác bàn UL nên e post quấn PP, chứ SE cần gì UL cho rối, bác hướng dẫn ae thế kẻo nghe k thấy dải cao

14. xbackarowana

Đã SE mà còn UL kể cũng lạ thật, nhưng phải thử mới biết được tại có vài cụ cũng chơi trò này rồi. Em biết lão có dịch cân kinh về OPT, giải thích giúp em vụ diện tích lõi với nào !

vinhnguyen79 likes this.
  15. vinhnguyen79

vâng choke thì e chưa có nếu dzậy e để quấn choke dzậy. nếu quấn choke với mạch 5mh, 200mA thì cỡ dây và vòng dây bao nhiêu? em tìm công thức trên mạng mà không thấy. nhờ các bác giúp dỡ. thanks! ah ngoài ra em cũng có một bộ xuyến 43 -15 (dự định quấn choke). nhớ các bác tư vấn thanks!

xbackarowana likes this.
  16. xbackarowana

Sao chỉ có 5 mH vậy cụ , cụ xài cho bán dẫn à ? Nếu là đèn thì cụ chắc về thông số này chứ ? Em nghĩ là phải dùng LC Meter đo thôi cụ ạ, công thức cụ search trên mạng nếu ra được thì nó dùng cho lõi ferrite hoặc lõi không khí ạ.

vinhnguyen79 likes this.
  17. Mountaineer

Thưa bác, bác vẫn chủ quan trong khi tư vấn. Trong các sơ đồ mạch các bác xin tư vấn đều đề cập tới điểm UL ( có thể hiểu là CT ) của OPT, xin bác coi lại. Nếu bác có bí kíp gì cần thay đổi để mạch này hay hơn thì xin bác cứ chân tình tư vấn.

18. quangnt

quangnt Advanced Member

- e chả dám chủ quan mà dựa vào những gì đã làm
    - UL là UL chứ ai lại hiểu UL là CT
    - CT chỉ nên hiểu là B+, không nên đánh lộn sang UL kẻo ae mới quay tay họ nhầm
    - OPT SE dùng B+ (CT) để làm gì? cái này chỉ cần dùng với PP là đủ
    - các tư vấn sau này đi quá sâu vào mớ lý thuyết mà không phải ai cũng cần, các bác mới chắc chỉ cần loại đèn này dùng fe bao nhiêu? quấn sơ thứ ? vòng, ra dây thế nào thì ok?

vinhnguyen79 likes this.
  19. xbackarowana

Lão bình tĩnh ngồi xuống uống miếng nước ăn miếng bánh, tập trung vào chuyên môn nào, xin hỏi ý kiến của lão về kích thước lõi Fe để em lập GUI chạy cho các anh em tham gia sau này - mục tiêu: hiểu sơ sơ là được, sau đó các cụ ấy nhập thông số và chạy thôi.

Các cụ truyền nhau file excel, nhưng thêm thắt đủ kiểu nên 9 người 10 ý. Em muốn GUI này chỉ có hàm, các cụ mới quấn tự nhập thông số một cách chủ quan theo ý thích của các cụ ấy. Ví dụ như lão nào có Fe tốt quá có muy cao này nọ blah blah blah

Trân trọng !

vinhnguyen79 likes this.
  20. xbackarowana

Em vớ được cái này trên mạng, lõi Fe nhỏ nhắn xinh xinh rất đẹp đội hình (nguồn ở valveheart), xin mời các bô lão ném đá:

vinhnguyen79 likes this.
  21. vinhnguyen79

sorry bác em nhằm 5H 200mA á. e đang theo đuổi dự án EL 34 se mà bác :) nếu dùng LC Meter đo thì em bó tay rồi. :(. search thì toàn như bác nói)

hoangphung and xbackarowana like this.
  22. xbackarowana

Xuyến quấn choke thì không nên đâu cụ , cụ lấy lõi 2.54cm*2.54cm (1inch*1inch), dây 0.32mm quấn đầy cửa sổ là được ạ !!! Lõi đó ở ngoài đầy, chủ vựa thì mấy cái đó vừa bán vừa cho. Hơn nữa nếu đẹp lòng con gái bà chủ thì ... e hèm !

vinhnguyen79 likes this.
  23. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Nhầm 1 xíu bác ơi, mình treo cuộn sơ theo trục chứ. Giấy dầu 0,05 lót sơ chắc ok. Lót sơ với thứ bằng film sữa ngon hơn hay bằng giấy 0,1 ngon hơn ạ

vinhnguyen79 likes this.
  24. vinhnguyen79

em thấy cái này ngon nhưng chưa hiểu rõ lắm bác có thể giải thích thêm được không ah. vào trang web đâu có thấy gì đâu cụ?

xbackarowana likes this.
  25. Mountaineer

Topic này đã trải qua một thời gian dài, nhiều anh em đã từng ráp qua, đã có nhiều tư vấn hữu ích ( cả ráp mạch và sơ đồ quấn dây OPT) và các bác được hướng dẫn đều ráp thành công. Mạch này không phải của em, nên bác đừng hỏi em vì sao thiết kế vậy? Nếu có đọc bài của em bác để ý phần em cho trong ngoặc nhé.
    Cứ có UL thì bác cho là OPT PP, theo bác sơ đồ quấn OPT trang 71 là quấn cho OPT gì?
    Vậy điểm trích ra từ OPT cụ thể theo mạch này bác gọi là gì? tính toán ra sao?

Share This Page

Loading...