Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. xbackarowana

xbackarowana Advanced Member

Hôm bữa là tính toán sơ bộ phục vụ cho việc kiểm tra xem lõi thép cụ vinhnguyen79 “hịn” cỡ nào. Nếu chúng ta có đồng hồ số loại tốt thì tại không thực hiện một phép tính chính xác hơn, ở phương pháp tính này chúng ta dễ dàng xác định được số vòng cần quấn chính xác cho từng lõi, cũng như xác định được hệ số tự cảm µ của lõi thép.

Xét lại mạch điện gồm có điện trở làm thí nghiệm R’, cuộn dây có độ tự cảm L có điện trở nội rất nhỏ là r.

Dùng VOM thần thánh chúng ta sẽ đo được các giá trị UAC là U nguồn, UAB là hiệu điện thế xoay chiều hai đầu điện trở R’ và UBC là hiệu điện thế hai đầu cuộn dây.

Ta sẽ lập được các phương trình sau và tìm ra độ tự cảm L.

Phương án này em không dùng VOM đo dòng xoay chiều vì một vài lí do cho độ chính xác

Tới đây thì chúng ta muốn Hí èn tới mức nào thì chọ tần số cắt trên và tần số cắt dưới để chọn ra ZL. Với mỗi người mỗi sở thích khác nhau không ai chọn tần số f giống nhau. Mỗi tần số f chọn khác nhau sẽ tính ra ZL khác nhau, nhưng độ tự cảm L thì do chính bản thân cuộn dây quyết định dựa trên cơ sở tiết diện lõi, chiều dài bobbin, số vòng quấn, vật liệu làm dây quấn, phẩm chất từ học của lõi. Không cần biết là xét ở tần số nào, siêu trầm, siêu cao tần hay tần số cho audio, em phát biểu như sau: “độ tự cảm L của một cuộn dây bao quanh khối vật liệu từ mềm cho trước, nếu có – là duy nhất”.

Với các yếu tố về tiết diện lõi và độ dài bobbin quấn và hệ số µ của vật liệu từ đã cố định, độ tự cảm L là một hàm phụ thuộc vào bình phương số vòng quấn dây n^2. Ta có L = f(n)
    => L1 = f(n1^2), L2=f(n2^2)

Với cuộn dây mẫu quấn nháp ta có số vòng n1 và độ tự cảm L1, thì cụ thích độ tự cảm L2 là bao nhiêu hãy chọn L2 rồi tính giá trị n2. Dễ thấy L1/L2 = (n1*n1)/(n2*n2)
    => n2*n2 = (L2/L1)*(n1*n1)

Ngoài ra khi quấn nhiều vòng dây, vòng dây ngoài sẽ có khoảng cách so với trung tâm lõi lơn hơn vòng dây trong, lớn dần theo một phương sai d, việc này không gây ảnh hưởng nhiều tới độ tự cảm L cần đạt được, hay nói cách khác nó không gây ảnh hưởng tới cảm kháng của cuộn dây đã tính nhưng lại gây tác dụng rất lớn tới chất âm, điều này em xin chém gió ở phần kỹ thuật quấn sắp trình bày.

Nếu chúng ta muốn xác định hệ số µ của cuộn dây thì ở thí nghiệm ban đầu, ta rút lõi Fe ra sau đó thực hiện thí nghiệm tính toán bình thường (ở trường hợp này nên xài R’ ≥ 390 Ω). Sau đó ta cũng sẽ xác định được cảm kháng của cuộn dây ở trường hợp không có lõi Fe. Ta lập tỉ số cảm kháng giữa trường hợp có lõi Fe và không có lõi Fe thì đây chính là độ từ thẩm của vật liệu làm lõi. (µ = µi/µo)

Như vậy với việc xác định được L cần đạt tới, các cụ dễ dàng tính được số vòng cần quấn cho sơ cấp và thứ cấp rồi.

Phần 3: kỹ thuật quấn dây, lý thuyết hố thế electron

Thật ra cũng rất giống với kỹ thuật của cụ Tea hay GVTeam, nhưng em trốn làm buổi chiều đi ăn đám giỗ một phát hẹn chém gió vào tối nay ạ.

Attached Files:

2. dinhcap

dinhcap Advanced Member

E đã cấp áp, may là cái gông vẫn vừa, áp toàn lố k bác ơi, đo 354v-0-355v, đốt tim 6.8v và 5.4v, tối nay e sẽ làm thí nghiệm đo lõi opt fe 36*50, thí nghiệm dây o.4 nha bác, chỗ e chỉ có dây 0.2, 0.3, 0.4 k có mấy loại 0.28mm

3. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Bác xblackarowana đâu rồi, ngó cho e phát nào e đấu 2 trở lại đc r'=149ohm, đo r=5ohm, làm thí nghiệm với dây o,4mm, e đo đc Uab=11.6v, Ubc=3.1v..... tính toán ra L=0.120 có đúng k ạ

Attached Files:

Last edited: 19/3/17
  4. ket200990

ket200990 Advanced Member

Phải biết cơ bản về kỹ thuật điện, nên nghiên cứu sơ đồ mạch singen, mạch đơn giản và cần các linh kiện .... đèn, sau là OPT ( biến áp xuất âm ), biến áp nguồn là những món chính, ngoài ra cần có các món linh tinh như tụ điện, điện trở, vỏ máy, chân đèn, nút volume, cọc loa... và tất nhiên là dây dẫn để hàn.

5. xbackarowana

Em nghĩ là đúng rồi đó cụ ạ, cường độ dòng điện ở nhánh đó là: I= 11.6/149= 77.852348 mA. Sau đó do mắc nối tiếp, tổng trở cuộn dây là Zcd= 3.1/I = 39.818 966 (Ohm(s)). Cuộn dây được xem như r mắc nối tiếp ZL, cụ tính được ZL= sqrt(Zcd*Zcd - r*r) = 39. 756 132 (Ohm(s)). Từ đó do chia 2.pi.f sẽ được khoảng 0.126 748 (H). Giờ thì cụ chọn L cho sơ cấp và tính số vòng sơ cấp, có tỉ lệ sơ cấp thứ cấp biết trước cụ tính được số vòng thứ cấp ra loa ạ ! Chắc dây test đó cụ quấn 1 lớp được khoảng 105 vòng nhỉ ?

6. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Dạ bác biết bác chọn cho e luôn một tần số đi ạ, với đường kính dây thế nào ạ

7. xbackarowana

Việc tính toán theo cách trên thật ra đã loại đi những sai số nhỏ, điện trở thì thật ra nó không chỉ là điện trở. Ngoài ra các linh kiện khác thường gặp trong một mạch điện bất kì dù nó được chế tạo tốt tới đâu nó cũng sẽ không thuần một cái gì đó.Cấp độ mới DIY em nghĩ đối với cụ là chấp nhận được, sau này làm cái thứ hai thứ ba cụ đã pro hơn và chọn linh kiện bố đỉnh gì đó thì lúc đó mua đồng hồ đo H chiến tiếp vậy. Cụ chơi tube amp SE thì chắc phải đi chung loa toàn dải (FR) nhỉ ? Mấy cái loa đó tần số không thể xuống thật thấp được, cụ chọn f là 20 Hz đến 25 Hz

Em không biết cụ định ráp đèn gì, nhưng nếu SE với các bóng công suất vừa thông thường (EL34, 6L6 ...) thông thường cụ cứ chơi dây bằng hoặc lớn hơn 0.23 mm ạ !

Em chạy lại thông số của cụ trong phần mềm đểu của em, nó cho L = 0.11 H. Cụ có thể chọn L là nhiêu đó nhé, nó khá đáng tin.

Last edited: 20/3/17
  8. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Dạ e ráp el34 se theo topic này ấy bác, bác có thể nói rõ hơn về "bước 3" tính số vòng sơ cấp, thứ cấp và cách quấn cho e với ạ, dây thì e chọn dây 0.3 vì chỗ e vùng núi tây nguyên tìm k ra được dây 0,23 vs 0,28mm ạ

9. xbackarowana

Còn nhiều thông số để xác định rồi tiến hành quấn, cụ xem hộ inbox và cho em biết các thông số đó ạ ?

10. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Em đã quấn nháp 140 vòng để đo bác ạ.
    Lõi của e là Fe 36*50.
    Thông số OPT là 5K-8ohm ạ.
    Mạch thì e làm theo mạch này ấy ạ.

Attached Files:

11. xbackarowana

@ cụ dinhcap: sơ cấp cụ quấn 3080 vòng, thứ cấp 123 vòng. Nhưng quấn trên 3000 vòng rất dễ có khuyến mãi tụ đi kèm nên sơ cấp 3080 chia thành 2 lần quấn mỗi lần 1540 vòng, đồng thời tiết diện dây tốt nhất tính cho loa là lớn hơn 1.29 mm. Có thể amp của cụ ra loa không cần tới cỡ dây này nhưng chơi tới đi cụ.
    Vậy ta quấn như sau: 1540 vòng sơ cấp, mỗi lớp sơ cấp lót cách điện ( cụ nhớ chia số lớp để dây rải đều, nghĩa là chưa hết dọc bobbin thì có khi đã lót cách điện, qua lớp mới, số vòng của một lớp bất kì bằng số vòng của hai lớp lân cận). Hết 1540 vòng sơ cấp cụ không cắt dây, cho cuộn nhựa chứa dây đu đeo theo trục quấn luôn. Lúc này cụ quấn thứ cấp 1.3 mm cụ cũng ráng chia đều số vòng - hoặc đều nhất có thể. Hết thứ cấp cụ quấn tiếp 1540 sơ cấp vẫn còn đu đeo, khúc này cụ nhớ cách điện thật kĩ sơ cấp và thứ cấp, nhất mép bobbin chỗ ra dây rất dễ phóng điện sơ thứ.
    Tới đây là xong phần quấn. Lúc này hãng thì nó dùng dây 0.07 tạo màn chắn tĩnh điện (mà chắc không phải, tại màn chắn sao lại nằm ở vị trí này ???) rồi lặp lại các bước sơ thứ nãy giờ - thôi khó quá cho qua đi. Xong hết thì cụ có ngâm vẹc ni cách điện và vớt ra chờ khoảng 1, 2 ngày cho khô ráo thì vào Fe, ra dây, quấn lá đồng. Hoặc cụ kiếm lon nhôm tròn tròn như sowter, bỏ biến áp vào ngâm dầu cách điện, sẽ được gọi là opt in oil made by dinhcap ạ !

12. dinhcap

dinhcap Advanced Member

@ bác xbackarowana, dù gì thì e cũng cảm ơn bác một tiếng trước cái đã.
    E đo độ rộng bobin là 47mm, cao 15mm.
    Nếu sơ cấp dùng dây 0.3mm => 150vg/1 lớp => 1540 là 10.2 lớp làm tròn 11 lớp => chiếm 3.3mm diện tích cửa sổ/1 cuộn =>> 2 cuộn chiếm 6.6mm.
    Thứ cấp dây 1.3mm =>35vg/lớp => 123 là 3.5 lớp làm tròn 4 lớp => chiếm cửa sổ 5.2mm.
    Còn có 24 lớp giấy dầu 0.02mm lót giữa các lớp =>> chiếm 0.48mm, 2 lớp giấy 0.05 lót cách sơ và thứ cấp => chiếm 0.1mm.
    Tổng chiếm chỗ là 12.38mm sẽ dễ thở để quấn nếu mua đc giấy 0.02 bác ạ, chỗ e họ chỉ bán giấy 0.5 và film sữa 0.2, có cái gì thay cho nó được k bác.
    Ak còn 1 chuyện nữa UL là chỗ quấn tiếp sơ cấp 1540 vòng đúng k bác, sao mình k cắt đi cho dễ quấn mà đu theo e nó thế ạ( tò mò mà bác )

13. xbackarowana

Sorry cụ em đắm chìm trong 5k : 8 ohm mà quên vụ uống trà lài. Nếu UL thì kỹ thuật quấn khác cụ ạ, em cứ hình dung thành triode. Cụ quấn sơ cấp được 150 vòng/lớp thì mình quấn 20 lớp là được 3000 vòng rồi, UL thì phải quấn như sau cụ ạ: từ anode đèn tới điểm UL là 60% cuộn sơ, từ điểm UL về B+ là 40% cuộn sơ. Lại thêm như vậy thì không thể quấn duy nhất 1 cuộn thứ. Chúng ta phải quấn lại như sau: tổng cộng có 20 lớp sơ cấp, trong đó 8 lớp là ra tới UL, 12 lớp còn lại là hết cuộn. Đầu tiên quấn 5 lớp dây sơ cấp 0.3mm*150 vòng, sau đó quấn 1 cuộn thứ cấp 0.8 mm có 120 vòng. Rồi tiếp tục 3 lớp sơ cấp, tới lúc này sơ cấp 8 lớp cụ đã ra tới UL, ra dây, tiếp tục đi thêm 2 lớp nữa là được 5 lớp sơ cấp, cụ lại quấn thứ cấp 0.8mm 120 vòng, lại 5 sơ cấp rồi 1 thứ cấp, sau đó là 5 lớp sơ cấp cuối cùng. Tổng cộng cụ có 20 sơ cấp, trong sơ cấp từ B+ tới UL là 8 lớp, sơ cấp mắc nối tiếp. Còn 3 cuộn thứ cấp mắc song song. Chọn thứ cấp 0.8 do 1.3 chia cho căn của 3 được tầm đó ạ.
    P/s: em thấy trang này có bán đồ mì ăn liền nè cụ, đúng kiểu có UL 5giay.vn/threads/bien-ap-xuat-am.8107798/

dinhcap likes this.
  14. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

lót dép hóng thoy. bác dinhcap nhanh thật. bác wana cho e hỏi xí: thường em hóng thấy là quấn thứ cấp trước thì phải, không đúng hay sai? :) ah bác biết chổ nào bán đèn, chân đèn, tụ, trở.... uy tín, chất lượng giá cả phải chăng để bác dinhcap và em...ship về cho tiện đỡ tốn phí ship áh :) thanks!

dinhcap likes this.
  15. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Hai bác gì ơi phóng đi đâu nhanh thế :)! Phanh lại xác định với em một chút đã.
    - Mạch này cần OPT trở kháng bao nhiêu 3,2K hay 5K. Mạch SE hay PP
    - Khi ghép FE để test bác ghép theo kiểu SE hay PP.
    - Dây có tính độ dày Emay hoặc xét hệ số lấp đầy không.

Last edited: 21/3/17
    xbackarowana likes this.
  16. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Dạ e đã tính nếu cố gắng sẽ quấn đc 57 vòng dây thứ cấp, vậy 120 vòng sẽ mất 2,1 lớp thì nó lỡ cỡ quá, e làm tròn 2 lớp 114 vòng có đc k bác ơi.

17. xbackarowana

@ cụ dinhcap

Sorry cụ em không biết cụ đang gặp trở ngại.

Đầu tiên em nghĩ cụ cần xác minh lại những vấn đề như cụ Núi đã nói đó là cụ ghép Fe test là E, I xen kẽ (PP) hay E một bên và I một bên (SE).

Thứ hai, điện trở cuộn dây cuộn dây khi có lõi Fe thì cụ rất khó đo chính xác điện trở của nó, vì có những hiệu ứng vật lý khác tác động đến nó, do khi đo cuộn dây, cụ đã cấp điện cho cuộn dây – cuộn dây lúc này sẽ hành xử như là một cuộn L được cấp dòng một chiều và bắt đầu phát sinh các hiện tượng, nó sẽ thường cho ra giá trị điện trở thuần r nhỏ hơn so với điện trở thật sự của nó. Do vậy cụ chỉ cần đo 4 giá trị R’, U.AB, U.AC, U.BC

Thứ ba cũng như lời cụ Núi nói em thấy dây sơ cấp 0.3 có nguy cơ tràn cửa sổ, lại quá lớn gây ra vòng ngoài lớn hơn vòng trong quá nhiều, hiệu ứng từ lại tỉ lệ nghịch với bình phương khoảng cách, do đó đối với OPT hãy chọn dây nhỏ nhất có thể và cụ nên như thế.

Sơ cấp cụ có thể chọn dây 0.2 mm cũng được rồi, ở chỗ cụ có bán dây này nhỉ ? Theo tiêu chuẩn thì 1mm2 chịu được 4.5A, (đó là hệ số an toàn theo chuẩn EU chứ thực ra tới 6A lận) do vậy khi dây có đường kính d, nó sẽ có S là π.d.d/4. Cụ thế số vào nó sẽ là π.(0.2mm).(0.2mm)/4 = 0.01. π (mm2) => chịu được 141 mA (nhưng thực ra có thể chịu được hơn). Nhưng cỡ dây 0.2 mm em nghe thấy lạ quá, em có một nghi ngờ nó là dây 0.18 có lớp cách điện nên thành 0.2 mm, đối với 0.18 mm thì chịu được 115 mA (thực ra lại hơn). Dây đó vẫn ổn để cụ quấn ạ
    Cụ chọn cỡ dây này thì quấn OPT mới không tràn cửa sổ, thêm nữa số vòng trên chiều dài bobbin cũng đạt được nhiều hơn, và lại càng áp sát trục trung tâm. Chọn dây 0.2 mm cụ thuận lợi đủ đường.

Còn vụ cụ tính ra số lớp bị lẻ lẻ lỡ cỡ thì em có nói rồi, cụ rải dây cho thật đều, ví dụ 120 vòng vượt quá 2 lớp thì cụ chọn 3 lớp mỗi lớp 40 vòng (nghĩa là không quấn cần hết chiều dài bobbin), cụ phân bố một lớp quấn khi mà nó không hết chiều dài bobbin như vậy theo nguyên tắc cách đều hai mép bobbin, và cũng làm như thế đối với sơ cấp.

Tuy nhiên cụ cần ghép Fe theo kiểu SE, thực hiện lại thực nghiệm của lõi Fe, đo đạc R’, U.AB, U.BC, U.AC rồi cho em thông số nhé. Em cũng đang chơi với một lõi Fe mà nó có thể cho ra số Hendry rất cao chỉ với ít vòng quấn:

Last edited: 22/3/17
    vinhnguyen79 likes this.
  18. xbackarowana

Lõi Fe của em nhìn khá hứa hẹn với bản thân em, em quyết đi xác định L thật chính xác để có mục đích sử dụng. Em dùng thêm trị đo dư thừa để hiệu chỉnh vào số liệu đo để cho ra giá trị xác suất nhất theo nguyên tắc tổng bình phương cực tiểu, để có thêm nhiều trị đo thừa em đã dùng mạch test như sau:

Và với sự hỗ trợ của matlab, em cho chạy một đoạn code đểu tự build sơ bộ như sau:

Kết quả em nó chạy ra như sau:

Với số vòng đã quấn là 245 vòng, ra con số 3.894739 (H) thật khá ấn tượng. Em thấy lõi này tốt thật, nếu quấn OPT cho đèn, do cửa sổ khá rộng em sẽ quấn hai lần sơ cấp. Với lõi này, em sẽ vực dậy dự án đèn FU-13 vẫn còn đang dở dang của em, giờ em phải ra cô nàng Kazuza ở gần nơi em gom thêm Fe cho FU-13 ạ, nếu cụ còn gì khúc mắc em hẹn trả lời sau

Vài dòng chia sẻ cùng cụ !

19. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Cụ mượn VOM về kiểm tra xem chứ em thấy nghi ngờ kết quả đó quá.

20. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Fe C core của bác đẹp quá.
    Về việc ghép Fe thì e ghép theo Se, với airgap là tấm giấy dầu dày khoảng 0.02mm. Theo bác e sẽ chốt dây sơ là 0.2mm.Ak còn về tính toán sau khi tính đc L thì tính số vòng thế nào đc vậy bác ạ, bác có thể bật mí luôn để cụ 79 theo, chứ mai mốt hỏi lại nó loãng chủ đề, e muốn chủ đề xuyên suốt á mà....

21. Pilab

Pilab Advanced Member

Với số liệu trên có thể tính được trở thuần của 245 vòng dây cỡ 500 Ôm; như vậy mỗi vòng dây có trở thuần cỡ 2 Ôm, quan sát hình lõi từ thấy cỡ tiết diện lõi khoảng 2,5 cm x 3,5 cm, mỗi vòng dây có chiều dài cỡ 12 cm và có điện trở cỡ 2 Ôm, nếu vậy đường kính dây đồng vão cỡ 0,03 mm đến 0,04 mm? Nếu bác chủ dùng dây lớn hơn thì có thể phải xem lại số liệu đo...

dinhcap likes this.
  22. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Bác dinhcap, thấy bác nhiệt huyết quá em xin phụ cùng với các bác khác.
    Bác tham khảo nhé, các thông số quấn như sau
    Trở kháng OPT em nhìn trên sơ đồ là 3,2K SE công suất tạm tính 20W/ 25H/20Hz cỡ FE 36x50mm
    Giả định chất lượng FE tốt như sơ đồ bác 79 post ( vì bác test FE chưa chuẩn )
    1.Cuộn sơ:
    - 2900 vòng cỡ 0.25mm, chia 5 nhóm, mỗi nhóm 4 lớp , mỗi lớp 145 vòng. Tổng 20 lớp
    cách điện giữa các lớp 0.06mm. Tổng bề dày chiếm cửa sổ gần 6,8 mm.
    2. Cuộn thứ
    - 145 vòng cỡ 0.5 mm, gồm 4 nhóm 145 vòng đấu song song, mỗi nhóm 02 lớp, mỗi lớp 72,5 vòng. Tổng 8 lớp
    Cách điện với nhau 0.06mm kết hợp cách điện sơ và thứ 0.15mm ( vì điện áp bác không cao lắm). Tổng bề dày chiếm cửa sổ gần 7,2 mm.
    Cuộn thứ khi quấn đến vòng 111 ra đầu 4 ôm quấn nối tiếp đến dầu 145 là 8 ôm
    - Tổng chiều dày 02 cuộn là 14.00mm dư 1mm để bọc
    * Air gap : 0,2mm ( không phải như 0,02mm như bác đang thử)
    3. Thứ tự quấn S-T-S-T-S-T-S-T-S
    4. Khối lượng dây : gần 0,7 kg mỗi loại
    Note: khi quấn cuộn dây cách mép cốt mỗi bên 2mm, ngâm tẩm kỹ rồi sấy vì bác mới quấn:D. Bác quấn tốt thì không cần lót giữa các lớp sơ với sơ
    Gửi bác tấm hình để tham khảo, đây là lớp cuối cùng
    Chúc bác thành công!

Attached Files:

File size:
      81,7 KB
      Views:
      34
    vinhnguyen79 and dinhcap like this.
  23. vinhnguyen79

dinhcap likes this.
  24. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Ui cảm ơn bác trước đã nha !!!, mà hơi nhầm rồi hay sao bác ơi e thấy mạch cần OPT 5k cơ, với chỗ e mua chỉ có các loại dây 0.2, 0.3, 0.4 mấy loại lỡ cỡ tìm k ra. Đợt vừa rồi nhờ người quen ở sg đi mua hộ tay quấn, Fe , cửa sổ, giấy lót...... mà đợt rồi hết giấy lót lại nhờ thêm đợt nữa, giờ mà nhờ mua thêm dây đồng ngại lắm. Bác có thể có phương án tiện lợi cho e với. Ak bác là người núi nào vậy, e ở Tây Nguyên k biết có gần bác k nhỉ??? :p:p:p
    p/s ak e mua lô Fe giống nhau chỉ khác kích cỡ, Fe 40x68 e mang quấn nguồn, e tính ra hệ số là 2.1 vòng 1 vôn, khi quấn xong đo 350 lố 5v ra 355 k biết thông tin này có hỗ trợ gì cho khối Fe 36x50 sắp quấn OPT k ạ

vinhnguyen79 likes this.
  25. vinhnguyen79

THẾ CÒN FE CỦA EM 38-40 THÌ QUẤN NHƯ NÀO BÁC ƠI. THANKS!

dinhcap likes this.

Share This Page

Loading...