Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. baicohoang

baicohoang New Member

Ôi diy đèn thật sự là 1quá trình tương bần các cụ ạ!

2. Thanhhanam

Thanhhanam New Member

Có bác nào gần đây làm thành công mạch này k ah chỉ giúp e 1 số vấn đề với ,nhân tiện e ở hà nam bác nào đồng hương k ah

Attached Files:

3. Thanhhanam

Thanhhanam New Member

Có bác nào gần đây hoàn thành mạch này k ah,e định làm mạch này nhưng còn vướng mấy thứ k biết hỏi ai,nhan tiện có bác nào ở hà nam k ah

Attached Files:

4. dinhcap

dinhcap Advanced Member

em đang mon men làm cơ mà trên núi khó kiếm đồ quá bác ạ, tìm cái tay quấn biến thế mà k ra để quấn nguồn nữa

5. dinhcap

dinhcap Advanced Member

em đang mon men làm cơ mà trên núi khó kiếm đồ quá bác ạ, tìm cái tay quấn biến thế mà k ra để quấn nguồn nữa

6. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Bác còn đam mê diy theo cái mạch này thì em sẽ giúp bác giải quyết một số vướng mắc. Đảm bảo đủ để nó hát ra tiếng người.
    Khi mới diy cái amply đầu tiên em cũng làm mạch này. Mỗi lần đưa câu hỏi xxx ngơ lên đây vừa làm vừa nhấn F5 để làm theo. Ngày đó cách đây chưa lâu nhưng bây giờ các bác niu bai vào đặt câu hỏi thì phải chờ lâu quá.
    Bác nào máu me diy thì cứ hỏi lên đây. Em thấy VNAV sắp trở lại và lợi hại hơn xưa rồi.

7. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Bác cho em hỏi về opt tý được không ạ em đang muốn tự quay opt mấy hôm nay đọc nhiều mà hiểu chẳng bao nhiêu.Em mới mua 2 bộ FE này cùng là 28 mà em thấy chiều cao nó khác nhau quá 1 cái cao 60 1 cái cao 66mm bác xem giúp loại nào cuốn tốt hơn ạ

Attached Files:

File size:
      155,9 KB
      Views:
      182
  8. phamhuuson

Bác nói cao là sao? Em không hiểu.
    Trong các thông số dưới đây thì cái nào là 60 cái nào là 66 ạ?

9. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Dạ nếu như theo hình của bác thì cái chiều A 1 cái là 7.4cm 1 cái là 8,4cm ạ.1 cái họ tháo tung ra rồi bọ lại 1 bó còn 1 cái thì nó hàn E 1 bên I 1 bên ạ
    em gửi hình bác xem hộ em ạ.Định mua FE28 loại tốt tý mà em ở tỉnh khó mua quá hix

Attached Files:

File size:
      40,8 KB
      Views:
      167
  10. phamhuuson

Fe 28 em nghĩ là cái 8,4 cm bác ạ. 8,4 = 2.8*3.
    Bác quấn OPT cho cái gì thì anh em trên diễn đàn mới tư vấn cho bác được.
    Nếu dùng Fe 28 thì bác cần có 2 đống sắt xếp dày mỗi đống là 28mm.

11. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Dạ em đinh cuốn cặp opt cho EL84pp thấy mấy bác ở topic toàn cuốn FE28 xếp dầy 50 em cũng có xem qua vài sơ đồ với đọc được ít hướng dẫn cơ mà chưa quấn bao giờ nhiều cái không hiểu lắm bác cho em hỏi 1 chút ạ
    1.OPT cho PP thì có cần phải xếp E 1 bên I 1 bên không ạ
    2.Em thấy các bác bảo là phải cuốn sơ - thứ - sơ - thứ xen kẽ nhau xong em lại thấy bảo là phải lót giấy cách điện giữa 2 lớp như vậy là cứ hết 1 lớp lại lót 1 lần ạ
    3.Nếu như cuốn xen kẽ sơ - thứ ... thì cứ hết 1 lớp là lại ra dây cắt xong lại đổi dây khác cuốn tiếp ạ(Trước giờ em chỉ biết cuốn nguồn hết sơ rồi đến thứ nên cái này hơi lạ ạ)
    4.Nếu tiện bác tính hộ em cái opt của EL84PP 10k mạch của bác mimosa ấy ạ
    Newmem em hỏi hơi nhiều mong bác thông cảm

12. phamhuuson

Bác đúng đấy. Em sai rồi, trước có quấn OPT cho EL34 SE, nhưng nếu giờ mà quấn lại cái opt ấy thì cũng phải dở lại sách tàu xem lại. Đúng là Fe 28 xếp dày 50mm - chỉ có quấn choke mới xếp dày 28mm thôi :mrgreen: .
    Có cao thủ nào đi qua giúp bác ấy đi ạ.
    Để em mò lại kiến thức quấn opt trên này rồi copy dán nó lên đây - coi như học lại cùng bác.

13. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Bác ới em tìm được cái sơ đồ của bác Trà xanh . Không biết có giúp được gì bác ngâm cứu lai không để còn giúp em nữa :)

Attached Files:

14. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

He he, giống em ngày đó, F5 và hàn. Mong là VNAV great again :D
    Nhưng quan trọng là tất cả đều phải máu me. Niu bi máu DIY ( như anh em mình hồi đó :lol: ) và Old bi máu chém thì mới great again được

15. mystery

mystery Advanced Member

fe 28 xếp dày 42 , quấn opt 8-10k, cho loa 8 ohm, công suất 15w :
    sơ cấp quấn 3000 vòng dây 0,2, thứ cấp quấn 85 đến 90 vòng dây 0,4
    cách lớp sơ cấp dùng giấy 0.05-0.1 mm, cách lớp sơ - thứ dùng giấy 0,2 mm
    quấn theo sơ đồ 3p-s-7p-s-7p-s-3p ( p là sơ s là thứ)
    lấy dây : mối đầu là P1, mối cuối là P2, B+ là điểm giữa tức vị trí 1500 vòng, nếu dùng uL thì lấy dây ra tại vị trí cách B+ 40% cả hai bên tức là tại 900 vòng và 2100 vòng, 3 cuộn dây 0,4 nối song song nối tới loa 8 ohm
    mọi thông tin bác có thể tham khảo tại đây
    http://www.turneraudio.com.au/output-tr ... alc-1.html
    chúc bác thành công

16. Thanhhanam

Thanhhanam New Member

e làm xong 1 kênh bác ah nhưng tiếng rất bé k hiểu sao bác ah , e k mua dc đèn đúng sơ đồ mà dùng đèn tg đương dc k ah

17. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

* Em có ý kiến hơi khác một chút. Bộ lõi của bác theo em không nên quấn OPT, bác để dành quấn Choke cho các dự án là vì:
    - Để quấn OPT cho một amp, bác nên chọn bộ lõi sao cho tương đồng về kích thước và chất lượng. Vì dù bác có sơ đồ quấn và chất lượng lõi như nhau thì trở kháng hai OPT cũng khác nhau ( do đường sức từ trung bình hai bộ khác nhau). Mặt khác cũng cần thoả mãn phần nhìn.
    - Theo sơ đồ bác post trên với bộ EI84 Silicon Steel M6 (lưỡi 28) quấn 2800 vòng cho trở kháng OPT là 5K. Nếu bác muốn quấn trở kháng 8K-10K thì số vòng dây cần tăng gần 1,2 đến1,41 lần với cùng công suất. Theo em là không đủ cửa sổ để quấn với người mới quấn lần đầu (Đương nhiên nếu bác kiếm được bộ lõi tốt hơn loại M6 trên thì quấn vẫn đạt thông số cần thiết).
    - Trong khi bộ lõi hàn của bác thường chất lượng không tốt lắm, phần lớn là tháo từ biến áp nguồn của đài hoặc Amp bán dẫn cũ. Mặt khác bác lại phải mất công xử lý mối hàn của bộ lõi để có thể ghép xen kẽ E và I
    * Việc xác định chất lượng bộ lõi trước khi quấn theo em là cần thiết để quyết định bộ lõi có thể quấn OPT theo yêu cầu không, đặc biệt OPT yêu cầu trở kháng cao. Bác tham khảo phần test theo phương pháp thực nghiệm mà các bác trước đã post thì cũng tương đối ổn. Có kết quả test với kích thước bộ lõi cụ thể thì các bác trên đây sẽ giúp tính toán cho bác. Mới quấn lần đầu bác chọn bộ lõi to hơn một chút cho dễ quấn và bộ lõi có lỗ bắt ốc để tiện lắp chụp và bắt vào bệ amp.

18. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Cám ơn bác em hiểu rồi ạ

19. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Cám ơn bác nhiều ạ.Em còn vài thắc mắc chưa hiểu lắm:
    1 : 3p-s-7p-s-7p-s-3p theo như thế này thì có phải coi cuộn sơ đầu tiên = 3 cuộn = 450 vòng => cuộn 30 vòng p => cuộn 1050 vòng.. phải không ạ(em có vẽ lại sơ đồ bác xem hộ em với ạ)
    2 : các điểm em đánh số thứ tự 1-5 thì : 1 nối vs 2 ; 3 nối B+ ;4 nối vs 5 em hiểu như bác rock0em_h_x nói phải không ạ

Attached Files:

File size:
      202,6 KB
      Views:
      113
  20. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Dạ cám ơn bác chốt lại là em vẫn chưa kiếm được FE phù hợp em ở tỉnh vụ này hơi căng kiếm bộ FE ngon tý mà dài tầm 10cm để làm 2 cái opt :(.Để rảnh em phi sang Hải Phòng kiếm xem có không rồi lại lên nhờ các bác tư vấn giùm tiếp ạ :)

21. mystery

mystery Advanced Member

22. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Ak em hiểu rồi ạ.Có nghĩ là cuộn hết 1 cuộn P=150 thì không cắt để ra dây mà để nguyên vậy xong đảo lô lại cuốn tiếp cuộn 2 phải không ạ.Hôm bữa tới giờ em cứ thắc mắc cái chỗ này tại vì cứ hết 1 cuộn mà cắt xong ra dây thì chút nữa 23 cuộn thành 46 đầu chắc điên mất.Cám ơn bác nhiều ạ

23. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Hề, bác đang có sự nhầm lẫn giữa "cuộn" và "lớp" trong cách diễn nôm của em :mrgreen:
    ý em là Pri (sơ cấp) gồm nhiều cuộn (P1, P2, P3 ...), trong mỗi cuộn lại được rải dây thành các lớp theo bề rộng lõi quấn (ví dụ 1 lớp có 150 vòng).
    Mới quấn thì cứ xong 1 cuộn (P1, P2, P3 ...) nên cắt dây, đánh số đầu cuộn, cuối cuộn (start - finish) để sau này đấu dây cho đúng.
    Riêng em thì em dùng riêng 2 cuộn dây đồng để quấn thứ cấp, 1 cuộn đảm nhiệm P1-B+, 1 cuộn đảm nhiệm P2-B+ cho OPT PP, nên cả quá trình quấn em chỉ cắt rồi nối dây sơ cấp 1 lần cho B+. Mà thôi, bác cứ cắt nối từng cuộn cho nó thông thạo, sau này khi quen tay, bác sẽ thuộc làu cách làm.
    Khó nhất vẫn là kiếm được fe ngon và quan trọng nữa là biết được sơ sơ B-max để tính toán cho phù hợp

24. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Sao em xxx xxx hay sao mà mãi vẫn không thông chỗ này nhỉ.
    Theo như sơ đồ của bác mystery thì có phải là cứ 150 vòng là hết 1 lớp sau đó thì lót giấy mỏng đảo lô và cuốn ngược chiều lại thế thì sơ cấp được chia làm 4 cuộn : 450 vòng - 1050 vòng - 1050 vòng - 450 vòng (Em cứa tưởng các cuộn sơ và thứ phải có số vòng = nhau cơ).Vậy là 4 cuộn sơ này không cần số vòng bằng nhau mà có thể chia như thế này ạ.
    Còn cái phần bác cuộn 2 cuộn dây đồng cho sơ cấp thì em chịu hản chưa tưởng tượng được là sao không cắt dây cuộn trước để yên vậy mà cho cuộn khác vào cuộn được.Nhưng như bác nói em mới làm cứ hết cuộn lại ra dây rồi tý đấu với nhau cho tiện :)
    Mong bác chỉ lại chỗ chữ đỏ giùm em ạ cám ơn bác nhiều

25. mystery

mystery Advanced Member

đúng rồi bác , sở dĩ số vòng sơ và thứ ko bằng vòng nhau vì thứ cấp cần dòng lớn và em chọn dây 0,4 vì dùng fe 28 thì chiều dài ống cuốn là :28x1,5=45mm,
    45mm - 4mm = 41mm trừ 4mm 2 bên thành ống chứ ạ
    41/0,4=102,5 vòng
    vậy 1 lớp cuốn được 102,5 vòng, nhưng thực tế bác chỉ cuốn đc khoảng 80% thôi ạ nên khoảng 85-90 vòng là tốt rồi.
    và tại sao số lớp thứ cấp là 85-90 vòng là đây ạ
    ................... trở tải el84 là từ 8-10k :
    số vòng thứ cấp tính cho trở tải 10k như sau
    10k/8ohm =1250 ( tỉ lệ trở kháng )
    sqrt 1250=35.35
    3000 vòng/35,35 = 85 vòng ( số vòng thứ cấp)
    ****** lưu ý : bác xem cuốn dây 0,2mm 3000 vòng được ko ạ , bác phải quấn tốt thì mới đủ cửa sổ ạ *****
    bác cứ thử cuốn đi ạ hỏng cục này ta làm cục khác

Share This Page

Loading...