Cân chỉnh mâm than - kinh nghiệm của một người mới chơi

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by ar3a, 11/4/08.

1. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Ui!truy tìm b pheulong này xem ra k dễ xơi tí nào! :shock: phải vượt qua bao nhiêu khổ ải v chắc phải sử dụng hết 4 quyền trợ giúp wa!

2. mosfet115

mosfet115 Approved Member

Ôi thế ah!hic hic!thế thì b giúp e với,e ở Thủ Đức mà b Tân ở tận Vũng Tàu nên gửi đò đi cũng lằng nhằng.nếu b ở xì gòn thì tiện cho e wa.vì e đi làm cũng bận túi bụi, trên này e còn nhờ xe ôm gửi lên cho b, rồi cuối tuần e gé lên cafe cùng b luôn. còn vụ cafe b Tân e sẽ mời khi xuông Vũng Sình chơi.hehe![/quote]
    ....pheulong ở tận hp mà bác lee :lol:

3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút, nếu cần theo mâm thì setup:
    1- Chỉnh tonearm song song với mặt mâm khi hạ kim vào đĩa.
    2- overhang : theo nhà SX.
    3- chỉnh null point: cũng phải theo nhà sx, nếu dùng đĩa căn của bác Dũngaudio thì phải dịch điểm null point đi theo thông số của nhà sx? (Vì em thấy đĩa này có chỉ số điểm null point cố định)
    4- chỉnh tracking force bằng cân (theo thông số nhà SX).
    5- chỉnh anti-skating (cái này e xem không hiểu lắm vì trên google có nhiều hướng dẫn):
    . Cách1: xoay núm chỉnh với thô ng số xấp xỉ thông số tracking force.
    . Cách2: đặt đĩa mica trơn lên mâm, xoay đĩa theo chiều quay của mâm khi hoạt động, sau đó xoay chỉnh núm anti skating sao cho kim đứng cố định trên đĩa (khi đĩa xoay).
    Cám ơn các bác

4. Giang Nam

Giang Nam Advanced Member

Gãy nhiều rồi bác....gãy cả CẦN lẫ KIM
    GIỜ EM NÓ LÀ 3 CẦN

Attached Files:

5. thanhtu77

thanhtu77 Advanced Member

bác giang nam chỉnh ở đâu mà gãy cả cần lẫn kim. ghê vậy. em cũng là lính mới chơi . bộ em thì rất là cỏ. nhờ nó là mâm tự động. nên em cũng chưa làm gãy cần và kim như bác :p

6. lemontree123

lemontree123 Approved Member

Em mới thửa Project Evo 9 với cần 9cc. Hum rồi em mới lắp em Ortofon MC20 Super nhưng em thấy setup với em Project Phono RS có vẻ chưa hạp. Có cụ nào có kinh nghiệm cho em biết với...

7. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Theo catalogue hướng dẫn từ mâm của em, em thực hiện như sau:
    - Chỉnh đối trọng (quả tạ) sao cho cần + kim song song mặt đĩa
    - Khoá giữ tonearm. Giữ quả tạ cố định, xoay vòng số trước quả tạ về 0
    - Xem thông số tracking force của cartridge (tốt nhất là giá trị trung bình, hoặc tuỳ theo kim cũ hoặc mới....)
    - Xoay quả tạ để vòng số xoay theo đến giá trị mong muốn (vd traciking force = 2, thì xoay đến số 2)
    - Xoay anti-skating đến số 2 (mục đích chống trược cho tonearm.....do đó, mâm cần được cân bằng trước khi làm những động tác ở trên)
    - Cuoi cùng bỏ đĩa vào và nghe thôi!

8. Giang Nam

EM NHƯ ỄCH NGỒI ĐÁY GIẾNG, NGHỊCH THÌ TUY NHIÊN CÓ NGHỊCH VÀ HỌC PHÍ CHO NGHỊCH CŨNG KHÔNG ÍT CUỐI CÙNG ĐỨC KẾT LẠI LÀ MÌNH CHẢ BIẾT GÌ....
    CẢM ƠN BÁC 1 BẢN TIN HAY VÀ BỔ ÍCH CHO NHỮNG NGƯỜI MỚI CHƠI LP NHƯ EM....

9. Giang Nam

gẫy là gãy cái cần thứ 2 (cần chế) nắn cho nó duỗi ra thế là "cắc" 1 cái...nó gẫy, gẫy làm đôi. còn kim thì mới đi đứt 3 cái ( 1 cái 103 và 2 cái 103R)
    nguyên nhân mắt kém thích lọ mọ nhưng nguyên nhân chính là tại cái ông sx đĩa LP, mép đĩa cao so với rãnh ghi bài nên khi đặt kim ở mép khi nó chạy vào rãnh thì ... oi thôi - NÓ NGHIÊNG
    "Nghiêng kim thì nắn lại cho thẳng" nắn hơi bị quá nắn lại thế là gẫy luôn = 3 cái ~ 20 củ :lol:

10. hoangngan

hoangngan Advanced Member

Rất nhiều kinh nghiệm bổ ích...

11. Pilab

Pilab Advanced Member

Chỉnh Anti Skate đúng: theo cách 2. Đĩa trắng dùng chỉnh Anti Skate
    (Em mới dùng LP nên nhờ Google...)

12. dungdinhthanh

dungdinhthanh Advanced Member

Em vừa mới bước chân vô analoge với hành trang là Micro DD8. Em chẳng biết gì ngoài việc gọi thợ đến căn chỉnh tiếp theo là nghe thôi ạ, em hiện tại ko dám chọc ngoái đâu...

13. tronghien

tronghien Advanced Member

anh cứ chọc ngoáy thoải mái đi giống như bác Giang Nam rồi sẻ giỏi thôi ...... :D

14. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em dùng mâm Technics 1600mk2, kim Denon DL-103, chỉnh các thông số gần hết rồi (em đoán thế) còn mỗi overhang, nghe tiếng nó cứ bị vỡ, tiếng đàn piano là rõ nhất.

Nhờ các bác tư vấn giúp em xem nên xem cái gì nữa nhỉ, hay kim hỏng rồi?

15. Pilab

Pilab Advanced Member

Em nhờ Google xem về SL-1600 mk2 thì thấy có ghi rõ thông số Overhang: 15mm.
    Bác kiểm tra lại và thử điều chỉnh, tuy nhiên nếu chỉ mỗi thông số này bị sai đôi chút thì em nghĩ là tiếng cũng không bị vỡ đến mức cảm nhận rõ được như vậy.
    Em cũng mới xem về Turntable... Hiện đang dùng chiếc Thoden HT351 mà không tìm thấy tài liệu hướng dẫn, các bác xem nếu có thì giúp em một bản.

Tks
    :)

16. Pilab

Pilab Advanced Member

SL-1600 mk2
    Effective mass: 12g (mk2)

Denon DL103
    Compliance: 5 x 10–6 cm/dyne (100 Hz)
    (đổi sang đơn vị khác: 5 mm/N)

Nếu các thông số về Effective mass, Compliance đúng như trên thì tần số riêng của hệ cỡ trên 400 Hz quá cao so với yêu cầu: chỉ trong vùng 8 đến 12 Hz.

Pitch to Frequency Mappings
    Tần số riêng của hệ khá gần với A4 = 440 Hz nên có gì đó bất thường...
    Em chưa dùng... chỉ xem thông số...

Attached Files:

File size:
      16,2 KB
      Views:
      195
  17. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác Vintage Tube, em rất thích cách bác trình bày và tìm hiểu kĩ thuật. Nhưng có lẽ em chưa đọc hết, hoặc hiểu hết. Bác khai sáng giúp em hoặc tư vấn giúp em nên làm gì trong trường hợp này với. Em thì ngờ ngợ là mình nên đổi kim?

18. Pilab

Pilab Advanced Member

Em có xem một số nguồn thì thấy việc chọn kim và máng cho một cần có sẵn thì yếu tố cơ bản nhất là phải bảo đảm tần số riêng của hệ này nằm trong khoảng từ 8 Hz đến 12 Hz (hoặc hẹp hơn chút ít 8 đến 11 chẳng hạn). Tạm thời chưa tìm hiểu tại sao lại chọn miền tần số này...

Trong trường hợp dùng mâm Technics 1600mk2, kim Denon DL-103 (máng cỡ 9 g) thì tần số riêng của hệ đã vượt ra ngoài vùng cho phép khá nhiều. Điều bác nghi ngờ hoàn toàn có cơ sở và có lẽ là đúng!
    Bác có thể tự kiểm tra bằng cách sử dụng bảng số liệu này

Khối lượng hiệu dụng của cần trong trường hợp này là 12 g. Kim sử dụng có thông số Compliance 5 mm/N.
    Chỉ quan tâm đến hàng thứ nhất của bảng... Miền tần số 8-11 Hz có màu xanh... Nếu bác dùng máng 9 g thì tần số riêng của hệ là 14 Hz vượt xa tần số trung tâm tối ưu 9 Hz khá nhiều: (14-9)/9 = 55%.
    Em xem... chứ chưa có được dùng... nên cũng chỉ là lí luận, thực tế mới kiểm chứng chính xác được...

Attached Files:

File size:
      52,6 KB
      Views:
      168
  19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Vỡ tiếng phần nhiều sẽ rơi vào mấy hiện trạng sau:
    Đâú nối điểm tiếp xúc dây không tốt
    ( vệ sinh các điểm tiếp xúc cắm giắc chắc chắn xem lại cả giắc cắm tại chân cartridge )
    Phần Phono với step-up có vấn đề , và lớn hơn có thể là Kim có vấn đề ( Suspension bị lão hoá sắp hư dù còn nghe được nhưng vỡ tiếng )
    Sau đó phần cartridge cho 1600mk2 nếu bác muốn nghép tốt nhất có thể thì chọn các kim sau
    Denon DL-301mk2/DL-303/DL-304
    trong đó cây DL-301mk2 là rẻ nhất
    Muốn hay trong hệ thống nó còn đòi hỏi nhiều yếu tố cũng như trong phối ghép bác cũng không nên quá vội vấn đề tìm để trị nó thế nào ???

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu bác chưa chắc thì đơn giản hơn bác cứ nghĩ nó là mối quan hệ này chúng cần sự cân bằng ( Balance hay matching )
    giữa cartridge và tonearm chỉ khi nào nó được đảm bảo phối ghép thích ứng thì có nghĩa nó sẽ được khai thác tối ưu hoặc ngược lại nó sẽ phá vỡ cái người chơi muốn và nó cũng chính là yếu tố trong phối ghép. Tất nhiên nó cũng chỉ là các bước căn bản , còn lại nó có rất nhiều yếu tố phụ hoạ trong mối liên kết này .
    Nếu các yếu tố này không được xử lý thích đáng thì bác bỏ nhiêu tiền thì chất lượng khai thác nó cũng rất thấp mà thôi

21. Pilab

Pilab Advanced Member

Từ bảng số liệu về cách chọn cartridge có thể thấy quy tắc cơ bản cho việc phối ghép thích ứng (tại giá trị có tần số riêng 9 Hz) là tích của hai thông số: tổng khối lượng m(g) của hệ (bao gồm tổng khối lượng hiệu dụng của cần và khối lượng của kim, máng) và compliance C(mm/N) của cartridge không đổi khoảng bằng 315.

Vậy nên, xem khối lượng hiệu dụng của cần sau đó chỉ tìm cartridge phù hợp theo nguyên tắc cơ bản: mC = 315; điều này không rõ là có phù hợp với thực tế không thì cần các bác có kinh nghiệm đã sử dụng xác nhận?

Với những cần rời, có tài liệu đi kèm chi tiết thì có thể tích số mC sẽ có giá trị khác:

ở ví dụ này thì tích mC khoảng bằng 255 tại tần số 10 Hz hoặc bằng 400 tại tần số 8 Hz.

Attached Files:

File size:
      23,6 KB
      Views:
      118
      File size:
      70,5 KB
      Views:
      117
  22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác không nên đặt các tiêu chi toán học phức tạp làm chi vì để nghiền nát nó chắc AE họ cũng ốm hết chứ chơi bời cái gì nữa Mọi cái là tương đối , vẫn có nhưng dung sai, vẫn có khiếm khuyết luôn xảy ra dù hệ thống đó là 10k hay 100k
    Cái quan trọng là nắm vấn đề căn bản nhất cho trúng ý, setup cần thời gian và kinh nghiệm việc đầo lên một mớ mà chính bác không có khả năng lao động thực hành hay cụ thể bằng chính việc làm kết quả chỉ là mọt sách mà thôi ít áp dụng được vào đời thường lắm
    Em nhìn qua mấy cái table của bác post mà em cũng hoa cả mắt mà không biết đợc từ đâu vì cũng không có nhiều thời gian

23. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác Thinhgia: Đường phono trên amp của em chỉ có các mức trở kháng 18 ohm, 22 ohm, 100 ohm và 47K ohm. Em dùng máng của Technics luôn. Nhờ bác Thinhgia tư vấn giúp em nên chọn kim phù hợp với. Em rất có cảm tình với mấy cây kim của Audio Technica đã được nghe mặc dù giá thấp (11E, 91, 33), còn Denon thì em bập vào 1 cái là cây DL-103 luôn (trước em lắp với cần Rega RB300 thì nghe cũng ổn), ấn tượng là tiếng bass tốt.
    Với em thì MM hay MC không quan trọng, miễn là hay nhất trong cùng tầm tiền (khoảng 5-6 triệu). Cảm ơn bác trước ạ.

Bác VintageTube: Em nghĩ thông tin của bác rất hay, giúp cho người chơi không có kinh nghiệm, hoặc không có người có nhiều kinh nghiệm (như bác Thinhgia) giúp đỡ, có thể mày mò và tìm được phương án an toàn (thường không phải là ngon bổ rẻ nhất).

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Góp ý tuy vậy rất khó,tham gia với bác được khúc nào hay khúc đó thôi
    Trước khi đưa bất kỳ cái gì vô hệ thống thì nền tảng hệ thống của bác đã được phối ghép khá tốt hay chuẩn mực tương đối ổn , sau đó phần nguồn âm sẽ tham gia chỉnh sửa, can thiệp chút vào hệ thống tuỳ theo cảm nhận và sở thích dòng nhạc...vvv
    Trước khi nghĩ tới chơi đĩa than bác cũng nên nghĩ tới mình sài Phono gì, bác có biết chất lượng của nó hay chỉ nghe đồn ???
    Nếu Phono bảo đảm cho tín hiệu khả dĩ tốt bác có thể nghĩ tới việc có thể xuất phát từ việc dùng các Kim, đầu đĩa từ rẻ tiền rồi cho tới mắc tiền hơn tuỳ theo điều kiện đầu tư và hoàn cảnh của riêng bác
    Nếu vị dụ bác có phono tốt rồi mà tiền còn ít bác nên chọn xuất phát điểm là MM Cartridge đừng ngại thiên hạ nói gì hết
    Không phải cứ MC cartridge là hoàn hảo cái này tuỳ cảnh mà Bốc thuốc
    Có những cây MM nếu có Phono tốt phối ghép tốt vốn dĩ nó không hề kém trái lại có nhưng cây nổi trội hơn MC ở một vài đặc điểm ( nói vậy không có nghĩa là MC cartridge không là cái chi chi khi so với MM)
    Mà cần phải thực dụng với hoàn cảnh từng nhóm đối tượng ,
    Với trường hợp của bác chỉ khi nào bác xác nhận hệ thống phía trước gồm Loa.amp .Pre-amp phối ghép khá ổn khi đó bác mới nên lao theo đĩa than
    Em chỉ có thể tham gia khái quát như sau
    Về Phono Bác nên kiếm các dòng Pre-amp Luxman CL-32/CL-34 hoặc là Luxkit A-3034 hoặc A-3032 sẽ rẻ hơn bác tham khảo cái trên ebay
    http://www.ebay.com/itm/262284454906?ss ... 1559.l2649
    Mắc hơn có thể kiếm CL-40/CL-360 hoặc Air tight ACT-1
    Ngoài ra nếu ít điều kiện hơn bác có thể kiếm các dòng Luxman cổ vỏ gỗ như link dướí
    http://audio-database.com/LUXMANALPINE- ... 507-e.html
    Hoặc các model gần với chúng đều có đường Phono khá tốt mà không quá mắc
    Tuy nhiên khi mua đồ cũ dòng Luxman bác nên coi kỹ mua đồ còn thật tốt và đừng ham rẻ

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Trong khoảng trên bác có thể chọn DL-301mk2
    MM bác có nhiều lựa chọn hơn, Quyết định hơn cả bác phải xác nhận phono làm việc thiệt tốt trước hãng
    Bây giờ bác có thể tự chọn kim theo cách bảng trên và em đánh dấu trong khung ở bảng dưới
    Nếu cần của bác là 12g theo cột dọc kéo xuống
    hàng ngang kéo vô bác thấy khung bao quanh chỉ số 10/11/12/13/14/15
    chỉ số này khi bác xem thông tin Cartridge trên mạng sẽ có trong đó bằng tiếng anh thường là
    compliance 10 × 10 -6 cm / dyne
    Lúc này bác kiếm nếu thấy nó là 10/11/12/13/14/15- x10-6 dyn là bác ghép tốt với cần của bác
    Bác nên tự kiếm trên Google các kim mà bác có model của nó mà bác biết hoặc thích nó rồi tra xem Cartridge compliance nó bao nhiêu thông số ký tự đầu tiên là quan trọng để ghép với cần của bác
    Bác kiếm thông tin cartridge mà bác quan tâm trong link dưới
    http://www.vinylengine.com/cartridge_da ... rlo=&prhi=

Attached Files:

File size:
      71,9 KB
      Views:
      109

Share This Page

Loading...