Cách lắp đặt tiếp đất cho hệ thống âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Vinhoankiem, 3/6/12.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào anh em, mình đã sài cục lọc richard Grey thấy anh nói nếu có tiếp đất thì lọc mới pháp huy tác dụng tốt. Vậy theo ý kiến anh em thế nào , đúng hay cảm tính. và nếu đúng thì hướng dẫn cho mình cách lấy dây tiếp đất và kết nối với hệ thống, cũng như vật liệu làm dây dẫn. Xin cám ơn anh em. :)

Tags:
  2. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Bác nên cho biết cụ thể thiết bị bác định lắp đặt ở vị trí nào trong nhà bạn, ví dụ : Tầng 1, 2, 3.... Hay bạn đang ở trong khu chung cư cao tầng, có như vậy AE mới vào chém được.

3. Vinhoankiem

Minh ở căn hộ cao tầng, hệ thống của mình hiện giờ là dùng điện trực tiếp từ ngoài vào>ổ áp>lọc> thiết bị âm thanh. AE cho mình biết chuẩn lắp đặt để mình biết và tuỳ theo hoàn cảnh để thực hiện. cám ơn AE. :D

4. trunglaminh

Trường hợp ở nhà chung cư cao tầng khó lắm bác ui. Theo một số AE hay đùa vui thì bác phải đập 1 cột bê tông ở vị trí đặt thiết bị cho lòi khung sắt ra rồi đấu dây tiếp mát vô đó. Tùy lòng dũng cảm của bác thui :roll:

5. Vinhoankiem

mình có chỗ để dùng lấy nguồn tiếp đất rồi, quan trọng là cách thức lắp đặt, điểm đầu và điểm cuối?, vật liệu chuyền dẫn? Có phải đo các thông số liên quan đến nguồn tiếp đất cho phù hợp để kết nối với nguồn điện dân dụng mà kg ảnh hưởng chất lượng thiết bị và âm thanh.

hoangtrong likes this.
  6. trunglaminh

Cái này em cũng nghe các bác khác bàn luận với nhau thôi nhé. Để kiểm tra nguồn tiếp đất có đạt yêu cầu hay không bác lấy 1 bóng đèn ( loại dây tóc) 1 đầu đấu vào cực + của nguồn AC nhà bác, đầu kia của bóng đèn bác đấu vào nguồn tiếp địa, nếu đèn sáng ( hơi mờ) cũng là đạt yêu cầu. Dây tiếp địa là dây điện dân dụng, tùy bác thui, lưi ý khi thử nhé vì em vốn sợ điện. :)

cutit2012, quyennguyen and kt13a2 like this.
  7. cruise

cruise Advanced Member

Em cũng lọ mọ tiếp đất từ bữa tới giờ và em thử bóng đèn như bác nói...bất ngờ bóng đèn sáng trưng....mừng húm :mrgreen:

8. trunglaminh

Đã bảo đây không phải là ý kiến của em, vì em vốn sợ điện mừ :) Mời bác : viewtopic.php?f=27&t=76340

9. movetops

movetops Advanced Member

Bác có thể nói rõ những tác dụng tốt là gì ko? Theo e biết thì tiếp đất giúp ko bị giựt tê tê, nhất là khi hát Karaoke má dí sát micro vào miệng, ngoài ra còn tác dụng nào nữa ko thì em ko biết.

10. BigM

BigM Advanced Member

mình cũng xin hướng dẫn tiếp đất với. Mình lấy 1 sợi dây điện nối cái ổn áp vào cái móc treo quạt trần có được ko ?

11. locnp

locnp Advanced Member

Lọc điện phải tiếp đất mới có tác dụng bác ui, dây tiếp đất nếu chuẩn thì dùng dây đồng có lõi to.

12. NPH HN

NPH HN Approved Member

Ko tốt đâu B nên làm như sau:
    Vật liệu: - Cọc đồng 2,5m ( cọc chống sét) bán ở Chợ trời hay các cửa hàng đồ điện lớn.
    - Đầu coss đồng.
    - Dây điện 1*2,5 (mầu vàng-xanh)
    Cách làm: đóng ngập hết cọc, nối dây từ cọc vào hệ thống. :lol: :lol: :lol:

13. sơn_sơn_đen

sơn_sơn_đen Advanced Members

nếu như em ở chung cư cũ xuống cấp , mà em đập cái cột bê tông thì có ảnh hưởng gì tới tầng trên không ta? :( điều đó cứ làm chùn bước em hoài... khi mỗi ngày phải chứng kiến từng mảng hồ vỡ rơi rớt quanh nhà :(

14. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Em cũng đang ở chung cư cao tầng hiện em thấy tòa nhà em ở có đường tiếp địa cho các thiết bị công suất lớn như bình nóng lạnh, điều hòa các bác tư vấn giúp em liệu em có thể tiếp địa cho hệ thống âm thanh bằng đường này được không ạ.
    Thanks.
    Cụ nào biết đặc biệt các cụ audiofile là kỹ sư xây dựng tư vấn giúp em với.
    Thanks

15. kieuhung

kieuhung Advanced Member

E được lợi thế hơn là ở nhà khônh coa tầng nên vấn đề tiếp đất cũng đơn giản hơn, e sợ điện lắm, nhưng may thay cái bộ lọc của e nếu như không đủ tiếp đất sẽ không đóng điện và cho không cho sử dụng bất kì thiết bị nào cắm vào nó.

quyennguyen likes this.
  16. Comeon

Comeon Advanced Member

Chết, đèn sáng tức là dòng điện đi qua vào tải (đèn) chứ không xuống đất hết rồi bác ôi.
    Ở nhà cao tầng thường có tiếp địa nhưng mà đó là tiếp địa thu sét, tuyệt đối không được dùng. Cũng không nên dùng bằng đường ống nước hoặc cốt thép (vì chưa chắc thép đã tiếp đất)
    Tốt nhất vẫn làm đường riêng.

17. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Cụ nào biết đặc biệt các cụ audiofile là kỹ sư xây dựng tư vấn giúp em với.
    Thanks

18. locnp

locnp Advanced Member

Cụ cứ mạnh dạn đấu vào tiếp địa, nếu chấm thử điện vào vỏ máy thấy đèn không sáng là ok. Trong trường hợp sợ sét đánh lan truyền thì mua CP đóng/mở dây tiếp địa riêng cho dàn là ổn.

19. Comeon

Comeon Advanced Member

Bác giỏi thật, E chắc theo Bác vụ này, nhưng quả thật E vẫn thấy ghê ghê vì thế của sét cao lắm, nó mà vào nhà mình thì cứ ghê ghê, sợ sợ, nhưng vì audio E quyết làm vụ này theo Bác, đừng Bác nào theo Em nhé.

20. kieuhung

kieuhung Advanced Member

Mùa đông sắp đến nên bác đừng sợ, đến mùa hè ta chuyển nhà mới thì sao bác nhẩy. :D

21. locnp

locnp Advanced Member

Em chơi kiểu này lâu rồi, đến giờ vẫn chưa món nào bay khỏi dàn :D

22. kieuhung

kieuhung Advanced Member

Thế là mưng rồi, bác đừng quên trộm vía nhé, không lúc lại không chỉ 1 món mà là cả đống bay hết đấy ạ.

23. locnp

locnp Advanced Member

Chống sét lan truyền triệt để chỉ còn cách rút hết phích cắm ra khỏi ổ cắm thôi, không còn cách nào khác đâu bác. Cám ơn bác có lòng "khen" dàn của em ạ :D

24. Comeon

Comeon Advanced Member

Vì nhà của Bác set chưa hỏi thăm thôi. Nhà E thì thoảng bị sét oánh trong khi nhà bên cạnh nó không thăm bao giờ mới ghét chứ, hình như sét oánh nó cũng có tính lịch sử thì phải. Nhưng kệ, có Bác locnp đây rồi E không sợ sét nữa. Hì hì

25. kieuhung

kieuhung Advanced Member

Chết chết bác noi thật hay đùa thế, nếu thật bác nên xem lại đi, nếu bác ở nhà riêng mà bị như thế là có vấn đề về địa có kim loại rồi.

Share This Page

Loading...