Các Model SUBWOOFER nge nhạc hay

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by audio_xachtay, 28/7/11.

1. Goldstar

Goldstar Approved Member

Thực ra kết hợp sub để nghe nhạc 2 kênh cũng ít hãng làm.cũng có một số hãng loa hiend cũng có sub nhưng rất ít. Còn khi ghép sub một hãng khác vào bộ dàn 2 kênh của hãng khách rất khó để tiếng sub và loa hai kênh để được hòa quện với nhau

2. Goldstar

Goldstar Approved Member

Vậy nên bác nên trải nghiệm để tìm được sub phù hợp với bộ dàn của mình

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

Đa phần là như vậy, một số ít không như vậy :)

4. Quynn

Quynn Advanced Member

Không biết đã có bác nào sử dụng sub REL để vừa nghe nhạc ( Ghép với dàn 2 kênh qua cổng Speak on ) và xem phim trên bộ dàn xem phim ( ghép với AVR qua cổng LFE ) chưa ? Nếu có rồi thì cho tôi hỏi thêm chút :

- Theo hướng dẫn ghép với dàn Stereo, giả sử cắt tần tại 40 Hz và nghe nhạc qua dàn 2 kênh.
    - Theo thường lệ để set up sub xem phim thì thường cắt tần cho sub tại 80Hz chẳng hạn và chỉnh cắt tần cho sub trên AVR.

Như vậy, sẽ xảy ra trường hợp : Nếu chỉ nghe nhạc thì tín hiệu sẽ qua amply 2 kênh và tới sub REL với tần số cắt tại 40Hz như nói trên nhưng khi xem phim thì tín hiệu tới Sub REL sẽ đi từ cổng sub out trên AVR tới cổng LFE trên sub REL và chỉ những dải tần dưới 80Hz sẽ được đưa tới sub REL nhưng trên sub REL lại cắt tần tại 40Hz . Như vậy, có nghĩa là dù đổi chế độ trên sub REL từ nghe nhạc sang xem phim thì có phải chỉnh lại Crossover tới 80Hz trên sub REL cho phù hợp với chỉnh cắt tần trên AVR hay không ? hay vẫn để trên sub REL tại 40Hz như khi chỉnh để nghe nhạc ? Liệu sub REL có tự động chỉnh lại cắt tần theo chế độ nghe nhạc hoặc xem phim hay không ?

Xin các bác đã thử cho ý kiến. Cảm ơn các bác nhiều.

5. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Theo kinh nghiệm của tôi nên xem lại thông số loa bass của bộ font, xuống tới mức nào là méo nhiều, sau đó chỉnh cắt tần sub REL trên tần số đó 10Hz là đẹp. Ví dụ loa font bị suy giảm ở 70Hz thì chỉnh cắt tần ở sub là 80Hz

6. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Cái khó nhất là nghe nhạc trong phim, nhạc trên đĩa DVD, Bluray gốc...sao cho hay. Thường thì dân chơi nước ngoài họ tách riêng 2 kênh trên đầu bluray ra, cho qua 1 amply stereo chứ không vào trực tiếp receiver, sau đó kết hợp với sub

TRANDAIARC likes this.
  7. long_pn

long_pn Approved Member

Tôi có đi nghe thử một vài loa Sub. Khi nghe tôi vặn Vol rất nhỏ nhưng vẫn cảm thấy lực đánh tác động vào ngực mình. Các bác cho hỏi đó là do cắt tần chưa đúng hay do Sub chất lượng thấp hay tất cả Sub đều như vậy ?

8. myti

myti Approved Member

e co loa klipsch RP250 nghe nhac thi tieng sang lam nhung ma thieu bass,nho cac bac chi giao giup e la ghep voi sub hieu nao thi hop ?

9. Phitran

Phitran Advanced Member

Mình cũng nghe nhạc với sub,nhưng chỉ với nguyên album chứ nhạc tổng hợp thì chỉnh được bài này thì bài khác nghe dở, chỉnh nhiều lần mất công.

10. kietpro

kietpro Advanced Member

Thử Velodyne đi bác. Em đã dùng qua vài dòng Velodyne và có cảm nhận nghe nhạc hay karaoke đều rất ổn.

11. Manh Nguyen

Manh Nguyen Advanced Members

Sub T5, T7, T9 rồi T5i, T7i, T9i ngoài công suất khác nhau thì chất âm thế nào các bác?

12. audio_xachtay

audio_xachtay Advanced Member

bác hỏi nhiều MOdel thế. Tịu chung lại bác muốn và ưng bụng với em nào trong đám này "
    Sub T5, T7, T9 rồi T5i, T7i, T9i ngoài công suất khác nhau thì chất âm thế nào các bác?
    "

13. Manh Nguyen

T7 và T9. 2 em này hàng cũ đẹp như nhau, một em 9tr5, một em 13tr5. Nên em đang lăn tăn chọn 1 trong 2.

14. audio_xachtay

audio_xachtay Advanced Member

Nếu phòng lớn hơn 25m thì chơi T9. phòng bác <25m thì chơi T7. So sánh về kỹ thuật thông số thì khác nhau. Thực tế ăn chơi thì khó cảm nhận nếu phòng như nhau.. em T9 nhỉnh hơn về đáp ứng độ động.. những bài nhanh mạnh thì em ý thể hiện tốt hơn T7. những bài mà âm trầm nhiều ( ko phải Bass mạnh) thì T9 gọn gàng sạch đẹp hơn.. nói đơn giản là dễ nghe hơn và quyện hơn..

15. Manh Nguyen

Cám ơn bác! Vậy em quất em T7 cho rẻ

16. HưngTây

HưngTây Approved Member

Rel nghe nhạc vẫn là No1 rồi. Tiếng bass nhẹ, đủ nghe mà ko hề mệt.

17. Anh Phát Diệp

Anh Phát Diệp Shop

Nếu bác thích nghe nhạc thì mình đề cử 2 model sub của SVS: SB-1000 và SB-2000
    Mạnh mẽ nhưng mềm mại và dứt khoát!!!!

18. khongcogi

khongcogi Approved Member

Nhờ các bác góp ý giùm: tôi đang tìm 1 sub điện ghép vào dàn stereo để nghe nhạc. Dòng nhạc hay nghe là jazz, vocal, country, rock ballad. Hiện có người quen định để lại cho 1 em thấy bảo của Đức: MAGNAT, hình thức đã cũ nhưng vẫn sạch sẽ (có ảnh thực tế). Các bác cho ít nhận xét về em nó với! Cảm ơn nhiều ạ!
    Ps: em vào forum bằng đt, chưa biết cách post ảnh, bác nào hảo tâm chỉ giùm, thank all!

19. khongcogi

khongcogi Approved Member

Ảnh em MAGNAT đây ạ:

20. Xã Xệ

Xã Xệ Advanced Member

Em đang dùng Rel T7i ghép vào hệ thống, phải nói là rất mãn nguyện.

Em chỉ mất có 30p để chỉnh volumn của Rel sao cho quện vào hệ thống 2 kênh hiện tại của em là ok. Bass của rel nghe rất real (thật), ko ầm, tức ngực hay ù gì cả, bass mềm và xâu, nghe ko hề mệt và luôn có cảm giác thoải mái dễ chịu. Chỉnh Volumn to hay nhỏ trên APM là volumn trên Rel điều chỉnh tương ứng, rất thoải mái và dễ chịu. Nghe mà ko có cảm giác có loa sub.

TRANDAIARC likes this.
  21. Huy Phong

Huy Phong Approved Member

Em cũng vừa đập hộp một em T7i và rất hài lòng với những gì em nó mạng lại. Trước giờ thấy em Luxman 570 kéo em 4312a mà tiếng bass cứ lửng lơ chẳng bao giờ làm mãn nguyện cái lỗ nhỉ chủ nhân, nay gắn em T7i vào mới setup sơ sơ còn chưa có thời gian bò quanh phòng tìm chỗ để cho âm trầm tốt nhất mà đã thấy quá mãn nguyện với với thứ âm mà bao năm nghe nhạc mình mong muốn. Đúng là bass của Rel xuống sâu như vực thẳm vô hình, rất dứt khoát ko ù rền kéo đuôi, lúc nào cần là lên luôn ko cần là biến ngay tức khắc, trước mấy đĩa Quang Lê nghe chán thế mà giờ có Rel T7i nghe ngọt ngào sâu thẳm quá các bác ạ, nghe bài Những ngày xưa thân ái của Quang Lê thấy bass lên và biến mất cực kỳ nhịp nhàng với loa chính, phải nói Rel xử lý vụ đồng phase quá tuyệt. Không những thoả mãn được tiếng bass mình hằng mong muốn bao năm mà tiếng treble còn lung linh và tơi nhuyễn hơn, dải trung nồng nàn ngọt ngào hơn rất nhiều, không gian âm nhạc trở lên rộng mở và sâu hơn hẳn so với trước. Có lẽ là do có một nền âm trầm sâu thẳm lan toả ra vào hợp lý với loa chính nên đã làm nổi bật được treble cũng như phần trung âm làm cho người nghe cảm thấy giàu nhạc tính, không gian sân khấu rõ hơn rất nhiều. Trước giờ em không có suy nghĩ là nghe nhạc stereo mà gắn thêm sub đâu nhưng thằng REL nó đã làm thay đổi quan điểm của em rồi, he he! Em nghĩ rồi để có được âm trầm như con REL T7i mang lại chắc em phải đổi cả ampli và loa lên đời cao hơn rất nhiều, mà xong lại cứ loay hoay mãi thôi. Thôi em tạm hài lòng với những gì REL mang lại rồi các bác ạ! He he...!

22. henry7588

henry7588 Advanced Member

Vote 1 phiếu cho Rel ạ, món này âm thanh rất tốt cho nghe nhạc

23. Khoailanghap

Khoailanghap New Member

Ko hiểu sao em lại đầu tư cái con sub S3 về ghép với advent đời cổ, sau 1h chỉnh thì thấy được sự ngạc nhiên. Nó trợ lực đẩy tổng thể làm cho em thích thú, tuy chưa phải chỉnh kỹ và đào sâu nhưng S3 nó sự lựa chọn đúng vào thời gian này các bác ạ.

24. Trần Khánh Vân

Trần Khánh Vân Advanced Member

Anh em nào ở SG có xài sub Rel cho bộ dàn, có thể nào cho mình nghe ké chút được không, có nhiều lới khen Rel quá nhưng chưa có dịp nghe! Tks

25. lazzy

lazzy New Member

cho mình hỏi về loa wifi để nghe nhạc bây giờ những loa wifi có nhiều loại lắm giá cũng rẻ hơn với các kiểu cũ Mình đang phân vân giữa các model này
    JBL ES250PW, Klipsch R-10swi, paradigm sub 8

Share This Page

Loading...