Các Model SUBWOOFER nge nhạc hay

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by audio_xachtay, 28/7/11.

1. audio_xachtay

audio_xachtay Advanced Member

Các bác nào đang dùng Sub cho dàn nghe nhạc thiếu Bass cho em tham khảo các dòng chuyên để nghe nhạc nhé.

Hiện giờ nhiều lựa chon hôm vừa rồi ôm 1 em YAMAHA về lại cho ra đi sau 3 hôm nghe.

Thanks các bác đã đọc tin

Tags:
  2. Cominup

Cominup Advanced Member

Em đang dùng sub REL, có rất nhiều đời, càng cao càng đắt tiền. Em dùng loại thấp nhất là Strata, trên nữa là Storm, Studio,...

Ngoài ra còn có sub Velodyne, ELAC,... Sub nào cũng hay cả.

3. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

YAMAHA nghe nhạc hơi lộ là có sub phụ trợ.
    Em đề cử:
    REL ( cái này thì hiển nhiên rồi )
    Solid PB100
    KEF 30B
    ....... ( Hàng đang cập nhật ) :)
    3 thằng sub trên bật cùng loa nghe nhạc 2 kênh thì khó phân biệt đang dùng sub trợ bass. :lol:

4. tamtam

tamtam Advanced Member

HSU Research, Velodyne DD hoặc Velodyne Optimum

5. fostina

fostina Advanced Member

BÁC kiếm mấy dòng của Mỹ sài ok lắm, tôi đang sài con Infinity đánh nhạc nghe cũng êm sâu và có lực.

6. quang_shi

quang_shi Advanced Member

Em vote cho Velodyne, ở nhà có mỗi cái Velodyne DEQ còi mà thấy nghe nhạc cũng khá ngọt và sâu (không tức ngực như cái Yamaha cũ). Tuy nhiên, em cũng chỉ dùng sub khi xem phim thôi, đôi B&W 683 của em bass cũng khá rồi

7. Ariyana

Ariyana New Member

Em vote cho sub B&W, tiếng sub êm,không bị rền, nghe nhạc được!

thanhdo576 likes this.
  8. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Em thấy thinh thích cái màu đỏ này, he he, ngon bổ rẻ ... bác nào chán a lô cho em nhé ... :lol: :lol: :lol:

9. audio_xachtay

audio_xachtay Advanced Member

mời các bác tiếp tục bình luận ạ. Để em lên danh sách các Sub ( Name & Model) để test. Vì em đang có đôi SL100 và đôi SL6 của ông bạn ha nghe phòng ngủ. nên cũng đang muốn mua 1 cái Sub để ghép .

Thaks các bác đã đọc tin

10. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Jamo thì thế nào các bác nhỉ, có thằng nào được đề cử không ạ.

11. Mission-HN

Mission-HN Approved Member

Yamaha nghe bị lộ bass vì bác nghe với mấy con sub đời mới còi còi kiểu như SW515, 325..

Còn đối với những loại hàng bãi ngày trước như mấy con SW160, SW205, SW305 loại 2 bass thì nghe nhạc rất êm và có lực, mình đã so sánh thử với B&W610, Impact 12, thậm chí Vel DEQ-15R và mình thích ya hơn. Mấy loại đời mới mà các bác bảo nghe nhạc được nghe thì mềm và êm thật nhưng vẫn bị rền và kéo đuôi( ù).

Chính mình đã bán B&W 610và Vel IP 12 đi để mua ya SW305 đấy.

Thực ra mấy con B&W như 610 hay Vel như DEQ vẫn là hàng cỏ, về VN bị đội giá lên mà thôi hẳn nào mà nghe ko ổn, Sub ở VN bây giwof phải tiền ngàn may ra mới hay đc, thôi chơi hàng bãi là vừa hay, vừa tầm tiền.

12. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Em chưa nghe Ya SW515 nhưng đã dùng & nghe SW120, 500 rồi nhưng thấy nó xem phim hợp hơn nghe nhạc. Còn tùy vào cảm nhận mỗi người nữa bác nhỉ? :)

13. Mission-HN

Mission-HN Approved Member

Thì phải nghe bằng tai mình mà bạn, hơn nữa cái món âm thanh này mỗi phòng lại một âm khác nhau, sự khác biệt là rất nhiều, thực sự là rất khó để hiểu hết đc.

14. NHÂN_JBL

NHÂN_JBL Approved Member

bác muốn bass mạnh thì kiếm sub JBL mà chơi : jbl 12 or JBL ES 250

15. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Con SW160 của YAMAHA em vừa mới tống tiễn nó lên đường vì không thể nghe nhạc được ( xin lỗi vì em ghép với celestion ), he he. Tiếng 2 thằng này như cãi nhau các bác ạ, SW160 quá lộ tiếng, nếu cắt tần số xuống thấp thì bớt bị lộ nhưng nghe không lọt tai , cứ phình phịch rền tiếng khó nghe lắm. Chắc chỉ dành cho xem phim thôi ạ :roll:

16. bv

bv Advanced Members

Bạn nghe như vậy là đúng đó. Sub Yamaha nghe không tinh tế, chỉ hợp với ampli xem phim Yamaha để đánh phim theo kiểu uy lực, hùng tráng. Chất của Ya chỉ phù hợp với âm miền nhiệt đới, ấm và mạnh trổi lên rõ rệt thiếu mềm mại, phô bày không kín đáo, không hòa hợp với loa main. Nếu đem sub Ya mà ghép với loa Ăng-lê mang chất lạnh của vùng ôn đới, tính tự tình bộc bạch của vocal, và sự dịu dàng mềm sâu làm nền của bass thì thật là uổng công nghe của mình.

17. hoangoclan

hoangoclan Advanced Members

Em vote cho Dynaudio SUB 500 hôm trước lấy cho ông cậu thằng bạn em sub này ghép với cặp BW803S nghe cũng khá ổn

18. huanlm

huanlm Advanced Member

Đồng ý kiến với chị B Vân. Theo mình thì Sub nghe nhạc, xem film hay thì cứ Velodyne hoặc B&W. Tuy nhiên 2 dòng này giá tiền hơi cao so với mức Ya, JBL...

19. qhuy

qhuy Approved Member

Sub Energy dòng Veritas V8, V10 hoặc Sub Mirage, giá bên Us sale quá trời vì discontinued. Nghe nhạc khá hay, mềm, sâu, không đuôi, nghe lâu không mệt :D Em xách về được 1 con Energy V8, đang phê với em nó mới hơn năm mà lăn ra bệnh rồi, hix, chẳng lẽ đợi dịp đem qua bển bảo hành, cái cục này xách đi xách lại thì vãi ra..

20. vinh67

vinh67 Advanced Member

REL STRARA II:- Tuyệt vời cho nghe nhạc - 2.1 rất tuyệt cho nghe nhạc !

Em thì hơi bảo thủ: Nên khi nghe mấy bác nói nghe Stereo không dùng Sub em ứ nghe vì:
    Anh em Audiophile nhà mình ai chả nói rằng tiếng Treb và Mid thì dễ can thiệp qua Amply, nhưng tái tạo tiếng Bass mới khó !!!!!! Vậy thì muốn nghe nhạc hay nhất là Bass hay phải có giải pháp dùng Sub chứ cặp loa nào dù dải tần Ok thì cũng xuống đến 35 -38 Hz là hết và có xuống đến đó thì cũng méo xệch rồi hay làm sao được nữa. Vậy chỉ còn lại loa Sub mới giải quyết được vấn đề , vì Sub hay xuống đến dưới 20Hz cơ mà, và khi đó nghe Bass như Bích Vân tả là không thấy tiếng mà chỉ có cảm giác nổi da gà .........rờn rợn ( Bác nào học Vật lý chắc còn nhớ khi học đến dải tần hạ âm ( <30Hz) thì gây cảm giác hoang mang - lo sợ -bị đe dọa cho người nghe.
    Thế là em quyết tâm cải thiện bộ nghe của em bằng loa Sub ( Vì cặp loa của em là Book Shelp ) có dải tần 50Hz- 20.000Hz nó cho tiếng Mid và treb rất tuyệt em rất bằng lòng với chất âm của cặp loa này trừ tiếng Bass xuống không sâu. Và "Gu" của em là nhạc hòa tấu cổ điển - mà chủ yếu là Symphony và Concertor .
    Nghĩ là làm:
    Nhưng em nghĩ khó tái tạo tiếng Bass vậy thì không thể chi ít tiền mà hòng có tiếng Bass hay được:
    Đầu tiên: Em vác luôn cái Sub Già- Mà - Ham ( YAMAHA) YST-500 về cái nãy cũng thuộc hàng khủng của YA vì giá xuất xưởng năm 1992 là 80.000 Yen – chắc khoảng hơn 800 USD dải tần em này cũng tuyệt : 20Hz-150HZ loa Bass 25cm đem về ghép vào thì cho tiếng bass thật kinh khủng nghĩa là xuống sâu thăm thẳm và rung chuyển nhà em - nhưng nó luôn chạy ở đằng sau tiếng Mid và Treb ( Trễ quá ) đã vậy lại còn một mình một đường chẳng thèm chung đường với dải Mid, Treb và còn rất lộ lấn át hết hai dải tần kia - Mặc dù em đã đặt đủ kiểu tần số cắt và Volume , vật vã cỡ hơn tháng ====> kết luận: Cái anh Sub YAMAHA chỉ dùng để xem phim - cho tiếng bom nổ, đại bác bắn thôi- Nghe nhạc thì hay tránh xa. Và thế là cho em nó lên đường.
    - Phen này quyết tâm tìm cái nào OK hơn: đọc hoài rồi định mua cái Sub REL hoặc Velodyn Impac 12 chỗ BV , nhưng không hy vọng mua đựơc sub REL vì hiếm nên định đã định mua cái Sub Velodyn Impac 12 của 1 bác ở Sài thành với giá 9tr7. Trong lúc lang thang tren Internet thì gặp ngay bác NDT nhà mình có ai nhờ bán cái Sub Rel Strara II em múc luôn, kể cả lúc Alo đặt hàng bác ấy đang “mệt” em cũng không tha.
    - Sau 1 tuần chờ đợi: Em Rel Strra II đã có mặt ở nhà em: Gắn vào bộ dàn thì……………các bác biết sao không ạ: ……………..Em chỉ còn nói đựơc 1 tiếng : TUYỆT! Cái gì bộ dàn của em thiếu thì hôm nay có đủ: Nó cho một không gian âm nhạc rộng thênh thang – sâu thăm thẳm không thể phân biệt là dùng Sub tiếng nó hoà tan vào tiếng của cặp Book Shelp.
    - Và 1 điều nữa là tuy dải tần cặp loa của em là 50Hz-20.000Hz nhưng em cắt tần cho Sub lại ở 39 Hz thì nghe OK các bác ạ. Chú ý: Steup Sub rất mất thời gian. Nhưng nếu hợp thì kết quả xứng đáng công lao bỏ ra.
    - Tiền mua Sub cũng cỡ bằng hoặc hơn cặp loa chính của các bác thì mới hòng chokết quả tốt đựơc các bác ạ.
    - Các bác tham khảo thêm thông tin và kinh nghiệm ghép loa Sub Rel Strara II:
    - http://www.audioreview.com/cat/speakers ... 41crx.aspx

- http://translate.google.com.vn/translat ... md%3Dimvns

Phuonganh0202 likes this.
  21. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Chúc mừng anh, em cũng vui, lâng lâng trong người mặc dù hôm nay chưa thấy ai mời rựu :D

22. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Em đề xuất con JL Audio G213 Bác làm đại con này zìa nghe nhạc xem fin cho AE mở mang tầm mắt zới, Em biết tiếng thương hiệu này lâu lém rồi, khổ nổi giá đâu bên đó 12k về tới VN k biết lên bao nhiêu nửa... mơ chơi sub hic hic...
    đùa vui chứ có điều kiện Bác mua con JL 113 trên Audiogon hay videogon về chơi cũng là thỏa ước mơ rồi Bác
    http://home.jlaudio.com/products_subs.php?prod_id=370

23. yeuvo2

yeuvo2 Advanced Member

Có bác nào dùng sub linn chưa nhỉ, cho anh em revew chút :idea:

vuanhchien likes this.
  24. lionheart88

lionheart88 Advanced Member

Em đề cử sub REL :wink:
    sub yamaha e thấy nghe hơi lộ, mà có lẽ phù hợp vs phim ảnh hơn !

25. hoang_sub

hoang_sub Advanced Member

các dòng sub yamaha khá phổ thông và giá hợp lý, hình thức khá đẹp

Share This Page

Loading...