Các lỗi và cách khắc phục trong Computer Audio

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by dokien, 26/8/13.

1. dokien

dokien Advanced Member

E đang dùng 1 cái lap vaio SZ640 (Win7 32, 3GB Ram, intel t7500) để nghe lossless qua DAC ÚSB (chip receiver là VIA VT1731,
    http://www.via.com.tw/en/products/audio ... /index.jsp). Soft là Cplay, Foobar 1.2.9.

Vì lap vaio đời Tống này chỉ có mỗi 2 USB port nên e thử lần lượt với các port cho kết quả như sau:
    ÚSB port 1: click chuột vào biểu tượng cái loa góc phải cuối màn hình thì thấy hiện ra "Speaker properties", trong advanced thấy chỉnh đc format hết cỡ là 24bit, 48khz (tức là file cao hơn thì tịt). Out bằng WASAPI: speakers
    Ở port này tiếng nghe cứng & thiếu nhạc tính nhưng bù lại âm thanh ko bị đứng.

ÚSB port 2: click chuột thấy hiện ra "SPDIF properties", trong advanced thấy chỉnh đc format hết cỡ là 32bit, 384khz. Out bằng ASIO4ALL, bufer 512samples, Kernel bufer 4. Port này tiếng rất hay, nghe đối chiếu file 24/192 và CD xịn cùng album Come away with me - Norah Jones thì CD đi ngủ. Tuy nhiên cứ nghe đc 1 lúc thì đứng, cứ phải kéo chuột qua chỗ đứng (trên foobar) thì mới nghe tiếp đc. Cứ đứng lên kéo khoảng 6-10 lần thì nghe hết đc 1 bài và càng lúc càng bị nặng hơn :( :(

Cho e hỏi bệnh này tại USB DAC hay tại lap? hay setting ASIO chưa đúng?
    Cao thủ nào ghé quá giải đáp cho e với, đang nghe nhạc mà cứ bị giật cục thế bực mình quá. Em xin hậu tạ ít file hires, DVD-a, SACD trong bộ sưu tập của em....
    Cám ơn các bác trước.

Tags:
  2. dokien

dokien Advanced Member

Re: Bệnh của USB DAC hay tại laptop? Cứu em với!

Sao ko thấy bác sĩ nào vào giúp đỡ nhỉ?
    Dân chơi computer audio ở mình ít thật....

3. Blues

Blues Advanced Member

Thế file 16/44 có bị không bác?

4. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Dòng SZ 640 này mình đã vật vã với nó, nó có nút gạt chuyển giữa card màn hình on board và card rời, tản nhiệt của dòng này rất kém, có thể máy vaio bị quá nhiệt nên chạy chương trình nặng là đứng máy hoài. Bác chuyển về card màn hình onborad, cho em nó đế lót có quạt làm mát thì chắc ổn :)

5. caolephuonganh

caolephuonganh Advanced Member

Sao bác chủ không đổi sang chạy jrive xem có OK không,mình chạy qua con dac rời và dùng jrive thấy ổn.

6. dokien

dokien Advanced Member

File 16/44 bị ít hơn ah.

7. dokien

dokien Advanced Member

hoangtrong & caolephuonganh@:
    hihi bác bắt đúng bệnh của SZ640 quá! Dòng này bị thêm bệnh dùng lâu di chuột sang phải thì nó chạy sang trái :lol: Máy e card Vga rời bị xung đột phần cứng với thiết bị khác (ko thể khắc phục) nên e chuyển sang dùng onboard rồi.
    Máy Sz640 tuy cũ nhưng ko hiểu sao cho tiếng rất tốt, tốt nhất so với các máy e đang có (e đã vác 4cái lap khác nhau ở cơ quan về thử). Các máy kia ko bị dừng khi đang nghe nhạc như Sz640 nhưng tiếng thì thua xa Sz640 (nhạc tính, tự nhiên, soundstage) thế nên e vẫn tìm cách dùng SZ640 để nghe nhạc mặc dù e có máy khác dự bị. Có lẽ phần cứng của Sony vaio đc build tử tế nên nhiễu ít mặc dù quạt kêu khá to & máy rất nóng (class A :lol: ) :?:

E nghĩ là ko phải tại software Jriver, Foobar, ... mà do cái usb port ở lap SZ640 và chip dac receiver VIA VT1731 ko "nói chuyện" lâu đc với nhau. Lý do là vì trước đây e có dùng 1 cái USB Dac thì laptop SZ640 kêu bt, nay e đổi DAC thì lại bị. Nói thêm về Jriver,lúc trước e có thử cài Jriver nhưng sau khi nghe kỹ với anh bạn trên bộ của a ý (amp 300B SE, Diatone DS503) thì tai trâu bọn e thấy Jriver có soundstage rộng, giải trên bay nhưng tổng thể tiếng hơi cứng & cường điệu khi so với Foobar.

Báo cáo các bác là e mới nhận đc cái USB interface X-mos (http://hifiduino.wordpress.com/2013/04/ ... interface/). Vì thằng ÚSB interface VIA có vấn đề với cái SZ640 nên e sẽ tìm cách mod X-mos thay cho VIA. E sẽ up ảnh chụp phần cứng của 2 cái interface để các bác giúp e 1 tay ah.

8. hoangtrong

SZ640 nó lão rồi bác ơi. Lâu lâu mấy cái chân đồng ở cổng USB nó mòn gần hết mỏng lét, bác nên dùng 1 cái hub USB để cắm vào cổng USB của máy, có cắm rút gì thì cắm rút trên cái hub để cho cổng USB trên máy (có 2 cổng à, hình như 1 cổng là 1.0 và 1 cổng 2.0) dưỡng thương, chứ nó không có bịnh gì khác ngoài lỏng chân, mình bị nó vật nhiều lần rồi mới nhớ đời.

Mình cũng đang xài laptop Z930 Toshiba, chiều nay mới lấy sound card USB bèo của Đức lắp ráp tại TQ hiệu Behringer Model UCA 202 (xem riview ở đây http://www.tinhte.vn/threads/ri-viu-sou ... 02.797581/), xuất optical vào CD kiêm DAC nhì bảng của Cambridge là Azur 840C, qua ampli đèn 811se và loa Altec 14, âm thanh ra thật tuyệt vời, he he quá hài lòng với cái sound card chuyên âm thanh giá bèo 800k.

9. dokien

dokien Advanced Member

SZ640 nó lão rồi bác ơi. Lâu lâu mấy cái chân đồng ở cổng USB nó mòn gần hết mỏng lét, bác nên dùng 1 cái hub USB để cắm vào cổng USB của máy, có cắm rút gì thì cắm rút trên cái hub để cho cổng USB trên máy (có 2 cổng à, hình như 1 cổng là 1.0 và 1 cổng 2.0) dưỡng thương, chứ nó không có bịnh gì khác ngoài lỏng chân, mình bị nó vật nhiều lần rồi mới nhớ đời.

Mình cũng đang xài laptop Z930 Toshiba, chiều nay mới lấy sound card USB bèo của Đức lắp ráp tại TQ hiệu Behringer Model UCA 202 (xem riview ở đây http://www.tinhte.vn/threads/ri-viu-sou ... 02.797581/), xuất optical vào CD kiêm DAC nhì bảng của Cambridge là Azur 840C, qua ampli đèn 811se và loa Altec 14, âm thanh ra thật tuyệt vời, he he quá hài lòng với cái sound card chuyên âm thanh giá bèo 800k.[/quote]

Bác Hoangtrong chơi gấu quá! e chưa thấy ai chơi lossless mà oánh amp tube811, Altec 14 vì đa số các bác chơi cấu hình tương tự thì ko quan tâm computeraudio :?:

Nhờ bác nhắc nhở việc tản nhiệt cho SZ640 nên e đã vệ sinh lap sạch sẽ + chơi thêm cái đế có quạt, thấy nhiệt độ của lap ko quá cao nên hầu như ko bị dừng giữa chừng, cám ơn bác Hoangtrong nhiều. Hôm nào ôm người tình cũ SZ640 sang đấu với Z930 của bác mới đc :)

10. hoangtrong

Bác Hoangtrong chơi gấu quá! e chưa thấy ai chơi lossless mà oánh amp tube811, Altec 14 vì đa số các bác chơi cấu hình tương tự thì ko quan tâm computeraudio :?:

Nhờ bác nhắc nhở việc tản nhiệt cho SZ640 nên e đã vệ sinh lap sạch sẽ + chơi thêm cái đế có quạt, thấy nhiệt độ của lap ko quá cao nên hầu như ko bị dừng giữa chừng, cám ơn bác Hoangtrong nhiều. Hôm nào ôm người tình cũ SZ640 sang đấu với Z930 của bác mới đc :)[/quote]

He he Sony SZ640 nặng 1,8kg đè dẹp lép em thân gầy Toshiba Z935 năng có 1,1 kg ! SZ là dòng cao cấp một thời của Sony nên âm thanh sẽ ngon hơn rất nhiều laptop khác đó.

Khi nào chỉ tập trung nghe nhạc thì chơi với đĩa CD, còn khi nào vừa làm việc vừa mở nhạc thì chơi lossless vì chủ yếu mở cho vui tai và thư giãn, Tuy nhiên với nguồn nhạc tốt thì chất lượng cũng đạt tới 80 hay 90% so với nghe bằng đầu CD đủ phê rồi. Vả lại lâu lâu muốn nghe nhạc xưa các bản thu âm cũ thì không có CD, đành phải nghe online vậy đó mà.

11. Audiothienha

Audiothienha Shop

bác chủ kiểm tra lại dây USB nhé!

12. danghunglshb

danghunglshb Advanced Member

Các bác làm ơn tư vấn luôn giúp tôi: Tôi có USB DAC onkyo U55SXII, nhưng để lâu không dùng, lúc dùng thì bị tiếng rè ở một số tần số nhất định, một bài có khi chỉ bị một lời thôi. Cám ơn các bác!

13. dokien

dokien Advanced Member

Re: Bệnh của USB DAC hay tại laptop: ĐÃ CHỮA XONG

@Audiothienha : e đã có cách khắc phục rồi ah: mua con oppo 105d thay cho máy tính :lol:

@danghunglshb: bác rút dây RCA cắm chặt lại vào DAC thử xem? nếu DAC hư thì tịt luôn chứ k rè đâu ah.

14. danghunglshb

Re: Bệnh của USB DAC hay tại laptop: ĐÃ CHỮA XONG

Không phải tại dây RCA bác ạ, ví dụ thỉnh thoảng 5 bài hát thì có 1 bài chỉ bị vỡ tiếng ở 1 hoặc 2 từ cố định, trước dùng không sao các bác ạ.

15. dunghd

dunghd Advanced Member

Theo em cái cổng usb hoặc sợi dây usb có vấn đề hoặc win 7 đang tải về bản câp nhật. Trường hợp máy của em cũng bị giật giật nbư bác do win 7 đòi cài update, sau khi cho nó cài thì hết bác ah.

16. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Khi bác nêu lên vấn đề, nhưng cung cấp quá ít thông tin xung quanh và liên quan đến vấn đề đó, thì mọi người sẽ toàn phải phán đoán hiện trạng, rồi đưa ra những lời gợi ý, nhiều khi chỉ càng làm bác hoang mang hơn.
    Em gợi ý một số việc bác cần làm để cô lập vấn đề nhé:

1. Xác định bài nhạc bị rè. Playback 2,3 lần để xác định rằng nó chỉ rẻ ở đúng 1 vị trí. Thử nghe 1 bản RIP khác của cùng bài nhạc đó.
    2. Chạy file quét tần để tìm ra tần số bị rè.
    3. Thay đổi phần mềm nghe nhạc để loại bỏ yếu tố do phần mềm.
    4. Nghe đối chiếu qua cổng output của card âm thanh onboard để xác định vấn đề nằm ở máy hay ở soundcard.
    5. Mang bài nhạc đó và USB DAC qua 1 máy khác nghe lại để kiểm chứng vấn đề nằm ở DAC hay ở máy tính.
    v.v..... :)

Chúc bác mau chóng xác định được vấn đề thực sự nằm ở đâu.

17. danghunglshb

thử hết rồi ạ, chính xác là tại nó!

18. taicun

taicun Advanced Member

Nhờ bác nhắc nhở việc tản nhiệt cho SZ640 nên e đã vệ sinh lap sạch sẽ + chơi thêm cái đế có quạt, thấy nhiệt độ của lap ko quá cao nên hầu như ko bị dừng giữa chừng, cám ơn bác Hoangtrong nhiều. Hôm nào ôm người tình cũ SZ640 sang đấu với Z930 của bác mới đc :)[/quote]
    Bác cài win8 vào thì sẽ hay hơn nữa bác ơi. Máy của em sz650, 2gRam, đang chạy win8 nghe rất tuyệt

19. dokien

dokien Advanced Member

Bác cài win8 vào thì sẽ hay hơn nữa bác ơi. Máy của em sz650, 2gRam, đang chạy win8 nghe rất tuyệt[/quote]

@taicun: E cài win 8 rồi, đúng là 8 nghe chặt chẽ, đĩnh đạc hơn win7 nhưng máy Sz640 cùi quá nên nghe bị đứng. Sau này e cài Linux thì chạy ngon. Hiện tại đang dùng // win7 & Linux. Khi nghe Dvda thì dùng win, nghe flac, wav thì linux.

@ALL: theo yêu cầu của 1 số bác e đã xin Mod sửa lại topic thành : CÁC LỖI & CÁCH KHẮC PHỤC TRONG COMPUTER AUDIO.
    Ace nào chơi computer audio mà bị lỗi, tự khắc phục hay chưa khắc phục đuợc vui lòng post lên để các bác khác chẩn trị & học hỏi trên tinh thần cùng chia sẻ - cùng tiến bộ nhé. :)

20. mtbc

mtbc Advanced Member

Em đang dựng mới 1PC fanless, Win 8.1 cài fresh, xài Foobar với Lynx AES16. Mở lần đầu ok, âm thanh có vẻ nét hơn bộ máy cũ nhiều. Không hiểu bị gì mà giờ play nó chỉ kêu rè rè đúng 1 tần số không ra nhạc. Lynx mixer nhấp nháy 2 kênh đúng kiểu rè rè đó luôn.

Em đã thử bỏ phần Use 64bit driver (ASIO của Lynx cho chọn driver 32 hay 64 bit thì phải), disable hết các component (SoX,...) không có tác dụng chi cả. Bác nào biết cách khắc phục cho em xin :)

Cái máy cũ Win7 của em chạy không có vấn đề gì cả.

21. dokien

dokien Advanced Member

Chưa thấy bs xuất hiện. E post links của khoai tây, bác mtbc xem thử có khắc phục đc k nhe.
    http://www.computeraudiophile.com/f10-m ... 8-a-16693/

22. taicun

taicun Advanced Member

@taicun: E cài win 8 rồi, đúng là 8 nghe chặt chẽ, đĩnh đạc hơn win7 nhưng máy Sz640 cùi quá nên nghe bị đứng. Sau này e cài Linux thì chạy ngon. Hiện tại đang dùng // win7 & Linux. Khi nghe Dvda thì dùng win, nghe flac, wav thì linux.

@ALL: theo yêu cầu của 1 số bác e đã xin Mod sửa lại topic thành : CÁC LỖI & CÁCH KHẮC PHỤC TRONG COMPUTER AUDIO.
    Ace nào chơi computer audio mà bị lỗi, tự khắc phục hay chưa khắc phục đuợc vui lòng post lên để các bác khác chẩn trị & học hỏi trên tinh thần cùng chia sẻ - cùng tiến bộ nhé. :)[/quote]
    Mình có a bạn máy p4, 2gRam, máy bàn mà cài w8 chạy trơn chu, kg bị đứng gì cả. Chú ý, chỉ cài hệ điều hành thôi, kiểu như là làm music server ấy.

23. suotngayaudio

suotngayaudio Advanced Member

EM bị một lỗi như thế này có bác nào biết chỉ giúp em, nghe khó chịu quá...: EM đang nghe card ONKYO SE200 LTD cắm vào máy tính, out RCA ra loa audioengine HD6, nghe cứ lâu lâu một khoảng thời gian tiếng bị giật giật lắc lắc như kiểu thiếu ram, nó delay giật giật khoảng 2-3 giây xong ty một hồi lại cứ tiếp...Máy PC em chạy nguồn cooler Master, Ram 4GB, vừa mở nhạc tắt hết chương trình ko làm gì, mở taskmanager ra xem thì RAM vẫn còn trống trên 2GB mà vẫn bị lắc lắc, giật giật tiếng...Có ai xài cạc PCI bị tình trạng này ko làm ơn chỉ em khắc phục ạ/

PS:/ Em cắm sound EMU 0404 USB xài ko bị...

24. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Máy Em bị lỗi như thế này nhờ các bác chỉ cách khắc phục:
    Em xài soundcard Lynx one xuất analog, khi dùng phần mềm itune để play nhạc thì bị hiện tượng tiếng bị giật và lag, như máy yếu mà chơi game nặng vậy. Chuyển sang dùng Foobar hoặc Jplayer thì nghe bình thường.Vậy thì bị lỗi chổ nào, nhờ các bác chỉ hướng khắc phục giúp.

Last edited: 3/7/17
  25. Son74

Son74 Advanced Member

Xin chào các bác. các bác đã chơi nhạc số lâu năm chỉ em với:

Em đang chơi Music Server của bác Gia Huy chạy Window 10, phần mềm foobar2000, DAC là Esoteric K7, tuy nhiên em gặp một vấn đề như sau:

Các tín hiệu khi ra khỏi MS và vào DAC đều bị mặc định ở tần số lấy mẫu là 48 dù bất kể file nguồn là 96, 176, 192 v.v. Bình thường thì các file gốc là bao nhiêu thì vào DAC sẽ giữ nguyên trong khả năng tiếp nhận của DAC. Em có vào mục Sound - SPDIF OUT - Advanced để chỉnh nhưng với thông số mới đưa vào thì nó lại trở thành mặc định mới ah.

Các bác giúp em với nhé.

Em xin được cảm ơn các bác nhiều ah.

Share This Page

Loading...