Các cụ giúp e với, phòng nghe 8m2 bị dội bass ù ì ...

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by emngheo, 29/11/16.

1. emngheo

emngheo Advanced Member

Đầu tiền cho e gửi lời chào, lời chúc sức khỏe đến các cụ đam mê audio ạ :p
    em mới tham gia trên này và cũng mới tập chơi thôi, năn nỉ vợ con bấy lâu cuối cùng được đồng ý cho dùng cái phòng kho cũ để thỏa mãn thú chơi audio tiềm tàng đã lâu. hì hục dọn dẹp bố trí cũng mãi cũng ra đc cái phòng một tí. nhưng khốn nỗi kích thước thì lại chán quá ạ: dài 2,8m rộng 2,8m cao 3,4m - phòng hình vuông các cụ ạ. nhưng thôi méo mó có còn hơn không. và tập trung vào việc setup bộ 2 kênh nên e cũng ko nghĩ nhiều đến phòng ốc nữa. nhờ một vài người bạn quen trên vnav giúp đỡ, sau hơn 2 tháng trời lọ mọ khắp nơi em đã sắm được bộ dàn 2 kênh cấu hình như sau ạ:
    - ampli accuphase e-302
    - CD-80 marantz
    - Loa jbl L100 century (chân loa cao 30cm)
    - dây loa VDH magnum, dây tín hệu VDH the D102 mark III

Lúc gom đủ các thành phần chao ôi là hồi hộp, hí hửng vác vào. yên vị đúng chỗ của nó, bật nhạc lên thì cảm giác hơi thất vọng. tiếng bass ùi ì như bom mìn từ xa dội lại, tiếng trép thì hơi yếu e nghĩ hình như do bass ù nên át mất dải cao. chỉ duy có tiếng trung là rõ nét. nói thì cũng hơi quá một chút, nhưng túm lại là bass ù, khi tắt nhạc, em vỗ tay kiểm tra thấy phòng hơi có tiếng vang.

thế là lại tìm hiểu về bass trap. nhưng khổ nỗi phòng bé quá, muốn đặt basstrap cũng khó. cân nhắc mấy lần, em quyết định mua 2 cái basstrap góc 60x60 bản dao động của bác tuấn atlantic và 6 tấm panel 60x60 của bác acoutic design. hiện nay em đã vác về phòng rồi. basstrap em định để góc tường sau loa, và đang băn khoăn vị trí treo panel ạ. có 6 tấm thì em định chia ra treo 2 mặt tường trước mặt và sau lưng. nhưng băn khoăn về chiều cao treo và số lượng tấm panel ở mỗi tường là 3-3 hay 2-4. vị trí nghe của em là ngồi bệt dựa lưng vào tường, nhưng vị trí này tiếng rền ù nặng nhất. vị trí đỡ hơn là ngồi tiến lên khoảng 30-50cm về phía gần loa.

em có chụp ảnh phòng nghe lên đây ạ, kính nhờ các cụ có kinh nghiệm về âm học và tiêu tán âm cho em xin chụp góp ý để xử lý cái vấn đề nan giải này. chân thành cám ơn các cụ các bác ạ. Kính

Tags:
  2. emngheo

emngheo Advanced Member

đây là basstrap góc và panel em đã mua ạ:

3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Xoay một hồi chả thấy đâu, chỉ thấy bác lấy CHỔI làm bass trap! :lol: . Hai loa bác để quá sát góc tường, bác nên kê cách tường (theo hoàn cảnh bi đát của bác :D ) em thấy cũng phải được tối đa khoảng 40cm chứ không ít. 2 góc để loa bác có thể tự làm chân voi được! Khắc phục khó nhất là cái mảng "tường kính" của bác đó!

4. audioinme

audioinme Advanced Member

phòng này bác chơi loa nhỏ thôi . bỏ cái kệ đi đặt miếng đá kê đồ lên , kê hai loa cách tùờng sau tối thiểu 30cm , hai tường bên tối thiểu 30cm . cái vách ngăn kính bác mua giấy sần dán lên vì nếu làm rèm sẽ chật .
    đôi jbl tép giấy nên nó chỉ nhẹ nhàng thôi bác ạ , nếu bác muốn tơi sáng thì chọn jbl 112 , 4312
    miếng hút âm bác lên anh duy mua có chiết khấu 0 đắt đâu đừng chơi đồ dyi , bác mua sáu tấm hai tấm đặt sau mỗi loa từ dưới lên . còn hai tấm bác đặt chính giữa hai loa . sau đó nghe thử nếu ok là được . chưa ok bác mua thêm nhé
    ......
    EZ Foam Wedges 5
    EZ Foam Wedges 5 là tấm hút âm hiệu quả cao. Nó được tính toán mật độ của chất liệu để hút âm mạnh và giảm ổn tốt. Dùng nó để gắn lên tường cho phòng nghe nhạc, phòng làm việc hay bất kỳ đâu mạn muốn giảm tiếng ồn. Giá bán từng miếng
    Giá : 345.000 VNĐ

emngheo likes this.
  5. thuhuong

thuhuong Advanced Member

Phòng nhỏ thế này cụ nên đi vào CHẤT, chứ đừng tham lam ôm LUỌNG như đang chơi.
    Loa có thể kiếm các đôi mini như Tannoy autograph mini thì cả bát lẫn chép em JBL này đều không có cửa, nhìn to xác thế thôi chứ ko ăn được vài đôi mi ni khác đâu. Cụ nên chọn loa nó có cái lưng cong cong như Tannoy autograph mini nói trên, hay đôi Pienga.. hơn là loại vuông thành sắc cạnh dễ ù hum...
    Sàn thì bắt buộc phải trải thảm, chọn loại sợi to mà trải, đừng trải thảm lông cụ nhá. Bồn bên tường chăn ấm đệm êm cũng mang hết xuống kê vào cho ấm cúng cụ ạ.
    Ampli thì phụ thuộc vào loa, nguồn thì tùy ý.

emngheo likes this.
  6. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Bác nghe bằng cd F1 hay cd gốc riêng cái này cũng ảnh hưởng lớn đấy nhé. Dây loa thì oke rồi nhưng bác nên thay đôi dây tín hiệu khác cho tươi sáng chút. Nếu ko đc thì chỉ có cho em Acc 302 đi thôi.

7. audioinme

Bác chủ bán đôi jbl đi , bên shop quân vũng tàu đang có đôi tannoy d100 giá xêm đôi của bác . Phòng nhỏ nghe loa nhỏ thôi . Bác muốn chơi loa thùng phòng nhỏ chắc chỉ có tannoy

8. emngheo

emngheo Advanced Member

E cũng biết thế nhưng cái chất jbl nó ăn vào máu rùi ko bỏ đc ạ hichix. Mà L100cent cũng thuộc dòng bookself đấy chứ bác?

9. audioinme

bác nên để ý khái niệm loa & thể tích phòng nghe là điều quyết định , nếu bác đã thích thì tuỳ thôi . mình đã hướng dẫn bác cái tấm tiêu âm của hãng az acoutic của anh duy trần nhân tông rồi đó bác mua về set từ từ
    còn mấy cái tấm vn diy thì thôi đừng dùng . mình cũng đã dùng qua basstrap tròn , góc hàng vndyi nay đã thanh lý hết
    mấy món này nếu sai lầm thì sửa sai là tốn tiền đó . bác nên cân nhắc

10. emngheo

emngheo Advanced Member

Hic em lại tha 6 tấm panel và 2 cái bastrap góc về rùi bác ơi :(

11. superlazy

superlazy Advanced Member

Theo e bác thử mang bộ của bác sang phòng rộng hơn thử xem có bị ù và những nhược điểm mà bác nêu ko? nếu nghe ok rồi mới tính đến phương án xử lý phòng hiện tại...

12. audioinme

vậy thì bác dí hai cái bass trap vào góc sau loa cách từ đất lên khoảng 20cm . bốn miếng kia đặt giữa hai loa bắt đầu từ cái kệ hất lên . còn hai miếng để phía sau trên đầu tính từ vị trí ngồi nghe xem có ổn ơn ko
    chơi mấy miếng az mình tư vấn thì bác chỉ cần lấy keo dog chấm phía sau và dán lên tường

13. Quanghpp

Quanghpp Approved Member

thế nào rồi bác ơi, e cũng có phòng 16m2 để đôi 112 đang bị ù ì, bass trap có hiệu quả ko vậy

14. emngheo

emngheo Advanced Member

Em lấy về rùi nhưng chưa có t/g để kê dọn ạ.mấy hôm nữa xong xuôi e chụp ảnh lên ạ

15. emngheo

emngheo Advanced Member

ý bác là kê cái bass trap góc tường lên cao 20cm? Kê bằng vật liệu j ạ?

16. audioinme

bác khoan vào tường bắt vít vào . hoặc làm cái móc vào . nhẹ lắm chỉ cần giữ thăng bằng và điều chỉnh được :D . còn mấy tấm kia cũng khoan bắt vít vào chỗ cạnh gỗ . 1 vít thôi đừng khoan nhiều

17. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Em lan man tí, điện bác sử dụng như thế nào? Có xử lý gì không?

18. emngheo

emngheo Advanced Member

Quan trọng e muốn hỏi bác là có phải kê cao cái baastrap lên ko ạ

19. Quanghpp

Quanghpp Approved Member

Kết quả bác dựng thử bass trap có đỡ ù ì ko bác

20. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác giống em, cũng có cái xó 8m2. Của bác có vẻ hơi khoai hơn của em chút. Nếu bác ở Hà Nội thì lúc nào qua em tham khảo. Lúc đầu cũng ù kinh lắm, giờ khá hơn nhiều rồi.

tuananhpham81 likes this.
  21. emngheo

emngheo Advanced Member

bác pm cho e sđt hôm nào tiện e alo bác qua giao lưu chơi :p

22. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Không thấy bác trả lời, em cũng nói luôn. Nếu phần điện bác xử lý tốt thì nền âm nó sẽ bớt ồn hơn khá nhiều, bass sâu và gọn hơn.
    Xử lý bass ù ì phải xử lý tổng thể, xử lý phòng cũng chỉ là 1 trong các biện pháp. Đôi khi kê kích lại cũng đỡ đi phần nào

23. emngheo

emngheo Advanced Member

em mua basstrap và tiêu âm vách về rùi nhưng chưa có t/g nên mới treo tạm bợ thui ạ, có gì cuối tuần xử lý gọn gàng sẽ chụp ảnh lên cho các cụ góp ý tiếp :p

24. audioinme

mình viết rồi đó . bác khoan cái vít rồi gá cái bass trap vào miễn sao cách 20cm là được mà . còn mấy tấm kia cách khoảng 70cm từ dưới lên

25. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Phòng mình chỉ khoảng 10m2 nghe vẫn tốt đây _(ngang 2,2 cao2,7 dài 4m)

Share This Page

Loading...