Các cháu bé Raglai gửi lời cám ơn các bác VNAVers

Discussion in 'VNAV Online & Offline' started by tai_trau, 23/10/09.

1. 208

208 Advanced Member

Báo cáo thì bác Tai đã báo cáo rồi! Em đành tường thuật lại bằng hình ảnh vậy! :D
    Sáng thứ 7, em cùng các anh em Phan Rang ăn cháo lòng ở nhà bác Truongduy, sau khi no nê bọn em bắt đầu bê Tivi lên xe, thẳng tiến xã Phước Kháng!
    Đầu tiên là tới thôn Bà Râu, theo như cụ Tai giải thích thì thôn này đàn bà đều có râu, nên mới đặt tên là thế! Chẳng biết đúng không? Như nghe cũng là lạ! (nhắc đến tự nhiên em lại nhớ chị Thảo PixelGarden! :wink: )!

Đi khoảng một quãng đường ngoằn nghèo thì tới ngầm thứ 1,do trời mưa từ chiều hôm qua, cộng với mưa lớn nên nước chảy khá xiết, đó là lý do cụ Tai sợ các cháu không đến lớp được!

Đường lên khá vất vả, vì đa số đều là đường đắp, chứ ko được lu lèn, nên ổ voi rất nhiều! Xe thường chắc chắn sẽ bị lún, may quá, xe bọn em đi là loại chuyên leo núi, tuy bị lún một lần, nhưng vẫn thoát ra được (Hay tại em mà nó lún nhỉ?)! :mrgreen:

Đi một quãng thì tới ngầm thứ 2, ngầm này cũng chảy xiết ko kém!

.....

2. 208

208 Advanced Member

Cuối cùng thì cũng tới trường học! Ngôi trường nằm dưới chân một núi đá! Trông rất xinh xắn đáng yêu!

Quà tặng được tập kết trước cửa để kiểm tra xem có sứt mẻ gì không? Vì đường đi ghập ghềnh, nên chúng em sợ nó bị hỏng hóc! Sau đó được đưa vào bên trong!

Bác Tai mở thùng để show hàng! Những ánh mắt đổ dồn về những món đồ chơi ở trên sàn, đây là lần đầu tiên các cháu được thấy những món đồ chơi lạ như thế!

Cô giáo bắt đầu phân phát đồ chơi cho các cháu!

Các bé rất ngạc nhiên khi con vịt lại phát ra tiếng kêu chít chít như chuột!

Và sau đó là một dàn đồng ca của vịt nhựa!

3. 208

208 Advanced Member

Sau khi phát quà thì các cháu... ngồi im, làm em cứ tưởng các cháu được dặn là phải trật tự! Nhưng ko phải, các cháu không biết những món đồ chơi đó chơi như thế nào nên ngồi im chờ "Hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"! :wink:

Ngay cả cô giáo cũng mới thấy những món này lần đầu....

Thế là bọn em phải hướng dẫn cho các bé chơi, cho các bé biết chiếc xe chạy thế nào? Quả banh chơi ra sao? Sẵn hướng dẫn luôn cô giáo cách sử dụng các món đồ chơi lạ!

Khi đã biết sơ sơ thì bọn em cho các bé tha hồ khám phá! Như những cô bé này chơi đồ hàng, biết sắp một mâm cơm, nhưng ko biết bếp gaz dùng để làm gì?

Còn các bé trai thì tìm hiểu về các loại xe, các bé rất thích thú khi em đẩy trớn cho xe chạy!

Cô giáo cũng tranh thủ chơi búp-bê, vì từ nhỏ tới giờ chưa thấy bao giờ! :p

4. 208

208 Advanced Member

Một số cháu bé vẫn không thể tin vào mắt mình, nên cứ ngồi nhìn thẫn thờ...

2 cháu này trông đáng yêu nhỉ?

"Máy của chú nhỏ quá ứ cho chụp! Cháu thích máy của mấy chú đội Khăn Rằn cơ!". :lol:

5. 208

208 Advanced Member

Cuối buổi chúng em chụp hình lưu niệm và tạm biệt các cô và các cháu! Chúng em cũng không quên động viên tập thể giáo viên ráng giữ ngọn lửa nhiệt huyết của mình, giúp các cháu thoát khỏi cái dốt, có cái chữ trong cái bụng, để mai sau giúp đỡ cho bản làng!

Có một chi tiết làm em thấy chạnh lòng! Những bộ đồ cũ kỷ, bạc màu các bé mặc hôm đó là những bộ đồ đẹp nhất mà các cháu có! Còn bình thường thì nó chỉ được mặc trong những dịp quan trọng, có lẽ cô giáo đã dặn cha mẹ cho các cháu mặc đồ đẹp nhất để đón tiếp chúng em! :(
    Em cũng bàn với bác Tai, nếu còn dư tiền, chúng ta sẽ mua một ít áo ấm gửi lên, vì mùa này trời bắt đầu chuyển lạnh! :wink:

6. 208

208 Advanced Member

Thay mặt BQT em xin cảm ơn các tấm lòng VNAV đã dành cho các cháu, và mong các bác mãi đồng hành cùng chúng em trong những hoạt động đầy ý nghĩa và thiết thực này!
    Trân trọng.

7. dualcorechip

dualcorechip Advanced Member

Cảm ơn các Bác đã vất vả, lặn lội để hoàn thành nhiệm vụ nhé!

Nhìn thấy các cháu phấn khởi mà thấy cảm động quá!

Cũng xin cảm ơn phóng sự ảnh của các Bác!

Các Bác yên tâm, em sẽ thu xếp vụ đĩa CD cho các cháu. Em chỉ muốn check lại một chút là: em ở ngoài Hà Nội thì chỉ có thể mua được những đĩa CD do Vụ Giáo Dục phát hành gồm các bài hát cho trẻ mầm non,nhưng lại do các cháu ngoài Bắc hát ( giọng Băc), mà em thì tin là ở trong nam, các cháu sẽ có những đĩa CD do các cháu giọng nam hát. Vậy nếu em mua những đĩa giọng Bắc mà gửi vào trong đó thì có vấn đề gì không? hay mua đĩa ở Sài Gòn thì hơn nhỉ?

Các Bác cho em biết ý kiến trước khi em đi mua ạ!

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nếu mua ở SG thì chọn đĩa của Xuân Mai hát cũng tốt lắm bác, toàn những bài hát quen thuộc. ở nhà sách em thấy họ bán nhiều đĩa kịch, hài do các cháu Nhà thiếu nhi thành phố trình bày. rất hay và nhiều ý nghĩa.

9. dualcorechip

dualcorechip Advanced Member

Cảm ơn Bác ạ! Có lẽ nên làm một collection của cả hai miền... :D

10. 208

208 Advanced Member

Thật ra thì miền nào cũng được! Vì các cháu nói tiếng mẹ đẻ là Raglai, nên cho các cháu nghe nhạc giọng miền nào thì các cháu sẽ hát giọng miền đấy! :) Hôm đó em muốn hỏi thăm các cháu cũng không được, vì em ko biết tiếng Raglai, các cháu chỉ bập bẹ được đôi câu tiếng Kinh và hát được những bài do cô giáo dạy thôi ạ! :D

11. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thích tấm hình này nhất vì nó gợi cho em nhớ 1 câu sologan em rất thích :
    Nâng niu bàn chân Việt :)

Attached Files:

12. smallvill

smallvill Advanced Member

Cảnh cũ còn đây, người đâu rồi...!!! :eek:

13. tai_trau

tai_trau Moderator

Báo cáo các bác, sau khi thực hiện việc mua sắm, tặng quà và đến thăm các cháu bé người Raglai, thì hiện nay số tiền còn dôi ra là khoảng gần 4 triệu đồng.
    Trong hai ngày 26 hoặc 27 tháng 11 này, em sẽ vào Phan Rang để chính thức khánh thành trường cho các cháu, nên em có ý định dùng số tiền này để mua 1 ít quần áo, chăn màn, giường, ga, gối, tủ quần áo....cho các cháu (vì có 1 vài cháu học tiểu học ở các thôn quá xa phải ở lại ngay trong trường) và thày cô giáo. Nếu thiếu em sẽ bù hoặc trích từ ngân sách dự án của em.
    Kết quả cụ thể, cùng thông tin thu chi em sẽ thông báo sau khi công việc hoàn tất.
    Cám ơn các bác, và chúc các bác một ngày ấm áp.
    Em tai_trau.

14. Aries

Aries Advanced Member

Bác mua quần áo, chăn màn, giường, ga, gối, tủ quần áo... cho các cháu thì OK nhưng nếu cho các cô thì bác bỏ tiền túi ra nhé. :D

15. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác yên tâm, thực ra em đã chuẩn bị gần xong rồi. Quần áo em chưa nhận được nhưng chăn màn, giường, ga, gối, tủ quần áo cho các cháu thì đã có.
    Ngoài ra em có xin thêm được 2 bộ điều hòa nhiệt độ LG cho trường, nhưng vẫn băn khoăn có nên lấy và lắp không vì nó không thực tế lắm (tốn điện và hơi xa xỉ).

16. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Bán đi, đổi lấy quạt máy.

@Bác còn 1 cây ăn-ten nữa đó. Em nhớ loáng thoáng ... :)

17. tai_trau

tai_trau Moderator

Ờ há, quá hay. Vậy thì quạt máy. Em chả lấy máy lạnh nữa, xin họ mấy cái quạt máy.
    Còn antnena hả, xong lâu rồi cụ ạ, cái đồ nhớ dai. Lè. :mrgreen:

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Chắc bác Aries nói vui thôi... Nhiều lúc đi thì thấy mình thiếu sót, cứ chăm lo cho các bé rồi tới lúc ra về mới thấy giáo viên hàng ngày lo cho các bé lại cũng thiếu thốn đủ bề hết cả.

19. 208

208 Advanced Member

Cái dây nguồn số 8 mua chưa đới! Lè :mrgreen:

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Dây nguồn cho DVD chưa mua, vì....đã xin được. Còn đang đợi dây nguồn Hi-End của cụ Via cơ. Lêu lêu. :mrgreen: :mrgreen:

Share This Page

Loading...