Các bro cho em hỏi về nối đất cho amply với ?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by dbcity20005, 22/8/10.

1. dbcity20005

dbcity20005 Advanced Member

Nối đất cho amply có tác dụng làm hết " tê tê " , nhưng liệu nó còn tác dụng gì cho amply hay cả dàn âm thanh ko ạ ? nếu chỉ vì chống tê tê thì việc nối hay ko nối có quan trọng lắm ko ? mong các bro giải thích giùm em với

Tags:
  2. alongcamepolly

alongcamepolly Advanced Member

em không biết các âmpli khác thế nào chứ em Denon nhà em việc nối đất chỉ có tác dụng làm giảm nhiễu âm thanh "bumb" khi sử dụng đầu phát tuner hoặc phono thôi. Lạ nữa là việc ground earthing chả có tác dụng làm mất cái "tê tê" ở em Denon nhà em như bác nói đâu.
    Các loại khác em không biết! :roll:

3. giarau999

giarau999 Advanced Member

Em thấy khi có bộ phận tiếp đất tốt . Ta có thể kiểm tra là cho hát 1 bài đến đoạn nào đó ta tháo dây mass ra nghe tiếp có thể tháo ra gắn vào để xem thử có sự khác biệt như thế nào.
    Thân.

4. dbcity20005

em ko hiểu ? bro có thể nói rõ dc ko ạ ? :D

5. truonghai2

truonghai2 Advanced Member

ampli bán dẩn không biết sao.còn ampli đèn em câu mass đất vào nghe hay hơn hẳn.

6. sonpk

sonpk Advanced Member

cụ thể bác cảm nhận hay hơn như thế nào, điểm gì trong âm thanh hay hơn :?:

7. truonghai2

nghe đằm thắm ngân nga hơn bác ạ.

8. lopin70

lopin70 Advanced Member

tiếp mát (đất) cho dàn máy là giải quyết một phần (ù nền,tiếng BASS bị rung kéo dài)cho dàn máy đó bạn.một phần nữa là bạn phải cắm đúng chiều DÒNG ĐIỆN(-)(+) dây power của CD,AMPLI nữa thì nghe âm thanh nhạc tính hơn.còn ampli hoặc CD nhật thì ngược lại,ổ cắm dây power có chấu mát đó nhưng họ để trống ko sử dụng.mặt sau máy ampli nhật cũng có điểm nối mát cho máy nhưng bạn cũng đừng nối mát vào(vì nghe thiếu nhạc tính hẳn).trong trường hợp này nếu bạn có (ampli hoặc CD châu âu) bạn tiếp mát cho ampli hoặc CD này lúc đó dây inteconec cũng đảm nhiệp chức năng tiếp mát cho ampli ,cd nhật của bạn đó.nghe hấp dẫn hơn lúc đầu bạn nghe nhiều.chúc bạn thành công

9. dbcity20005

Vậy trong trường hợp của em thì có nên " nối đất " cho Amply ko ah? Các bro chỉ giùm em với . em cảm ơn

10. Man Hao

Man Hao Advanced Member

Mỗi lần dời dàn máy đi chổ khác là em lo đóng cọc tiếp đất trước, bây giờ nhà em chổ nào cũng có cọc tiếp đất cả :lol:, không biết tác dụng có hay hơn không chứ tai trâu em không tài nào phân biệt được :( , nhưng ít ra không bị dựt mình khi đụng phải dàn máy :lol:

11. nick149

nick149 Advanced Member

Cái này chỉ biết qua thực tế sử dụng thôi bác. Trước đây mình cũng bị tê tê, sau khi lắp tiếp đất thì cũng chưa hết hẳn, lúc có lúc ko. Sau này phát hiện ra 1 điều: sắp dây nguồn, interconnect, dây loa không bị trùng hay song song, thì tự dưng hết tê, mà cũng hết ù bass. :)

12. caithang

caithang Advanced Member

Bác Lopin70 nói kỹ về cắm đúng chiều dòng điện của đồ Nhật được k ?

13. dbcity20005

Em đang xài Arirang 203III thì liệu có lên " Nối đất " ko các bro ?

14. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Em thấy thế này : Đã dùng thiết bị điện nói chung và đồ audio nói riêng thì nên nối đất và nối đúng kỹ thuật.

Vừa an toàn vừa cải thiện đặc tính âm thanh.

Không nên nhầm lẫn tác dụng của dây trung tính (dây nguội) và dây tiếp đất sử dụng trong gia đình.

:)

15. dbcity20005

thế nào là nối đúng kỹ thuật ạ ? mong bro giải thích rõ hơn 1 chút . thanks

16. truonghai2

các bác cho em hỏi ké tí.ampli nhật dây nguồn 2 chấu em muốn câu xài 3 chấu .thì chấu thứ 3 câu đâu ạ.em cãm ơn.

17. thao_prosound

cấu ở vỏ máy đó bác :)

18. truonghai2

em cãm ơn bác ạ.

19. Denon-pma2000IV

Denon-pma2000IV Advanced Member

Em chưa thử âmly có nối mát bao giờ, em cũng có nhìn thấy đầu tiếp mát ở đằng sau con denon-pma2000 của em, nhưng em thấy hầu hết các thiết bị điện, như máy móc, máy giặt...đều có nối mát (tức gọi là tiếp đất) tiếp đất này có tác dụng an toàn trong sử dụng điện. Nhưng cách tiếp đất cũng rất cầu kỳ đó, em thấy trong tài liệu hương dẫn tiếp đất phải đóng cọc sắt sâu 2-2,5m đấy, nối dây phải nối thật chặt, quấn nhiều vòng......nói chung là an toan về sử dụng điện. Còn âm ly của bác bị dò điện, tức là (trạm mát) thì có lẽ bác lần dò các đầu dây trong âm ly xem có lễ có chỗ nào đó nó bị mất lớp vỏ nhựa bảo vệ, trạm vào khung nên sinh ra dò điện. Cách đây mấy tháng con califonia Pro 128B nhà em nó cũng bị dò điện và cuối cùng cháy cầu chì, em đưa giấy bạc vào thay cho cầu chì, kết quả là cháy nguồn. Khi đem đi quấn lại nguồn, bác thợ phát hiện ra chỗ bị mất lớp vỏ cách điện, đó là nguyên nhân chính khi đi chân đất, trạm tay vào là tê tay, cố cầm cũng không thể cầm được lâu, em cầm vào mic thì bị tê tay, thế mà con gái em nó đi chân đất động vào vô tư, nó lại còn thơm cả micaro nữa chứ.....sau khi đi quấn lai âm ly, và xử lý chỗ bị mất lớp vỏ bảo vệ thì em đi chân đất động vào vô tư, và mic cung không bị hú như trước nữa. Mic hú cũng có thể do mic bị trạm mát vào vỏ mic. Và em nghe mấy anh học đh tại chức về kỹ thuật điện bách khoa nói là điện 3pha mới cần thiết, còn điện 1pha như mình dùng thì không cần, hiện tại sau khi hỏi ý kiến mấy anh đó, em đang nối cho cái máy giặt nhà em vào phần sắt cột trụ bê tông nhà em.
    Đó là mấy điều em biết, có gì không phải mong các bác chỉ giao. Nếu nối mát mà nghe hay hơn, không cần mua biến thế nguồn cách ly hoặc dây nguồn cách ly thì các bác cho ý kiến, và cách làm để em làm theo, đó là vài xxx ý của em, có gì không nên, không phải các bác cứ ném đá thoải mái.....

20. thao_prosound

bác ơi, cái này phải cẩn thận đấy nhé :shock: :shock:

Mấy anh ý bảo Điện 1 pha thì không cần nối đất hở bác. :mrgreen:

21. THIEN_THAN

THIEN_THAN Advanced Member

Nối đất là cách tốt nhất

22. Man Hao

Man Hao Advanced Member

Em nối đất bằng cách lấy 1 cây ty răng @10ly dài khoảng 2m, mài nhọn 1 đầu, sau đó dùng máy khoan, khoan qua nền gạch bông 1 lổ to hơn cây ty răng một tí, rồi dùng hết sức đóng hết cây ty đó xuống, nhưng trước khi đóng phải vặn 2 con tán vào trước, chừa lại khoảng 5 phân để bắt dây vào và nối vào thiết bị, không cần phải làm cầu kỳ đâu em đã làm và rất ok, dàn máy có thể sờ ôm thoải mái, không sợ bị tê tê :D
    Nếu muốn an toàn hơn, hệ thống cấp nguồn cho dàn máy gắn thêm 1 CB 2P 10~15A loại chống rò, hiệu LS của Korea, khoảng trăm mấy ngàn, khi đã đóng tiếp đất và sử dụng CB chống rò thì chỉ cần 1 trong các thiết bị có sự cố rò rỉ điện là CB ngắt điện ngay tức thì rất an toàn :D

23. nick149

nick149 Advanced Member

dàn máy nhà thì chỉ cần bắt dây vào 1 cây cốt thép sàn hay cột hoặc dầm, có khi (hiếm khi) chỉ cần bắt vít nở bằng sắt loại lớn hay bắt thẳng vào khung vách thạch cao là hết mát ngay. Còn làm theo kiểu chôn cọc khắp nơi sâu vài mét, đo điện trở v.v... là làm theo kiểu xd nhà dân dụng lớn rồi. Các bác làm thế coi chừng giống như dùng đại bác đem ngắm bắn ... chim sẻ vậy, tốn kém mất công khiếp quá. Nhà mình chỉ cần bắt thẳng vào khung xương nhôm vách thạch cao là xong. Mà vách thì lại nối với trần thạch cao, và trần thì lại bắt vào mái nhà, nói chung là .... dư xài

24. skr

skr Advanced Member

em ở nhà chung cư, không có điều kiện đóng cọc nối đất. em nghía thấy trên trần nhà có cái móc sắt ngày xưa họ chừ ra để bắt quạt trần. không biết nối vào cái râu sắt dư đó có hiệu quả không vậy mấy bác. bác nào đã làm qua cho em xin ý kiến. Cảm ơn!!

25. THIEN_THANH

THIEN_THANH Advanced Member

Nối được đó bác vì râu sắt dư đó chính là Mass

Share This Page

Loading...