các bác giúp e làm một bộ kích điện 12v lên 220v sin 50Hz

Discussion in 'Thiết bị điện tử khác' started by coi, 13/4/10.

1. coi

coi Advanced Member

Tình hình là he này chổ e có tình trạng cắt điện luân phiên, vậy nên e muốn làm một bộ kích điện từ 12v lên 220V sóng sin chuẩn 50hz. bác nào làm cái này rồi, hay có mạch hay mà đơn giản nhất có thể cho e xin với. Yêu cầu mạch như sau: bộ kích 500w trở lên + mạch sạc cho bình ắc quy 85Ah. E xin cảm ơn nhiều...

Tags:
  2. Thien_Jotun

Thien_Jotun Advanced Member

Bác DIY làm chi cho mất công. Tìm một cái UPS cũ hỏng acqui, bóc lấy cái mạch rồi đấu acqui mới của bác vào-----> Xong phim. Cần công suất lớn hơn---> Đấu song song vài cái UPS.

Giải pháp này em thấy vừa pro vừa chuẩn không cần chỉnh :mrgreen:

3. coi

coi Advanced Member

e cũng tính giải pháp đó nếu ko diy dc, dấu ssong song ups có ổn ko bác? e đang có bình ắc quy 12v/85Ah thì dùng dc bao lâu cho tải khoảng 400W ?

4. khivang

khivang Advanced Member

Em thấy trên thị trường có nhiều loại kích của VN chế tạo, sin 50Hz xịn, nạp, tự động, bảo vệ... theo đúng yêu cầu của bác, giá quanh quẩn 2Tr, ruột gan trông ngon phết, bác tham khảo xem.

5. hasansui

hasansui Advanced Member

Đúng roài, loại này thường dùng cho oto. bác tham khảo làm một cái cho chuẩn, DIY làm chi cho mệt, nhỡ không chuẩn lại còn hỏng cả thiết bị nữa.

6. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

Em nghi bác nên đấu kiểu nhiều UPS dùng chung một ăcquy thôi chứ đấu đầu ra chung lại thành một nguồn thì có thể :( khoảng 90% đó bác cẩn thận quá tải acqui nữa! còn 12v/85Ah thì em nghĩ tính như sau: 12V*85Ah=1020Wh , còn bác nói cái 400W của bác chính là 400Wh, tuỳ hiệu suất mạch inverter, cos nữa em đoán chừng 2h là xong thôi!

7. MUATHUVANG

MUATHUVANG Advanced Member

Công thức tính thời gian khi sử dụng :
    T=C.U.0.7/P
    T: Thời gian sử dụng (Giờ)
    C: Dung lượng Ácqui (Ah)
    U: Điện áp ácquy (V)
    0,7: Hiệu suất sử dụng của kích điện (Loại tốt là 0,8)
    P: Tổng công suất sử dụng (W)

8. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

UPS em thấy toàn loại Q-wave, chạy quạt kêu cồng cộc

9. metalhead

metalhead Advanced Member

Các bác lập topic mà chả search trước gì hết, món này vừa bàn tới bàn lui cách đây tận ... 5 hôm rồi :evil:
    viewtopic.php?f=15&t=40688

10. Супер

Супер Advanced Member

Cụ nhìn lại coi cái post đầu tiên là ngày bao nhiêu :lol: Chắc quấn biến áp nên say :mrgreen:

11. metalhead

Post đầu tiên ngày 23, hôm nay ngày 28, spam thì cũng phải spam nó hay ho tí chứ :lol:

12. Супер

Супер Advanced Member

Vậy topic nào có trước , ai spam ạ :shock:

13. coi

coi Advanced Member

Posted: 10:28am 13.04.2010: ( của e post) + Posted: 10:20pm 23.04.2010: (của bác chaubathong post) = bác spam... ... :mrgreen:

14. metalhead

H em mới để í ngày lập topic này, vậy là em nhầm, sorry :mrgreen:
    Nhưng spam thì không có đâu, em góp í để gộp 2 topic lại thôi :roll:
    Người spam là ông trùm spam Cynep cơ :lol:

15. MUATHUVANG

Em đang dùng của Hồ điện sin chuẩn, Các bác nên nghiên cứu tình hình điện đóm còn căng lắm đấy.
    Link tham khảo:http://www.hodien.com/san-pham/bo-luu-dien-may-kich-dien/410.html

16. longpcb

longpcb Advanced Member

Các Bác nên nghiên cứu kỹ trước khi mua vì phần lớn sản phẩm dều là sóng hình thang và vuông chứ không được sin đâu, mà không sin thì những thiết bị điện dạng như quạt chết như ngả rạ luôn. Bạn em mua 1 cái về dùng 1 tuần đi 02 cái quạt luôn :lol: . Kính Báo!
    Hiện em đang dùng 01 cái ra gần được Sin thôi, vẫn là hình thang nhưng quạt chạy khá em và không chết, dùng ATMEGA8 -16PU lập trình, nói chung mạch này khá phức tạp không thích hợp cho DIY vì em làm theo đơn đặt hàng của một đơn vị sản xuất hàng loạt để bán, năm ngoái họ bán khoảng 1,5Tr/cái, công suất 700W có nạp, bảo vệ và hoàn toàn tự động.

17. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Bác còn thừa bộ nào không để em một bộ. Nếu hết thì bác sản xuất hàng loạt rồi kinh doanh đi, nhu cầu sắp tới đảm bảo cần rất nhiều :) .

18. coi

coi Advanced Member

e vừa mới thấy 1 cơ sở sản xuất cài này là : Quốc Anh, nhưng sao nó chạy nóng lắm, sờ vào cứ như nồi cơm. e có thấy 1 số sản phẩm của việt nam chuyển đổi 2 chiều, nhưng bán giá cắt cổ: 2T6.

19. MUATHUVANG

em dùng loại này dùng Oscillocope đo thấy sin chuẩn, tuy nhiên đầu sóng không được tròn lắm so với sin lưới 50hz, như thế là tốt lắm rồi (Được sin như lưới 50hz là một điều cực kỳ khó và phức tạp nhưng không phải không làm được, trên forum này có nhiều đại cao thủ lắm đấy, các bác vào cuộc đi.) Đã dùng mà chưa thấy cháy cái gì cả. Các Bác có máy đo Oscillocope sẽ kiểm tra được ngay thôi mà.

20. viethq

viethq Advanced Member

Cho em hỏi tí, em không có Oscillocope thì có cách nào biết được sóng ra là hình gì ko ạ.
    Thanks!

21. datjbl

datjbl Advanced Member

Nếu kô có Osciloscope thì kô thể nhìn thấy dạng sóng , còn muốn biết nó có phải tần số 50HZ hay kô thì dùng cái multimet có chức năng đo tần số là được !

22. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Cái vấn đề ở chỗ không tròn ấy nếu tròn như điện lưới thì cũng hết tiền luôn, Vơi HE không ổn đâu
    Tôi đang cho về hai em này phải nói là tuyệt cú mèo cho HE

23. liveaudio

liveaudio Advanced Member

Nếu ko có Oscilloscope thì bác có thể dùng "tai" nghe đoán mò , đại khái là dùng 1 amp ( tube amp là tốt nhất ) cắm vào cục đổi điện DC-AC nếu không nghe tiếng nhiễu rè rè ở loa thì nguồn DC-AC tạo sóng sine chuẩn , còn vẫn nghe tiếng nhiễu rè rè là do sóng sine mô phỏng chưa chuẩn hay vẫn còn thành phần hài sóng vuông do nguồn switching DC-AC tạo ra.

Cách đây vài năm , do nhu cầu muốn thuởng thức âm thanh hifi , em đã gắn thử tube amp trên xe hơi , ban đầu dùng bộ nguồn switching PS 12VDC-120VAC thông thường , âm thanh luôn bị nhiễu nguồn rè rè khó chịu lắm , lý do muốn âm thanh ko bị nhiễu nguồn cần phải có bộ PS DC-AC true sine wave. Em gắn thử bộ chuyển 12VDC-120AC sine 60hz Redi-line thì âm thanh ko còn bị nhiễu nguồn , kéo 2 tube amp mono Heatkit EA-3 nhẹ nhàng. Thiết bị Redi-line DC-AC inverter ( màu xanh )do hãng Pacific Scientific làm , hình như có bán 1 số model( màu đỏ )lấy tên hãng Honeywell.Nguyên tắc hoạt động của bộ đổi điện DC-AC true sine wave khá đơn giản ; điện 12vDC đưa vào 1 làm quay 1 DC motor , chuyển động cơ học của DC motor đó làm quay 1 AC generator gắn đồng trục , điện phát ra là 120VAC true sine wave 60 hz , công suất từ 500w-1600w.Vì là nguồn true sine wave sạch nên ko kén tải , ko sợ làm hư quạt điện , ko nhiễu hài ...rất tiện cho nguồn AC lưu động như trên xe , tàu bè...
    Vài hình chụp từ mấy năm trước lúc em gắn thử Redi-line 12VDC-120VAC trên xe dùng làm nguồn 120VAC cho cặp tube amp Heathkit tube amp EL-84 PP.

Redi-line DC-AC [​IMG]

Diagram [​IMG]

BMW-Redi [​IMG]

Car Tube amp [​IMG]

24. ttanh

ttanh Advanced Member

Đấu // ắc qui còn được, sao bác lại xui dại người ta đấu // ups thế

25. GRF

GRF Advanced Member

Bác vui lòng cho hỏi có thể mua thiết bị này ở đâu ạ

Share This Page

Loading...