Các bác chỉ giúp cách đọc các đáp tuyến tần số

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by chuvoicon, 29/10/08.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em thì mới tập chơi, không hiểu nhiều mong bác chỉ dẫn tận tình.

2 câu màu đỏ là suy luận, không phải chứng cứ bác ạ. không thể xem các quảng cáo thông số các hãng đưa ra là đều "đúng " và càng không thể xem ai đó mua 1 món đồ gì đó... là người đó " đúng " bác nhỉ.

bác No Fear và các bác khác ủng hộ ý trên có thể giải thích rõ hơn 1 tí....nó ảnh hưởng cụ thể thế nào không ạ ?

em sẵn sàng mua super tweeter nếu nó thật sự cải thiện chất lượng toàn bộ âm thanh như bác nói .

2. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cụ thu âm giọng oanh vàng của cụ rồi chuyển qua PM cho em nhé. em sẽ check tần số xem thí nào :mrgreen:

3. SixL6

SixL6 Advanced Member

Ví dụ: một hệ thống kèn nhiều đường tiếng nếu gắn một super treble tốt, đời mới như Fostex t500 mk2 thay cho cái super đời cổ như 075 thì ngoài chuyện tiếng treble sẽ trong, mảnh, bay hơn thì còn cải thiện tiếng bass hay hơn theo các bác là do đâu ? Có phải do sự tương phản giữa hai dãy âm cao và thấp rõ ràng hơn nên ta nghe tiếng bass hay hơn ?

4. tham nhung

tham nhung Advanced Member

Bác có gắn thử chưa mà ví dụ đúng quá vậy, Em thấy thực tế nó đúng vậy đó, tất cả các thứ tiếng đều rỏ ràng hơn, tách bạch hơn, Bass tròn hơn....rất dể nhận biết, còn giải thích thì Em chưa tìm hiểu vì sao nó lại thế, trước kia Em không tin nhưng sự thật lại thế ! bởi thế thấy hay là cứ chơi ....

5. SixL6

SixL6 Advanced Member

Dạ, trước tiên là nghe bác Bảy analog nói, thấy hơi mơ hồ. Sau đi nghe thử thì đúng như vậy. Còn bây giờ là mục tiêu đế phấn đấu thôi ! À mà em nhớ không lầm là bác thamnhung lúc trước chê là T500mk2 hay nhưng nó "chơi trội" theo kiểu ngôi sao, không "ăn" với tổng thể của bộ dàn mà ? Bác có cách khắc phục hay bây giờ thích kiểu như vậy ?

6. tham nhung

tham nhung Advanced Member

T500mk2 nó hay tiếng nó sáng và long lanh lém điều cần có của dải cao nó OK, nó đi với phía dưới là các driver horn Altec mộc mạc thì không hợp lém, nhưng đi với phía dưới là driver JBl thì gần tương thích và thêm cách setup xíu đỉnh thì nó cũng ăn vào nhau hơn...hơn nửa nó lên được tới 45khz thì giá đó chơi cũng được!

7. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Thực sự em vẫn rất tò mò khi thấy các bác bảo lắp thêm cái loa tép thì tiếng bass của hệ thống nó lại hay hơn.
    Bác nào ở HN có mod loa ntn cho em đến nghía với được không ạ...

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em lại nói vấn đề cũ : nghe hay ??? hay là nghe đúng ???

super tweeter, vai trò ? khi nào cần gắn ? hiệu quả tốt hay xấu ? nghe được chăng ? lên đến 45 KHz, đo cách nào, bằng tai chăng ?

theo em, super tweeter = tiếng giả tạo, hiệu quả dành cho loa có loa tweeter kém mà thôi (không biết tốt hay xấu ) ...phục vụ cho nịnh tai là chủ yếu.

dụng cụ âm nhạc nào cho tiếng trên 10-12 Khz ngoại trừ cymbals ?

nghe nhạc hay nghe cymbals ?

mà bác có đối chiếu tiếng cymbals thật chưa nhỉ ?

em đi nghe những giàn khủng, mới nghe rất cuốn hút, thật ấn tượng.... vì nhiều hài và " long lanh " lắm.... khi về nhà nghe con gái chơi piano, nghe thằng bạn gãy guitar mới thấy mình :( :(

vậy nghe hay ??? hay nghe đúng ???

thân,

QA
    ps: be aware of every hypes

9. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Em vừa download được bộ 3 đĩa test tần số của Audiosound gồm Amp level, test 01 và test 02 CD. Em thử nối với loa vi tính (loại rất là vớ vỉn) và test tần số từ thấp 10Hz đến cao 20KHz thì em thấy: để 10Hz chẳng nghe được gì, để lên khoảng 16Hz thì ghé sát tai vào loa sub mới nghe được 1 tí tiếng ì ì như xe camas của Liên Xô nó tăng ga, còn tần số 20KHz thì em nghe ngon, tiếng kêu như muỗi bay vo ve, hình như mấy cái cục bán trên chợ Lạng Sơn quảng cáo đuổi muỗi là nó phát ra tần số > 20KHz thì phải, nghe cứ o o trong đầu. Túm lại là các tần số thấp và cao như thế sẽ cho ta cảm giác đầy đủ phổ tần của âm thanh, nhiều khi là cảm nhận thôi chứ nghe tròn vành rõ chữ thì chắc là không thể, loa nào dải động càng lớn thì dải tần nghe được càng hay, từ đó cảm giác sân khấu sẽ rộng mở hơn nhiều

10. PDT

PDT Advanced Member

Phải nghe thực tế rồi mới nên phán các bác ạ. :lol:

11. giahy

giahy Advanced Member

Gớm! Sao mà bác "thù dai" giống em đến thế không biết nữa. :D :D

12. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Theo Em cho dù Bác được nghe bộ dàn 6 triệu $ như AE đã biết trên này chăng nửa thì Em cũng khẳng định với Bác là âm thanh nó cũng không đúng. Còn ngay cả Bác nói tiếng Piano ra mà so sánh thì Em cũng nói với Bác riêng cây Piano cũng có lắm điều để bàn, cây 1k$ .... cây 10k$ hay hơn nửa là nghe khác nhau rất nhiều. Còn guitar ư cũng không ngoại lệ riêng 1 cây guitar thôi dây căng dây chùn đã khác nhau rồi ....
    Tóm lại theo Em bộ dàn khủng hay không khủng gì cũng thế nghe thấy hay và thỏa mãn lổ nhỉ Em là được he he....
    Còn muốn nghe nhạc đúng ư đi nghe nhạc live trong các phòng trà mà không qua thiết bị điện tử ... lâu lâu đi nhớ hú Em với hen ...

13. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Khi nghe 16, 18, 20Khz bác có thấy khác nhiều không .. nếu trong cái mớ bòng bong choang choảng thì bác có nhận biết được sự khác nhau của mấy tần số này không .. em thì .. chệu :lol: :lol: :lol:

14. sonpk

sonpk Advanced Member

các bác thử bật cái ti vi (tivi thường màn CRT) , lúc bật lên em nghe thấy tiếng y y, có tiếng loa phát ra em vẫn nhận ra tiếng y y đó( nhưng khó hơn), tắt hết loa tivi đi thì tiếng y y đó nghe rất rõ. Lạ là cái tiếng đó bay rất xa các bác nhé, em bước vào nhà phát là đã biết trên tầng có người bật tivi rồi. Nhưng lạ là em nghe được tiếng này rất tốt còn mẹ em thì chịu, không biết âm thanh này là dải tần bao nhiêu khz nhỉ :roll:

15. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Tiếng y y mà bác nghe được có tần số bằng với dao động ngang của TIVI nó vào khoảng 15-16 khz.

16. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

E cũng đang quan tâm tới vụ này mà đọc hoài không thấy bác nào đi đúng với chủ đề mà bác chủ thớt đưa ra "Các bác chỉ giúp cách đọc các đáp tuyến tần số".
    E lấy ví dụ 3 cái sơ đồ sau các bác chỉ giúp e cách xác định dải tần số làm việc.

Attached Files:

17. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Cảm ơn thông tin của bác.Còn bác nào có ý kiến chi tiết hơn không về "cách đọc các đáp tuyến tần số"

18. phancuong

phancuong Advanced Member

3 trang rồi mà cũng không thấy bác nào trả lời cụ thể câu hỏi của chủ thớt cho mình hóng theo hết.

Các bác rành cho hỏi cách đọc và hiểu đáp tuyến đo được trên phần mềm RTA, mình dùng để xác định xem cái phòng mình dư, thiếu ở dãi tần nào thì dùng phần mền này ra sao? Cảm ơn các bác!

Share This Page

Loading...