bookshelf+sub nghe nhạc trữ tình, có nên???

Discussion in 'Loa' started by hdhn09, 7/4/10.

1. hdhn09

hdhn09 Approved Member

có bác nào nghe nhạc trữ tình qua 1 đôi bookshelf + 1 sub không??? cảm nhận thế nào
    Khoảng 20tr em định đầu tư 1 bộ nghe nhạc kiểu này (gồm loa + amp) thì ghép như thế nào ạ?
    Mong các bro nhiệt tình chỉ giáo.

Tags:
  2. walkman

walkman Advanced Member

Nếu bác thích nhiều bass thì được thôi. Trên này vẫn có nhiều bác cho rằng nghe nhạc mà kèm thêm cái sub thì không được pro. Em cũng nghe bằng bookself nhưng không dùng sub. Theo em, nếu không đủ tiền mua sub xịn thì thà đừng mua, sub dỡ nghe tiếng bass cũng chẳng sâu, tròn được. Chi bằng để số tiền đó kiếm cặp floor standing, còn nếu vẫn thích BS thì vẫn có những cặp cho ra tiếng bass hay nếu biết chọn và phối ghép.

Với ngân sách của bác, theo em nên chọn thiết bị secondhand là phù hợp nhất.

3. taolao

taolao Advanced Member

Bác phải nói là Bác thích tiếng bass nó ntn thì mọi người sẽ có lời chính xác nhất.
    Tầm 20tr Bác có thể mua một cặp loa ngon để nghe rồi.
    Chúc Bác vui.

4. luckymen0001

luckymen0001 Advanced Member

Nhạc trữ tình không cần bass nặng bác ah.

Em nghĩ bác đã có câu trả lời từ trước rồi.
    Bác hỏi cho vui nên em cũng spam cho vui thôi.

LắngNghe likes this.
  5. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

Em cũng đang xài 1 cặp búc seo JBL + sub JBL PS120! nghe nhạc nhẹ nhàng thì 2.0, nghe dancing thì 2.1! cũng ổn vì em không quá khắt khe!

6. highland

highland Advanced Member

Sub giành cho những giàn nhạc đa kênh, phòng nghe lớn bố trí nhiều loa thì phải dùng thêm sub, nếu bác thích đa kênh thì đầu tư thêm sub, còn fan audio thì không dùng sub mà dùng tiền mua sub để nâng cấp cặp loa, sau này có đềiu kiện nâng cấp nữa thì dễ hơn :D

7. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Nhạc trữ tình không cần nhiều tiếng bass mới hay. Bác cứ kiếm đôi loa cho tiếng trung mọng mượt, treble êm là dễ nghe rồi.

8. gianker

gianker Advanced Member

Bác chủ có thể hỏi bác Haphuong về sub chuyên nghe nhạc nhé... Cả một hệ thống đồng bộ đánh từ amply --> sub --> búc seo B&O. Đây là sub chuyên dùng cho nghe nhạc nên tiếng tốt lắm.

9. phuong210876

phuong210876 Advanced Member

Nhạc trữ tình thì em nghĩ cần độ chi tiết, tách bạch và trung âm ngọt ngào> BS thì không lên đòi hỏi Bass uy lực. mà hơn nữa nhạc trữ tình thì cũng không có tiếng bass ùm ùm đâu ợ

LắngNghe likes this.
  10. gianker

gianker Advanced Member

Bass ùm ùm thì chủ yếu có sub kém hoặc là sub xem phim, hoặc do ko đồng pha do phối ghép.. Nếu bác nghe bằng sub nghe nhạc thì độ đồng pha giữa loa búc seo và sub là một... Nghe nhạc rất chất lượng.

LắngNghe likes this.
  11. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

bác lại phân biệt sub nghe nhạc với sub xem phim rồi :D

12. gianker

gianker Advanced Member

hí hí, thế theo bác thì như nào ạ? :D

13. hdhn09

hdhn09 Approved Member

em thì cũng còn đang dự định nên mới tham khảo ý kiến các bác. chính vì bookshelf thường thiếu dải bass nên em mới có ý định làm thêm 1 con sub nữa. Thường thì nghe nhạc cũng chỉ cần 2.0 nhưng cũng có lúc nghe nhạc nhẹ hoặc nhạc vàng mới (em gọi vậy là vì có nhạc vàng xưa) mà có âm bass sâu, tách bạch thì cũng hay chứ nhỉ.

rất cảm ơn các bác đã chia sẻ, em cũng chỉ mới chơi nên có gì các bác bỏ quá cho!
    Trước mắt em đang dự định cho 1 amp và 1 đôi bookshelf, còn sub có thì càng tốt, ko tìm sau ạ, tât nhiên là đồ 2nd thôi.kính nhờ các bác giúp ạ!

14. luckymen0001

luckymen0001 Advanced Member

Thế thì bác nên tìm mua Ar4x mà chơi. Đúng tiêu chí búc seo cộng thêm bass gây nghiện thôi rồi. 10 cái SUB của bác cũng không lại được nó đâu.

LắngNghe likes this.
  15. nguyentai

nguyentai Advanced Member

đồng ý với...đồng chí này, vote một vé cho AR, tầm tiền của bác mua con AR2a vẫn còn dư mà, nghe nhạc vàng thì quên sầu thôi

16. vitbeo

vitbeo Approved Member

Mình cũng đang dùng bookshelf + sub, cảm thấy rất tuyệt (hơn loa cột nhiều), xin chia sẻ một số kinh nghiệm:
    - Sub đấu vào cọc B đường ra loa, cũng cần 1 cặp dây loa tương đối tốt, lợi Bass.
    - Chỉnh tần số cắt của sub thấp nhất có thể
    - Volume của sub để rất vừa phải để âm thanh tổng thể chỉ mở rộng thêm một chút phần trầm, các phần trên không bị ảnh hưởng.
    - Tùy theo thể loại nhạc mà có thể tắt/mở sub bằng cách tắt/mở đường ra loa B, đây là phương án rất linh hoạt, hay hơn dùng loa cột (loa cột có thể có trung âm không hay bằng bookshelf, phần trầm không thể bằng sub, giá thì đắt hơn).
    - Chọn loa sub rất quan trọng, cần phải thử vào bộ của mình để xem có phù hợp không. Mình đang dùng sub Elac Bass 773 (còn có tên là Sub 101), driver 20cm hướng xuống dưới, là sub nghe nhạc tuyệt vời, giá cực mềm. (thấy bán ở phố Huế với giá <2tr). Sub Elac cho tiếng mềm và sâu, không có đuôi, khi nghe thấy sub không hiện diện nhiều mà chỉ thả vào những tiễng Bass khá nặng mà êm.

17. zamenhof

zamenhof Advanced Member

Nếu không có đường ra loa B thì làm thế nào hả bác?

18. vitbeo

vitbeo Approved Member

Bác cứ trêu em, lúc đó chắc là đấu chung cọc loa thôi, không ảnh hưởng nhiều đến công suất :D

19. nguyenvanthanh

nguyenvanthanh Advanced Member

Nghe nhạc vàng mà cần sub ...trời , , ủng hộ ý kiến bác Walkman ( ủng hộ vấn đề nếu chơi sub thì phải là sub mắc tiền , vài triệu khó có sub nghe nhạc hay đc ), khg đồng ý với bác Vitbeo ( hình như có quan niệm sai lầm về tiếng bass trong âm nhạc và trung âm bookself hay hơn loa cột cũng là ý kiến lần đầu có người mạnh dạn tuyên bố như vậy ) .

20. nguoiHN

nguoiHN Advanced Member

đấu chung sub vào cọc loa mà lại không ảnh hưởng đến công suất???????????????
    thật thế ạ

21. caithang

caithang Advanced Member

@vitbeo : phải sub hơi bác mới đấu chung cọc loa được như vậy, đấu như vậy khả năng tèo amp là rất cao, sub cũng có khả năng tèo hoặc ồn léo nhéo k nghe được.

22. caithang

caithang Advanced Member

Elac 773 của bác là sub điện, sao mà đấu vào cọc loa của amp được ???

23. caithang

caithang Advanced Member

@hdhn09 : chơi thêm sub chỉ là phương án bất đắc dĩ thôi bác, tầm 20tr đủ để chơi 1 bộ đủ dải. Nếu phòng bác nhỏ thì thêm sub sẽ dở hơn

24. luckyboy

luckyboy Advanced Member

Theo em thì nghe nhạc có sub ko hay đâu bác ạ

LắngNghe likes this.
  25. zamenhof

zamenhof Advanced Member

Hay trong tầm tiền mà bác ơi.

Share This Page

Loading...