Bóng Nga, 6H1P (6N1P) và 6H2P (6N2P) và tương đương

Discussion in 'Đèn điện tử' started by longauto, 11/4/11.

1. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tôi chỉ chơi SE và PSE thôi . CÁi mình nói là PSE đó bác .

2. aka

aka Approved Member

Cảm ơn bác đã cho địa chỉ!
    Em vừa đặt và đã nhận dc lô bóng Nga của bác Khang Hậu Giang rồi. Lắp vào nghe cũng thấy ấm áp hơn thằng TQ và giá laị rẻ nữa. Em đang mong đến 1 ngày nào đó cái tai của em bắt phải chuyển sang đèn tư bản đây bác! :)

3. aka

aka Approved Member

Chả biết cái tai trâu của em nó nghe bằng thính giác hay cảm giác nữa nhưng trước nghe 6N1 va 6N2 của thằng TQ thấy gắt giải cao và trung thiếu (được cái cũng khá chi tiết) nhưng giờ lắp anh LX vào thấy khắc phục dc 2 nhược điểm đó. Em nói thế đúng sai mong các bác chỉ giáo, em tks các bác!

4. caoan

caoan Advanced Member

So giá tiền giữa bóng nga và bóng âu mỹ phải gọi bóng nga là cụ tổ .....mà chất âm bóng nga chỉ gọi bóng mỹ là anh hai thôi.... :lol:

5. cuoico

cuoico Advanced Member

báo cáo các bác tôi có am thivan gx 45 chạy tube El 34 như báo cáo với các bác em nhờ bác thanhquanhn mod lại 4 con tụ nối tầng của nga ngố và thử bóng 6n1p eb nghe rất tuyệt tôi không còn nhận ra am của mình nữa thời gian tới em thử nghiệm sẽ báo cáo các bác[/quote]
    Bác nói làm sao chứ em thấy thay ra thay vào bóng 6n1p eb và 6n2p eb trên GX 45 em thấy 6n2p eb là tối ưu nhất đó chứ .Bác nghe hay hơn có lẽ do tụ nối tầng (Tụ cũ của thi van tiếng nghe mờ và bí lắm) nếu bác dũng cảm hơn thay thêm mạch đèn đầu 6h2p bằng đèn 12at7 hoặc 12AX7 (hàng châu âu nhé) em đảm bảo tiếng sẽ tốt hơn rất nhiều đó

6. caoan

caoan Advanced Member

Với người chuộng bóng mỹ thì bóng mỹ ghẻ vẫn hay.Với người chơi bóng nga thì bóng nào cũng hay cả..hihi

Ruanyuyongdvc likes this.
  7. dragous

dragous Advanced Member

Kể cả mang bóng nắn làm bóng pre vẫn thấy hay bác caoan nhỉ. :twisted:
    Em đùa tí thôi. Theo suy nghĩ của em thì cái thiết kế mạch ban đầu khá quan trọng: Với 2 bóng này, điện áp anot khoảng 120 - 200V, Ug = -2V ( với 6h1p) hoặc Ug= -1 =>-1.5V ( với 6h2p) là miền hoạt động khá tuyến tính theo datasheet của bóng.

8. antonop

antonop Advanced Member

-Bóng của Nga chủ yếu dùng cho quân sự,...còn có hợp với audio hay ko thì tùy dân chơi đánh giá,nên các bác cũng đừng chê nó vì nó làm ra kô phải để nghe(Em cũng thấy hai bóng trên... trong máy bay của Nga);
    -Ngược lại em cũng thấy bóng 12ax7,12xxxx,6l6...Trên máy bay của Mỹ,chứng tỏ rằng bóng Mỹ vừa dùng để nghe và cũng dùng luôn cho quân sự...Vậy nói bóng Mỹ có nhạc tính hơn bóng Nga cũng chẳng sao :D

9. caoan

caoan Advanced Member

Em ko có ý chê hay khen bóng nào, thích gì chơi đấy.Chơi bóng Nga em cũng chơi luôn bóng Mỹ , Âu để so sánh. Cái hay thì không có định lượng lên bảo cái này hay hơn cái kia em nghe nó kỳ cục....Rồi thổi giá làm anh em ngeo như bọn em không có khả năng chơi....Em nghĩ nếu có so sánh thì cần so sánh theo tiêu chuẩn kỹ thuật thì không bao h phải cãi nhau.

10. cuoico

cuoico Advanced Member

em thấy có thổi gì thổi thì giá trị của nó cũng phải được định giá bởi luât cung cầu do người chơi quyết định thôi . PA cũng chỉ một thời gian ngắn thôi chứ không thể tồn tại mãi . em không dám khen che bóng nào cả (vì Trình cỏ mà ) cá nhân em chỉ thấy thay bóng Mỹ Âu thấy dễ nghe hơn,nghe được nhiều hơn thôi . Thôi thì đành thắt lưng buộc bụng để cho lỗ tai mình sướng vậy .

Attached Files:

11. caoan

caoan Advanced Member

Em mới chỉ nghe bóng nga chưa nghe bóng mỹ.... nhưng cái quy luật cung cầu đôi lúc nó cũng không thể hiện đúng giá trị thật đâu..hihi

12. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Em thấy nhiều lúc người ta thổi phồng sản phẩm lên nhiều lần do tính chất thương mại trong sản phẩm và lãi của SP mang lại cho họ. Chính điều này, nếu quảng cáo một lần thì không sao, bình thường, nhưng cứ lặp đi lặp lại nhiều lần ta nghe thành quen và cứ nghĩ đúng như vậy. Một sản phẩm có thể hay, nhưng người này nói dở, người kia nghe (mặc dù chưa dùng) rồi bảo với người thứ ba là cái ấy dở (để tỏ ra mình sành điệu) nên cũng bảo với người thứ 4 là nó dở và cứ thế..., Còn một SP khác, một người khen hay, nói với người thứ 2 nghe bùi tai, bảo với người thứ 3 là cái ấy hay thật, tớ dùng rồi nên biết...thành ra vô tình mình đã quảng cáo cho hãng. Các bác thử nghĩ với một bóng đèn ví dụ 12AX7 chẳng hạn, giá thành của nó cũng chỉ năm ba đô, rồi qua các lần tung hô buôn đi bán lại...bây giờ đến tay người tiêu dùng đã lên hàng trăm đô. Vậy là chết người TD rồi ?
    Có thể cái này "hay" hơn cái kia (do mục đích và vị trí sử dụng), mà cái sự "hay" này cũng do cảm nhận từng người. Tôi bảo không hay, nhưng anh lại bảo hay, người khác thì bảo "rất hay" rồi nguồi nữa thì bảo chán quá cũng thường thôi.v.v...
    Mọi sự so sánh là khập khiễng. Cái cơ bản là bóng ấy có dạt chỉ tiêu chất lượng của nhà máy hay không mà thôi. Và khi mà người dùng chấp nhận chỉ tiêu kĩ thuật của nó thì khỏi phàn nàn này kia...Tất nhiên cùng 1 hãng do nhu cầu sx cũng có sản phẩm rất chất lượng (do y/c kĩ thuật chuyên dùng của sp), nên người dùng, khi dùng nó được thừa hưởng những ưu việt mà sản phẩm vô tình (vì sản phẩm chuyên dụng cho một mục đích khác) mang lại cho họ...
    Mây điều tản mạn, các bác thông cảm.

13. ChickenDIY

ChickenDIY Approved Member

Các bác cho em hỏi, bóng Nga 6ж4 này tương đương với đèn nào của Âu Mỹ ạ?
    Bác nào có sơ đồ dùng nó hoặc bác nào đã dùng nó qua rồi thì đi qua quẳng cho em ít rì viu với ạ (Em vừa được cho 2 quả, nhưng ko biết dùng làm gì, cứ thấy đèn là thích với lại cho là em lấy tất :lol: ). Thanks các bác

Attached Files:

File size:
      43,8 KB
      Views:
      432
  14. ngocnhung

ngocnhung Advanced Member

Bóng Mỹ tương đương 6ac7, thấy Tây dùng cho mở đầu.
    Bác vào đây xem thêm :

http://www.diyaudio.com/forums/tubes-va ... -se-3.html

15. tomyca

tomyca Advanced Member

16. Hoang0112

Hoang0112 Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em muốn tìm mua bóng 6h2p-ev (12ax7), bóng 6n6c (6v6), bóng 6h8c (6sn7) của Nga thì em mua ở đâu đc các bác nhỉ?

17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn chịu khó vào Tube Depot đặt mua bao nhiêu cũng có . Bóng sẽ gửi bằng máy bay về tận nhà bạn .
    Bóng Nga , Tiệp ,Tàu , Tây Đức , Mỹ ....có đủ hết

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bóng này hay , bóng kia dở .....tất cả tùy thuộc vào mạch thiết kế . Rất nhiều kỹ sư tài năng của các hãng Âu ,Mỹ đã thiết kế ra các mạch điện tuyệt vời và họ xài toàn bóng Nga , Tàu nhưng sản phẩm của họ hay miễn góp ý

19. caoan

caoan Advanced Member

Shop nào hầu như cũng bán nhé bác....

Share This Page

Loading...