BỘ LỌC NGUỒN ĐIỀU CẦN BÀN

Discussion in 'Phụ kiện' started by nhan_nut_bien, 4/1/09.

1. mrseven

mrseven Advanced Member

Nhà e hổng có máy hút bụi hihi, thôi để e lấy cái máy sấy tóc thử xem sao. Nếu mà tiếng bị bí thì nghe mấy nhạc cụ Acoustic sẽ kém bị tưng/nẩy. Các CD của Alison Krauss đều chơi bằng Acoustic bass (tay Barry Bales chơi) = contrabass nghe rất phê.

2. khanhpl1978

khanhpl1978 Advanced Member

có bác nào thừa cục lọc điện không nhỉ? để cho em để em về nghịch

3. Phungtq

Phungtq Advanced Member

Em moi vao nghe, nen mong cac bac tu van giup. Em dang xai ampli L34pp. Em muon them lic nguon, nhung ko biet dung loai gi de mua ca. Cac bac giup em. Chuc mung nam moi.

4. cnfan

cnfan Advanced Member

Các bác cho mình hỏi mấy ổ cắm furutech tp 60 hay oayda thì nó chức năng lọc gì kg bác và mức độ cải thiện âm thanh có ổn kg. mình đang muốn mua về gắn vào bộ dàn thay cho cái ổn áp lioa hiện nay cho nó gọn và hy vọng nó làm sạch nguồn điện nhung kg biết có đúng chứ năng kg.

5. uk_se

uk_se Advanced Member

Em thấy nguồn điện được các bác bàn nhiều nhưng mỗi người một kiểu, thật khó lường :)

6. tuanphat

tuanphat Advanced Member

Em cũng đang nghiên cứu mấy cái ổ cắm lọc nguồn như bác, đọc sơ bộ thì thấy hãng giới thiệu là ổ cắm có lọc nhưng không dùng mạch điện mà dùng vật liệu cao cấp để chống nhiễu điện

7. Hharbeth

Hharbeth Approved Member

Em dùng lọc audio agile clear 1 của đức. Lạ là lọc cho cd rất hay, còn đảo sang dùng cho pre thì ko hay bằng, còn pow thì ko đc vì dây bé. Trong khi bacl thì có lọc đầu nguồn 25a, hàng nguyên bộ tháo máy chụp x quang thì dùng cho cả bộ dàn, cd, pre, pow, mọi thứ ok, không bí gì cả do cầu chì, dây dẫn đều rất to, nhưng chất âm ko lên nhiều. Thế mới biết lọc điện dùng cho audio nó khác. Nên có nhiều ý kiến trái chiều về lọc điện, cũng là do dùng không đúng loại cần dùng hoặc không đúng chức năng. Bacl và lock điện cần để ý tới công suất, các phụ kiện đi kèm đặc biệt cầu chì và attomat, nối mas, ko thì ko co tác dụng và tiếng bí do bị nghẽn cổ chai.

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đúng cảm nhận của bác. E thì thêm chút (do cảm nhận riêng theo tai và trên ht của e):
    cho lọc mới nghe thấy bí (tất cả những lọc em từng thử), nhưng khi cố ép tai nghe 1 thời gian dài (có nghĩa là đủ dài cỡ tháng trở lên vì e đã từng cố nghe vài ngày rồi bí không chịu được nên lại bỏ ra, rồi cứ thế vài lần cũng vẫn vậy, cho đến khi QUYẾT TÂM hết cỡ cứ để nghe cả tháng, chán cũng PHẢI nghe :() thì sau đó bỏ lọc ra cắm như trước đây thì thấy âm thanh lộn xộn không lớp lang, không mượt mà như kiểu dòng chảy mà cứ ngắt quãng,...nói chung là không bằng có lọc. Nhưng sau khi thử dùng vài loại lọc e cũng rút ra KN bản thân: nên dùng lọc được thiết kế cao cấp 1 chút (nếu for audio là No.1) chứ không dùng mấy loại vài trăm k hay 1 tr gì đó (dùng trong trường hợp nào đó-em không biết, đổ keo chống nhiễu... như nhiều quảng cáo) cho vào chỉ tổ làm xấu âm thanh đi, dễ nhận thấy bí và đần đần ý!:) em bí từ diễn tả.

Last edited: 10/4/17
    leviro02, TRANDAIARC and leminhtulinh like this.
  9. tronghien

tronghien Advanced Member

Audio là vậy đó ....phải có sự trải nghiệm thực tế và đôi khi sự trải nghiệm kéo dài 1 quảng thời gian dài chúng ta mới kết luận đúng đắn món đồ đó ... hay hoặc dở ...

hhiepbi likes this.
  10. lhsonpr

lhsonpr Approved Member

các bác cho e hỏi BACL mình nên dùng lọc ở cuộn sơ hay cuộn thứ hay cả hai cuộn, nó có sự khác biệt nào trong 3 trường hợp trên,

11. quangtuong

quangtuong Advanced Member

Em mới lấy mạch này ở cái ups online santak . làm lọc nguồn có được không ạ ?

12. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Có trong tay rồi, bác trải nghiệm luôn đi! Hay or ko hay là do cảm nhận của chính bác :D

13. Guru

Guru Advanced Member

Theo em biết là cái mạch này không phải dùng để lọc cho nguồn điện trước khi đi vào UPS sạch hơn, mà ngược lại, nó dùng để chống nhiễu từ bộ nguồn xung UPS phát vào lưới điện.

Hầu hết các nguồn xung đều lọc kiểu này để chống nhiễu lưới điện chung

quangtuong likes this.
  14. Thientran73

Thientran73 Advanced Member

Có bác nào đã dùng hoặc biết lọc nguồn Clef Audio không? Em đang quan tâm em này vì thấy trên Web quảng cáo nhiều công nghệ tốt, giá rất hợp lý, nhưng không thấy có đánh giá nào cả

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Clef ngon bổ rẻ. Em đang dùng Clef 6s. Ông bạn em cũng dùng, sau khi dùng thì bỏ cái ổ cắm Nordost.

dinh1979 and giaphongn like this.
  16. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em đang lăn tăn vụ ổ cắm này quá. Giữa Furutech E-TP80, Clef PowerBRIDGE - 8 và Nordost QB8. Thế này nghe chừng chỉ còn 2 PA rồi (giá cao nhất mà lại thua là seo :D)
    Các bác đã & đang dùng những ổ trên đi qua cho em vài lời nhận xét ạ

socmeo likes this.
  17. Thientran73

Thientran73 Advanced Member

Em cũng vậy đang quan tâm Clef Powerbridge 6s và 8, thấy có cả Furutech trên trang web của nó nữa, nên cảm thấy có lẽ chất lượng cũng được. Đang lăn tăn nên chờ ý kiến của các bác? Và nếu lấy thì 6s hay 8 vì em chỉ cần cho audio không cần cho video
    Bác mtbc đang dùng, bác giúp cho em ý kiến sâu hơn về Clef với ạ

Last edited: 7/8/17
  18. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Tôi đã dùng qua. Clef đúng là ngon bổ rẻ cho những dàn âm thanh cận hi-end có công suất nhỏ và vừa, vì nó áp dụng cộng nghệ đời mới của nhiều hãng vào đó, nếu có điều kiện thay ổ cắm furutech hoặc oyaide vào là hết thuốc. Khử nhiễu nội ngoại cực tốt, cho âm thanh trong trẻo như pha lê. Nhưng ở VN ít ai biết thương hiệu này

giaphongn likes this.
  19. Wingman

Wingman Advanced Member

Bỏ qua Furutech e-TP80 đi các bác, mới nghe có vẻ được, nghe kỹ nó làm tiếng bị soft và mất chi tiết. Em đang dùng Clef PowerBRIDRE-8. Highly recommend.

socmeo and giaphongn like this.
  20. mtbc

mtbc Advanced Member

Em đồng ý chỗ này. Với mức giá đang bán dùng ổ cắm tiêu chuẩn thì hợp lý, nhưng nếu có điều kiện em cũng sẽ nâng cấp riêng chỗ ổ cắm.

21. giaphongn

Chú Clef này chia ra Analog Filter, Digital Filter rồi Video Filter. Các bác giải thích giúp em ổ nào dùng để cắm cái gì ạ? Nếu cắm máy tính thì em cắm vào ổ nào là hợp lý?

22. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Analog để cắm amply, power, đầu đĩa than. Digital để cắm Transport, CD, DAC, Pre. Video để cắm đầu DVD, Bluray, TV Box. Máy tính cắm cổng Analog đúng nhất

giaphongn likes this.
  23. giaphongn

Cám ơn bác. Các bác cho em hỏi thêm:
    Powerbridge 6s: công nghệ Polaris IV.
    Powerbridge 8: công nghệ Polaris V.
    Powerbridge 10: công nghệ Polaris VI.
    Không biết có quan trọng lắm không, vì 8 (hay 10) giá chênh với 6s cũng khá.

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Chỗ đó xài chữ "công nghệ" nghe hơi gớm :) Chẳng qua là thiết kế để lọc tần số thấp hơn là mấy cục lọc công nghiệp chỉ lọc EMI mà thôi. Cái Polaris Plus (loại DC ký sinh trên AC) mới chênh nhau khá ;)

Máy tính nên cắm riêng hẳn một cục ngoài vì nó nhiễu ngược lên nguồn điện gớm lắm. Còn nếu kẹt thì cắm vô chỗ video để lọc nhiễu nguồn xung.

Các chỗ analog với digital trong ruột y chang nhau, chỉ ghi chữ bên ngoài cho dễ nhớ. Có cái pow ăn điện dữ quá thì cắm vô chỗ hi power (thực ra chả là high gì ở đây cả, chỉ là nối trực tiếp vô dây điện bên ngoài giống cái ổ cắm không có lọc vậy thôi).

trung224 and giaphongn like this.
  25. giaphongn

Em đọc thấy mấy cái Powerbridge hình như không có Polaris Plus mà chỉ có CleanSOURCE-1se mới có thì phải, trên trang chủ conbaoso thì có nói đến DC BLOCK mà trang chủ của clef chẳng thấy đề cập :eek:

Share This Page

Loading...