Bộ dàn MP Audiophile của chú em

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by harmonylove, 21/5/10.

1. harmonylove

harmonylove Approved Member

bộ dàn này chắc chắn không còn xa lạ gì đối với các bác ở hội audiophile Đà Lạt vì nó ở quán café MP Audiophile (17 Huyền Trân Công Chúa, Đà Lạt) :D
    (chú em đang cho bộ dàn trình diễn - hình của các bác audiophile Đà Lạt chụp)​
    VNAV cũng từng giới thiệu bộ dàn này trong topic hồ sơ audiophile, gần đây em thấy mấy tấm hình của bộ dàn này trong topic đó ko load được nên mạn phép giới thiệu lại ra đây cho các bác nào chưa gặp thì có thể tham khảo qua.

Bộ dàn sử dụng:
    • Hệ thống tube:
      1. CDP: Shanling SCD T200 (level 1 modified, tube out)
      2. Amps:
        • McIntosh MC-30 monoblock (đánh chính)
        • Quad II monoblock (thỉnh thoảng đánh)
        • McIntosh 225 stereo power amp (ít khi đánh)
      3. Loa: MP Audiophile DIY enclosure với các drivers: woofer & horn của Altec A7; mid, treble & super treble của Magnavox; cross-over thụ động tự làm
    • Hệ thống solid state:
      1. CDPs:
        • Philips LHH 600B
        • Sony X3000ES (dùng cày phụ cho 2 con CDPs kia lúc chúng mệt) :D
      2. Amps:
        • McIntosh 1700
        • Sansui 5000A
        • Sansui 1000X
      3. Loa: 3 cặp loa bookshelf (Pioneer CS-88A, và 2 cặp gì nữa em không rõ)
      4. Dây nhợ: toàn dây DIY ráo :D
    Ngoài ra còn có mấy bộ pre-amp của Mac và Quad nhưng chú em không thích đấu nối vào (để trưng chơi cho đẹp thôi) :D

(hình sưu tầm từ site của một khách từng ghé quán đã chụp lại)​
    Việc chia bộ dàn ra làm 2 nhóm tube và bán dẫn là để cho các bác dễ hình dung thôi chứ thực tế đều có thể chọn 1 trong 3 CDPs để phát cho mỗi bộ dàn hoặc cùng lúc cả 2 dàn đều được (thông qua selector tự chế). Nhưng tất nhiên đánh chính vẫn là bộ tube với loa DIY, còn bộ bán dẫn thỉnh thoảng dùng để phục vụ những khách thích nhạc Việt xưa, nhạc pop...

Theo chú em thì bộ dàn này thuộc tầm trung trung thôi, chủ yếu là cố hết khả năng những gì mình có trong tay để đạt được hiệu quả cao nhất có thể. Và theo em thấy công phu nhất vẫn là công việc tinh chỉnh cross-over cũng như chỉnh sửa kết cấu nội thất thùng loa (có khi đóng cửa quán mấy ngày để làm). Và tới bây giờ thỉnh thoảng chú em vẫn còn chỉnh :D mặc dù em thì em nghe thấy good lắm rồi. Thôi em xin giới thiệu vậy thôi, các bác nào có dịp đi Đà Lạt muốn ghé nghe thử hay là có thắc mắc gì thì đến địa chỉ trên, vừa nhâm nhi café, vừa thưởng thức âm nhạc & trò chuyện trực tiếp với chú em luôn, chứ chú em ko có chơi trên VNAV này đâu.

Một số hình ảnh của bác hookman chụp trước đây:

Tags:
  2. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Hừm ! tiếc quá mình mới đi Đà Lạt về phải chi topic này có trước 1 tuần thì có dịp thưởng thức rùi !

3. musique

musique Advanced Member

Chúc mừng bác có người chú là một audiophile, bác có thể review về chất âm của bộ dàn được không ạ?

4. ntuonghn

ntuonghn Advanced Member

Hôm nào đến Đà Lạt mình sẽ ghé qua thưởng thức hàng khủng

5. mtv785

mtv785 Advanced Member

mong một ngày đẹp trời sẽ có cơ hội ghé thăm, ở Đà Lạt thưởng thức jazz chắc cảm giác sẽ rất đặc biệt đấy :D

6. napole2004

napole2004 Advanced Member

Đây đúng là một audiophile thực thụ.
    Bác chủ này có lòng đam mê và chịu sưu tầm thiệt, bộ dàn đẹp quá.
    Bữa nào đi Dalat em nhất định phải ghé chỗ này .

7. quynhnguyendinh

quynhnguyendinh Advanced Member

Rất mong 1 ngày nào đó ghé Đà Lạt chơi và được thưởng thức bộ giàn của chú bạn.

8. harmonylove

Vâng! các bác nào có dịp đi Đà Lạt thì cứ ghé thăm, tin rằng các bác đến chỗ chú em thể nào cũng sẽ tìm được đôi điều thú vị. :wink: Còn nếu bảo em review bộ dàn này thì cũng thực là khó, chúng ta mỗi người mỗi ý thích, có người thì fải thế này mới hay, có người thì fải thế kia mới hay, người thì cho rằng amp này fải phối ghép với loa kia mới được v..v... còn ở đây loa thì DIY lấy, chú em từng nói nếu CDP phát ra chưa ưng thì điều chỉnh lại loa cho hợp là điều vẫn có thể làm được, nhưng cái khó là làm sao cân chỉnh ở một mức độ tương đối sao cho đôi loa có thể dùng bất cứ 1 trong 3 CDPs đánh với 1 trong các amps mà vẫn đạt được độ hài hòa, không quá chênh lệch. Đó cũng là lý do tại sao chú em vẫn fải loay hoay tinh chỉnh đôi loa mãi đến nay. Em thì thấy cực thật nhưng suy cho cùng đó cũng chính là cái thú đam mê của người chơi vậy! phải không?

Chúng ta mỗi người mỗi cách nghe và nhận định. Riêng em thì nào giờ vẫn thường dùng headphones cắm vô CDP để nghe nhạc nên việc đánh giá đôi khi hơi cứng nhắc. Hễ đứng trước một bộ dàn thì điều đầu tiên là nghe thử xem sự đáp ứng dãi âm tần của bộ dàn có giống với lúc nghe trên headphones hay ko? nếu tương đối giống thì em cho là bộ dàn đó ổn; thứ 2 mới nghe kỹ hơn để cảm nhận mức độ quyến rũ của từng âm thanh nhạc cụ, giọng hát... do bộ dàn tái tạo; rồi cuối cùng mới xét về âm hình mà bộ dàn đã tạo ra như thế nào? Và khi đứng trước bộ dàn của chú, em hoàn toàn hài lòng với yêu cầu đầu tiên; yêu cầu thứ 2 thì coi như em bị thuyết phục, nói ra thì có quá nhiều chi tiết để nói, tóm lại bộ dàn trình diễn thật ấn tượng; về âm hình thì bộ dàn đã tạo được một sân khấu âm nhạc khá rộng, thiết nghĩ cũng tương đương với 1 không gian sân khấu thực, vị trí nhạc cụ, ca sỹ tái hiện rất tự nhiên, nhất là khi đánh với MC-30 thì mức độ phân lớp và độ rộng càng lớn...

Vậy nhé! em dài dòng quá rồi, cảm ơn các bác đã quan tâm.

9. AlteaEs

AlteaEs Advanced Member

Bộ dàn hoành tráng quá. Không gian này mà nhâm nhi ly ca fe vào buổi chiều muộn thì trên đời còn gì hơn nữa đâu?

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Không gian quán thật đặc biệt. Trời se lạnh, ngồi uống cafe nóng, tiếng nói chuyện của khách rầm rì, đèn vừa đủ sáng, sân khấu với những ca sĩ vô hình và những tình khúc bất hủ. Phê!

11. rey01

rey01 Advanced Member

bác ơi mai e có mặt ở đà lạt ,có gì bác chỉ chổ cho e với nha số của e đây 0935756686 thân !

12. will

will Advanced Member

Vào xem bộ dàn này, lại nhớ Bác Thạch(chủ quán). Năm ngoái em có ra chơi 03 ngày.... rồi đóng đô ở đây luôn - cứ vào sáng & tối :D . Em có dịp nghe khá nhiều bộ dàn (=phân tần thụ động) thì thấy bộ này nghe đối với em là tốt nhất. Cách phối ghép của Bác chủ rât hay.
    Ngồi nhâm nhi ly Cafe + tiết trời se lạnh... thú vị làm sao! nhớ mãi không quên.
    (em viết nhầm: "chủ động & thụ động". đã sửa)

13. nguoiHN

nguoiHN Advanced Member

hi vọng sang tháng em đi ĐL chơi sẽ đc ghé thăm quán này. nhìn đã thấy phê rồi

14. harmonylove

Gởi các bác cái map dẫn đến quán để các bác tiện tìm đến

15. LHK

LHK Advanced Member

Ở trên Đà Lạt mà nghe nhạc bằng bộ audiophile này thì chỉ có một từ là .... tuyệt!!!

16. rey01

rey01 Advanced Member

e có dịp ghé bác chủ quán . thấy bác chủ nhỏ nhẹ và khiêm tốn lắm .khâm phục bác lắm ,có dịp e sẽ ghé bác thêm nhé thân!

17. thanhha1972

thanhha1972 Advanced Member

Bộ dàn khủng quá. Chắc phải mất rất nhiều công sức để sưu tầm và mất nhiều $ nữa mới tậu được bộ dàn hoành tráng nhw vậy. Chú của bác chắc phải là 01 audiophile có tiếng ở Đà lạt. Chúc mừng bác. Nếu đến Đàlatj nhất định phải ghé để nghe và chiêm ngưỡng...

18. Vista74

Vista74 Advanced Member

Nhất định sẽ ghé thăm và nghe dàn audio này trình diễn . Thật khâm phục niềm đam mê Audio Chú của Bác...

19. cucaimoc

cucaimoc Advanced Member

woa, hoành tráng quá, có dịp đi dalat thì nhất quyết phải ghé để chiêm ngưỡng và học hỏi

20. uydo

uydo Advanced Member

Em cũng có mấy lần ghé quán (4 lần), đúng là trong tiết trờii se se lạnh, với ly cafe, điếu thuốc cùng dòng nhạc miên man, chỉ biết nói chữ: tuyệt.

Hình như cũng cần phải nói thêm, những dĩa nhạc bác lựa chọn rất hay, được dán nhãn MP, không biết bác chủ quán có tính mở shop dĩa không đây ?

bác còn mấy bộ kèn Altec nữa, em năn nỉ hoài mà bác ấy chưa chịu bàn giao, ghét thật :evil:

Cheers

21. musique

musique Advanced Member

Bác ấy mở shop thâu nhạc hơn 20 chục năm rồi, nhiều kỉ niệm với bác chủ nhất là thời kỳ qua bác chủ thu cát sét và mod loa sát tờ lai và súp wow phờ :D

22. TriDangAudio

TriDangAudio Advanced Members

Tháng 11 năm 2009 mình đi thi nghiiệp vụ tại đalạt cũng co ghé quán này, quán chỉ mở vào buổi chiều đến tối, bác chủ quán sưu tầm được nhiều loại bóng quí và các loại nhac cụ...Với khí hậu như đàlạt vào quán của bác nhâm nhi ly cafe và nghe nhạc thì thật là tuyệt vời

23. kyanhq9

kyanhq9 Advanced Member

Em có ghé quán này 1 lần vào lúc hơn 10g đêm ..... chạy lộn đường mà trời thì mưa lất phất.... thì gặp mấy ngôi mộ sợ muốn toát mồ hôi hột...nhưng lúc vào dc quán thì nghe phê thiệt ... trời tối nhạc thì du dương ... đúng là chỉ có Đà Lạt mới có dc những cảm nhận này thôi ạ :D

24. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Em mà có điều kiện đi Đà Lạt thì giá nào cũng phải vào quán ngửi bộ dàn này :D

25. quangaudio

quangaudio Approved Member

Cụ này làm nản lòng của a e VNAV rồi, khủng khiếp quá!

Share This Page

Loading...