Bộ dàn đơn giản của newbie Computer Audiophile

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by thanhnos2112, 27/12/13.

1. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Chào các bác;
    Kể từ ngày phá bỏ bộ cũ, xây lại từ đầu với nguồn phát là computer & DAC, đến ngày hôm nay cơ bản em đã setup được 1 hệ thống k có CDP nhg vẫn mang lại đầy đủ cảm xúc âm thanh theo yêu cầu của 01 audiophile thuần túy (em dùng source tunrable + vinyl và pre-pow Leak ST-20 làm tham chiếu).
    Sau những ngày lặn lội học hỏi và săn lùng tìm kiếm để phối ghép, em setup được hệ thống Audio Computer Source như sau:
    - Laptop: Lenovo E220s (core i5, SSD, ram 4Gb) dây USB: Kimber Kable Ag
    - DAC: PS Audio PerfectWave mk-I (firmware 2.4.1)
    - Interconnect: Nordost Quatro Fill XLR
    - Power: Spectral DMA-180
    - Speakers cables: Nordost SPM
    - Speakers: Psb Platinum T6
    - Phụ kiện: dây nguồn theo máy + 03 panel ASC
    Về chất âm tổng thể như sau: 03 giải cân bằng, không gian được kiểm soát tốt, âm hình được định vị tương đối chính xác. Riêng về mid-high và treble (em ưng nhất): vô cùng lung linh, huyền ảo đầy ma quái. Mid-low hơi thiếu lực 01 it (em đã có hướng cải thiện) mid-bass & bass thì cung bậc rõ vô cùng thậm chí mình cảm nhận được từng nốt nặng / nhẹ, độ gợn của tiếng thùng theo từng nhịp ấn phím của nghệ sĩ Pinao Nguyễn Ánh 9. Chưa bao giờ ở nhà em nghe được thế này các bác ạh! Nghe nhạc mà gai ốc nó cứ nổi lên liên tục, các nốt nhạc trầm làm em cảm thấy rung cả tim.
    Với setup này (tuy còn vài điểm phải cải thiện = dây nhợ & tweak) nhg em thấy ưng ý nhất nên mạo muội lên chia sẻ với các bác, mong các bác tư vấn thêm cho em để hệ thống được hoàn thiện hơn nữa.

Cám ơn các bác đã cùng chia sẻ cảm xúc khi setup hệ thống được ưng ý và tư vấn thêm cho em trong topic này. Tks!

Một vài hình ảnh hệ thống của em:

Tags:
    thanhthai63, tieuphi2006 and Satuki like this.
  2. huyarch

huyarch Advanced Member

Chúc mừng bác, chắc bác đã thành công rồi, vì em thấy hình như amp khủng jeff rowland concentra mà còn phải ra rìa kìa

3. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Zàn này nghe cái giề, con phải loay hoay nhiều lắm he he :mrgreen:

4. minhbebe

minhbebe Advanced Member

Bác đang đánh bằng pre gì vậy ? Cục power thì khá là hay đó.

5. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

Chúc mừng bác, em cũng muốn dựng 1 bộ nghe nhạc số mà chưa biết bắt đầu như thế nào, cái DAC bác mua ở đau, giá bn, so sánh với những đầu CDP khác trên cùng bộ dàn thế nào

6. thanhnos2112

Cái này chuẩn bị cho turntable đó Bác.

7. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Chúc mừng bác đã xây dựng đc bộ dàn ưng ý, em mới nghe ông bạn em nói về bộ dàn nhà bác thì hôm nay đc chiêm ngưỡng và tham khảo cách chơi audio của bác, đặc biệt về lĩnh vực nhạc số mà bản thân em đang rất quan tâm. Bác chia sẻ thêm thông tin về cách chơi nhạc số như cách phối ghép, chi phí đầu tư thiết bị ra sao có thể bác giới thiệu vài cấu hình từ low end đến hiend chẳng hạn. Hy vọng có dịp lên TP thăm bạn Tuấn Tictac rùi qua bác nghe nhạc. Thân

tieuphi2006 likes this.
  8. thanhnos2112

DAC này em mua bên audiogon, về tới tay em tầm $2,000. Em đã bỏ CDP từ lâu lăm rồi nên cũng k có điều kiện để so sánh nên k biết thế nào, hiện nay em dùng Turntable GyroDec làm tham chiếu thì với setup trên đã đạt hơn 8/10 đo Bác.

tieuphi2006 likes this.
  9. thanhnos2112

Em chỉ là newbie trong lĩnh vực nhạc số thôi, còn phải học nhiều lắm thưa Bác. Cũng theo hướng dẫn của Bác linh9999 "Khi dùng DAC, phải chơi hàng Nhất hoặc Nhì bảng của hãng với công nghệ càng mới càng tốt" em nhắm mắt đưa chân va thu được kết quả mỹ mãn với tiêu chí này. Ngoài ra cũng phải tham khảo thêm cách chơi của bọn khoai tây nữa.

tieuphi2006 likes this.
  10. thanhnos2112

Hehehe, k loay hoay thì đâu còn thú vị khi chơi audio nữa trời!

11. Tictac

Tictac Advanced Member

cuối năm lu bu quá ko có thời gian cho " loa và đài" bổng nhiên vào một buổi chiều mát mẻ nổi hứng ghé qua xem
    ông bạn này có gì mới ........và bị ổng" thuốc "...cảm nhận chỉ một từ " PHE^" chúc mừng chủ nhân nhé :lol:

PS: Anh Hiệp nhanh nhạy quá he, hôm nay nhẩy mũi mấy lần thì ra ông anh nhắc mình trong topic này :p

Kumora and tieuphi2006 like this.
  12. thiet_fe

thiet_fe Advanced Member

Em thấy dưới nền có cục PS P5 phải ko, cục này bác mua ở đâu vậy, điện ra 115V hay 230V?

tieuphi2006 likes this.
  13. thanhnos2112

Cục đó là DAC PS Audio PerfectWave đó bác.

kenzoman likes this.
  14. hugo

hugo Advanced Member

- Lâu rồi lo cơm áo gạo tiền quá không thường xuyên giao lưu nhiều. Dạo này gặp lại ae thì thấy chia qua nhiều trường phái, người thì chơi toàn đồ hãng, người theo xu hướng mod OP, người theo xu hướng DAC nhạc số.... Cái nào cũng có cái hay riêng. Tóm lại cũng cùng là sở thích đam mê khám phá cái hay trong cách chơi audio. Bửa nào rảnh rỗi hú 1 vài ae củ dạo lại 1 vòng các chiến hữu xưa học hỏi thêm cách chơi mới để lấy kinh nghiệm cho bản thân :D . Chúc mừng bác Thanh phần nào đã đạt được cái ngưỡng trong hướng đi mới của mình. Thân

tieuphi2006 likes this.
  15. thanhnos2112

Cám ơn bác quá khen, em chỉ mới bắt đầu thôi, ngưỡng thì còn xa xa lắm Bác ơi!
    Bọn em cố gắng setup nhạc số theo chất của mân + đĩa nhựa và tình cảm giống như băng cối.
    He, Mà chắc khó mà đạt được như thế quá?

tieuphi2006 likes this.
  16. thanhnos2112

Hôm nay, em được trải nghiệm bộ chống rung này với DAC, mid-low được cải thiện đáng kể, tổng thể dịu dàng tinh tế hơn rất nhiều hệ thống được nâng lên tầm cao mới, cảm xúc dâng trào. Có thể nói rằng "với Nordost Pulsar Point này, hệ thống của em nghe hay ngay từ nốt nhạc đầu tiên"
    Nghe một số bài nhạc xuân buồn buồn trc 1975 Duy Quang, Thanh Tuyền, Thanh Thúy, Hoàng Oanh, ... làm em nhớ nhà, nhớ mẹ muốn khóc luôn vậy! (Các bác thông cảm vì em chưa bao giờ nghe nhạc mà xúc động đến vậy)

17. minhbebe

minhbebe Advanced Member

Em pow của bác mà đánh avalon thì tuyệt hay đó

18. linh99992001

Magico, kharma, wilson nữa :D! Nhưng phải có cái phòng tiêu chuẩn, phòng bác nì cùi bắp wa :mrgreen:

19. g250

g250 Advanced Member

Theo kinh nghiệm của e chơi nhạc số thì bác chủ nên đầu tư Macbook pro hoặc Mac mini dùng ổ cứng SSD làm nguồn phát lossless thay cho laptop hiện có. Đi sâu hơn thì bác đầu tư 1 con Offram convert USB-->Coaxial\EBU\BNC là hoàn thiện bộ phát nhạc số của bác. Thân

20. thanhnos2112

Biết là như thế mới đúng nhg điều kiện ăn ở của mình lại k cho phép đành để ở phòng khách mà nghe thôi, k còn sự chọn lựa nào khác.

21. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Chúc mừng bác Thanh! Cho em hỏi con Dac của bác có bridge ko? Em cũng đang ở Tphcm, em có thể qua giao lưu tham khảo hệ thống của bác đc ko ah? Thanks bác.

22. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Con Bel nhìn quen quen .

23. thanhnos2112

Hehehe, con này nội công kinh khủng hơn con bác đã thấy.

24. linh99992001

Đời cổ thường thôi sao bằng đời mới đc :mrgreen:

25. vducuy

vducuy Advanced Member

Toàn đem thuốc đi hại người ko à.........gét thật. Nhưng mà like
    Bác chủ coa bộ dàn ngon quá. Chúc mừng bác

Share This Page

Loading...