Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chiều nay sẽ cho em BACL cách ly xa xa (khoảng 20m) bộ dàn Audio luôn...như vậy âm thanh sẽ còn hay hơn nữa phải vậy không bác ? o_O

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Hình như máy này không phải là thiết bị quân sự?

Có BACL chế tạo riêng cho bộ dàn audio nè bác, anh em xài cũng nhiều đấy:
    http://www.toruspower.com/product-ranges/

@All: em nhớ trước đây, có hỏi một cậu bạn làm kỹ thuật của bệnh viện Chợ Rẫy, cậu ấy nói các thiết bị y tế công suất lớn toàn là điện 3 phase cả. Các bác nhà mình ai đã xài BACL y tế xem lại thử có đúng như vậy không nhé!

3. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Chỉ tốn tiền mua dây thôi, vì cỡ dây Trần Phú thì không thèm dùng, dây xịn ( kể cả dây gia công ở ngõ ngách nào mà có chữ tây ) thì đắt, mà cái biến áp CÁCH LY chỉ một PHỤ KIỆN thôi dùng thì an toàn cho việc sờ mó máy móc, nó không phải là thiết bị khuyếch đại.

4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thiết bị y tế có phải thiết bị nào cũng là thiết bị công suất lớn đâu mà toàn dùng điện 3 pha. Và do vậy BACL của thiết bị y tế có phải cái nào cũng là BACL 3 pha đâu. Mà BACL 3 pha dùng chỉ 1 pha thì công suất của BACL đó có thể đưa ra sẽ nhỏ hơn khi đấu đủ 3 pha đấy nhé...

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác làm ơn đọc kỹ và đúng giùm em chút, em viết rõ như vầy:
    Nghĩa là với thiết bị y tế có công suất lớn mới xài 3 phase, chứ không phải tất cả các thiết bị y tế đều là công suất lớn xài 3 phase như bác đang hiểu!

Có ai nói rằng nó không xài được đâu? nhưng chắc chẳng có ai dại mà mua BACL 3 phase về chỉ xài 1 phase cả, vì phải mất 3 lần tiền so với BACL 1 phase, bác ạh, chưa kể đến điện áp, tổn hao và hiệu suất.

6. nguyenha7940

Câu trả lời này của bạn đã rõ cho tất cả....

7. thai64

thai64 Advanced Member

[QUOTE="Zorro, post: 1842581, member:

@All: em nhớ trước đây, có hỏi một cậu bạn làm kỹ thuật của bệnh viện Chợ Rẫy, cậu ấy nói các thiết bị y tế công suất lớn toàn là điện 3 phase cả. Các bác nhà mình ai đã xài BACL y tế xem lại thử có đúng như vậy không nhé![/QUOTE]

@ Bác Zorro tham khảo các thiết bị y tế này là lớn hay nhỏ nhé...tôi có thằng cháu, nó cho cái sơ đồ này thấy hay hay o_O

Attached Files:

Last edited: 14/7/17
  8. Zorro

Zorro Advanced Member

Sao bác không hỏi thẳng thằng cháu luôn cho nhanh?;)

Sơ đồ không có thông tin cụ thể nên khó đoán chính xác, tuy nhiên thấy nguồn ra sau biến áp chỉ có 2 cái Outlet 25A, em đóan cái biến áp này công suất không lớn.

9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Truyện xưa:
    Một tên trộm bị bắt quả tang ăn trộm trâu. Người ta đóng gông giải huyện. Quan huyện hỏi:
    - Mày dám cả gan ban đêm vào nhà người ta, ăn trộm trâu phải không?
    Nó thưa, vẻ tội nghiệp:
    - Oan cho con lắm. Con chỉ lấy sợi dây thừng mà thôi.
    Quan lại hỏi:
    - Thế, đầu sợi dây có trâu không?
    Tên ăn trộm thưa:
    - Bẩm quan, con trâu ấy chủ nhà buộc vào, chứ con không buộc.
    Ngày nay cảm nhận về biến áp cách ly mỗi người một kiểu nhưng không nên quên sợi dây nguồn cho biến áp cách ly và những phụ kiện đi kèm(lọc nguồn,ổ cắm,dây điện v.v.....)

10. thai64

thai64 Advanced Member

[QUOTE="Zorro,
    @All: em nhớ trước đây, có hỏi một cậu bạn làm kỹ thuật của bệnh viện Chợ Rẫy, cậu ấy nói các thiết bị y tế công suất lớn toàn là điện 3 phase cả.
    Các bác nhà mình ai đã xài BACL y tế xem lại thử có đúng như vậy không nhé![/QUOTE]

@ Tôi đang dùng BACL của Nhật (BACL đi kèm cho một thiết bị Ytế) Ảnh chụp phía dưới.:p

Xem lại thử đi đến kết luận: hình như cậu bạn của bác là nhân viên trực trạm BA của bệnh viện, nên có nhận xét rất đúng...:rolleyes:

Bác Zorro có ngày T7 vui vẻ nhé.

Xin chào.

Attached Files:

Last edited: 15/7/17
  11. Zorro

Zorro Advanced Member

Cám ơn bác.

Em nghĩ 1 BACL được mua rời bên ngoài rồi đưa vào bệnh viện hay phòng khám nào đó sử dụng thì không thể gọi nó là BACL y tế được bác ạh; cũng giống như anh em ta mua BACL công nghiệp về xài cho bộ dàn audio thì có gọi BACL đó là hàng audio không?
    Thiết bị điện của Nhật xài điện 100v bác ạh.

Chúc bác chiều đầu tuần vui vẻ với âm nhạc nhé.

12. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Tản mạn chiều Cn với các bác tý!
    Sơ đồ trên là cơ bản của việc đấu nối vận hành thiết bị và không phân biệt mục đích sử dụng, nhưng thường thì y tế, nhà máy, quân sự...nó được làm kỹ hơn, đẹp hơn nói tóm lại là được "tôn trọng" hơn chứ không rối rắm mà tôi đã làm như hình minh họa.
    Bacl nó chỉ có 2 nhiệm vụ chính theo đúng tên gọi của nó vì thế nó được ứng dụng vào đúng việc - safety power supply, và giảm phần nào sóng hài do sơ cấp tạo ra.
    Ngoài ra nó không và không liên quan, ảnh hưởng gì đến chất lượng của thiết bị. Do đó dùng bacl của hãng nào cũng được ( không nói hàng bá zơ ). Dẫn chứng và trải nghiệm là hàng quân sự, công nghiệp, dân dụng tôi đều phá ra hết để lấy lõi...nhưng đó là chuyện thời xưa còn khó khăn.
    Sự khác biệt lớn nhất chỉ ở chổ là nguyên liệu cấu thành và có hay không lớp chống nhiễu giữa sơ/thứ ( hàng nhái chưa chắc có ). Nghĩa là nếu hàng đắt tiền thì đương nhiên vật liệu chế tạo đều là cực tốt.
    Ngoài những ưu điểm đó thì bacl Xịn với không Xịn là không khác nhau về khía cạnh sử dụng.
    Tôi có đọc trên fb thì có một bác khá nổi tiếng Ngầm ý chê bai bacl với những lý do trời ơi, để rút ngắn bài viết tôi miễn bàn nhưng cũng đã nhắn nhủ với bác đó rằng thiết bị của bác đang dùng cho dù nó cả ngàn đô thì bên trong nó vẫn dùng bacl. Bác thử bỏ đi và dùng Tự Ngẫu đi thì lúc đó cả Ngàn đô phụ kiện của bác cũng không "cứu" được cái thứ âm nó mang lại. IMG_20170706_124614.jpg IMG_20170709_093139.jpg IMG_20170711_135640.jpg IMG_20170711_135719.jpg
    Ý tôi muốn nói lên các bác hãy hiểu đúng về bacl và trả nó về đúng chức năng của nó chứ nó mà biết nói năng thì cũng thốt lên 2 tiếng "Em Xin".
    Có mấy tấm hình minh họa cái kho điện nơi tôi đặt bacl để phục vụ cho toàn thiết bị trong nhà trong đó có audio...Vì tôi rất thích hàng 100V nên trong nhà là không có 220V của lưới.
    Có bộ phích cắm màu xanh, nó dành cho công nghiệp ( bền bỉ ). Trên thị trường cũng nhiều nếu các bác muốn trải nghiệm và ở Saigon thì rảnh cứ qua chổ tôi ( Nguyễn Văn Trỗi ), tôi cho mượn, khi nào chán thì chả...kakaka
    Ah biến áp phía dưới là tròn của China xuất cho G7, dưới là nội địa Hàn, còn hàng Nhật hay Đức thì tôi gắn chổ khác nói chung là tiện đâu làm đó thôi, hòa song song để tăng công suất đều có hết 100-120V cho tương thích thiết bị đang dùng.

Last edited: 16/7/17
  13. achayhl

achayhl Advanced Member

Bác là kỹ sư điện, tức là dân chuyên nghiệp nhưng nhìn cái kho điện của bác thì e thấy không "chuyên nghiệp"...

14. dangkyhai

Hehehe !
    Bác nói đúng, bản thân tôi cũng còn chán nên có nhiều cái hổng dám khoe nếu so với "cơ đồ" của các bác trên này
    Với lại sức khỏe cũng yếu, yếu thật đấy nên chả còn sức mà quy hoạch lại.
    Mình biết và tự hứa, xin hứa ...cố gắng hoàn thiện trong năm để có cái khoe với Thiên hạ.
    kakaka

15. nguyenha7940

Ôi chuyện thường mà. Các cụ:"bảo thợ xăng quấn chiếu mà.... " Không hiểu bạn biết chuyện đó chưa....

16. TranVanThanh

TranVanThanh Advanced Member

Ôi điện đóm mà câu giăng mắc thế này nếu lơ mơ hoặc là dân không chuyên nghiệp chắc cũng có ngày ... không có chiếu để mà quấn :p.

Last edited: 17/7/17
  17. dangkyhai

Kakaka!
    Các bác cứ lo, đã dùng Bacl thì sờ không giật, dây thì từ cadivi trở lên, có cả dây nhập từ Đức nhưng nó nằm trong tủ phân phối, trong tủ này thì đi dây cực kỳ gọn ( làm biếng mở khoe ). có Cb chống IMG_20170717_174633.jpg rò, cb bảo vệ từng ổ cắm, phụ tải...nói chung làm đúng, chỉ có cái bên ngoài chưa gọn vì lý do làm biếng và còn xem thêm gì nữa không cho nó Rối chơi...kakaka
    Bên cạnh đó có ống nước nhằm chữa lửa...hệ thống tự kích hoạt khi có khói.
    Các xem nhé, dưới nó có lò bếp từ tức là cao tần mà tôi còn không ngán, vẫn đấu chung với hệ audio,

Attached Files:

18. nguyenha7940

Bạn làm thế là chuẩn rồi còn gì.... Bạn là dân chuyên nên ơ đây tôi muốn nói nhiều lúc đâu có phải chỉ chăm chú đến mạng dây có phả không. Mình làm ra cái mạng dây đó theo ý đồ của mình cần đạt được những yêu cầu gì thì cố làm cho xong các yêu cầu đó xong để thực hiện các ý định khác mà mạng dây đó có nhiệm vụ phải làm đã hoặc những công việc khác phát sinh trong cuộc sống đã còn làm đẹp mạng dây để thực hiện sau...
    Rồi do công việc lu bu mạng dây của mình chưa biết đến bao giờ mới được làm đẹp đó là chuyện bình thường.... Nhiều lúc mình đi làm đẹp ở chỗ khác còn đẹp hơn tỷ lần ở nhà mình.....
    Những tiêu chuẩn về mạng điện của bạn tôi thấy cũng rất hợp lý rồi. Chỉ có điều có cái ống nước như bạn nói tôi thấy chưa nhất trí lắm vì chứng tỏ bạn chưa tin tưởng vào mạng điện của bạn lắm...
    Chúc bạn luôn có những sản phẩm hay..

19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi và bác nhất trí cao về tầm nhìn chiến lược BACL và ra thông báo chung là không cần phải bàn về BACL nữa...o_O

@ Những chữ in đậm, tôi nhấn mạnh bác lưu ý cho:
    Thiết bị điện nhà bác để trần, dây điện đi như mắc cửu...chẳng may khi có "cụ" nghiện thuốc lào, thuốc lá..." hệ thống báo khói bị kích hoạt...bơm nước cứu hỏa của bác làm việc, nước phun...em sợ còn gây ra chập điện...cháy to đấy bác. ;)

Như ảnh mà bác đã đăng ở trên...một công xưởng điện, không nên chọn giải pháp chữa cháy bằng nước :rolleyes:

Chúc bác Dangkyhai có nhiều niềm vui với công việc.

Last edited: 18/7/17
  20. dangkyhai

Em vui đó bác Thái ôi !
    Chứ ống nước đó là để tạo mưa giải nhiệt cho mái nhà khi trời nóng...
    Còn chuyện nó lộn xộn thì cũng chán thiệt...Nhưng mục đích cũng chỉ lên tiếng rằng bacl nó chả liên quan gì đến chất âm cả ngoài chuyện mua đồ dỏm nên dễ chạm chập, kêu rè, điện áp không đúng...Sẽ rất ảnh hưởng đến sức khỏe của người sử dụng và dàn audio.
    Anh em nên có cái nhìn đúng đắn về thiết bị bacl hoặc phụ kiện khác vì được như thế mình mới thưởng thức được món đồ mình đang chơi...chứ suốt ngày lo lắng điều này điều kia, rồi so sánh mãi và chẳng biết đi tới đâu, như cái vòng lẩn quẩn thì còn gì Tâm TRí mà nghe nhạc...rồi đổ thừa là "Gu" nghe mỗi người mỗi khác.

21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Con người của công việc và kỹ thuật...có dịp vô thành phố HCM, tôi sẽ đến thăm quan công xưởng của bác Dangkyhai nhé.

Chào bác.

22. nguyenha7940

Thực ra hiểu được bản chất của vấn đề và cố làm theo đúng thế là được đúng không bạn. Như bạn nói BACL là để không bị giật nhưng còn phải cung cấp đủ công suất nữa chỗ này bạn chưa nói và không kêu... đáp ứng một số điều bạn nói là được rồi..... Mình có gắng tốt nhất trong điều kiện có thể của mình đúng không bạn.
    Rất vui được giao lưu cùng bạn và mọi người...

23. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Chuẩn hospital grade. Cá nhân em thì không phải là fan của biến áp cách ly...Vì thấy nó không làm hay hơn tẹo nào

Attached Files:

DJVDK likes this.
  24. aodensitinh22

aodensitinh22 Advanced Member

Các bác xem hộ em con bacl này mấy kva, có dùng đc cho audio ko, em mới mua đồng nát 1 củ, về cắm ko thấy động tĩnh gì, sờ lạnh tanh ko rung, ko kêu mà đo điện vào điên ra vẫn có

25. aodensitinh22

aodensitinh22 Advanced Member

loay hoay mãi cũng tìm thấy có chỗ dán tem mác mà ko biết đọc thông số như thế nào luôn, bác nào biết chỉ em với, thanks!

Share This Page

Loading...