BĂNG CASSETTE DECK

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by NGUYEN DUY DAC, 22/5/11.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác

Bác nên đặt vấn đề thêm: Mạch bias của máy bác đang dùng dải điều chỉnh chưa phù hợp với băng SKC này, bác thư trên các máy khác nữa bác ạ. Băng bác đang có nhjay với trung âm, 3dB là lớn đó bác. bác đừng mong nhiều vào cường độ thu với băng nhậy trung âm, do đó tôi nói với bác là nó phù hợp với loại hinh nhiều lời, ít biến điệu

2. hon wong

hon wong Advanced Member

chao bác Mai
    như bác nói tôi cũng chủ yếu nghe nhac có lời trử tình thỉnh thoảng pop,và cũng thử thâu trên máy cr3a ko calibiation nó càng tệ hơn,và tôi cũng thử dáng băng keo bíc 2lô trên lưng tape côi như băng tape l thâu thư thỉ có chút cải thiện,vọng mid vẫn bị xì để hôm nay tôi thử chỉnh lại bias cho tín hiêu low thấp xuống và db để 1thâu lại xem sau.thân

3. Maidanhan

Dear bác

Bsc nên dành ra 1 cuốn hy sinh để thu thử trên vài máy, từ đó rút ra kết luận về quy luật tín hiệu ăn vào băng của Tape này, những điều tôi trải nghiệm từ lâu có thể không phù hợp với chất liệu băng bac đang có. Nhưng dám chắc với bác 1 chuyện Tùy từng loại hình nghệ thuật mà lựa băng để thu, thứ nhất để khỏi phí ( loại tape ), thứ 2 để có đc cảm giác vui thực sự bác ạ

biennguyen75 and panguyen like this.
  4. hon wong

hon wong Advanced Member

Chào bác Mai
    Đúng là vui vui bác ạ cuối cùng mình cũng khắc phuc đuoc em skc nay.sau nhìu lần thâu wa thâu lai chỉnh tới lui.b giời em nó đã ko bể tiếng mid nữa tiêng ra tạm bằng nomar tepa l(chỉ mong vậy tjui).kết luận cuối cùng là do tay nghề thâu của mình wa non :mrgreen: .xém chút cho bọn chúng đi tắm ácxit het rồi. :mrgreen:

5. Johnie

Johnie Advanced Member

Em cũng có khá nhiều băng gốc như thế này, thậm chí sealed luôn. Tuy nhiên em thấy có vẻ khi nghe thì thường thấy thiếu hụt dải trung trầm và trầm nếu so với băng mà em tự thu hoặc nghe trên LP hoặc digital. Trường hợp băng cối 4 track gốc thì tình trạng này càng tệ, có những cuộn nhìn thì cực kỳ đẹp, nhưng đúng là chỉ để bày tủ chứ nghe thì chán òm.

Tình trạng này không gặp khi nghe cũng vẫn các bản thu đó nhưng phát hành trên LP.
    Không hiểu hồi những năm đó khi làm mastering cho định dạng tape, các nhà sx của Mỹ có lý do gì cho việc này chăng?

6. tronghien

tronghien Advanced Member

Đó là những bản thu analoge rất chuẩn , còn bây giờ ng ta sx ra để cho thị hiếu những người thích nghe phân tích trep mid bass ...... :lol: :lol:

7. Johnie

Johnie Advanced Member

Bác nên khách quan trong nhận định, đừng áp cách đánh giá cá nhân của mình cho người khác như vậy.
    Như bác nhận định, thì có nghĩa là bản ananogue trên định dạng LP (cùng thời với cái tape kia) là không chuẩn? Bác lý giải đi.

Em là người nghe nhạc, không phải dân audiophile. Em chỉ nêu ý kiến khách quan bởi em có cả chương trình trên định dạng tape, LP và digital. Khi nghe trên cùng một bộ dàn, ra kết quả như đã nói. Em hoàn toàn có thể vừa thích bản thân tác phẩm đó, vừa thích bản ghi trên LP hơn vì âm thanh nó hay hơn. Và em muốn tìm hiểu vì sao trên tape thì âm thanh nó lại như vậy.

8. rey01

rey01 Advanced Member

Bác còn nhớ chủ đề nào nghe tệ không ạ . Chỉ em với !

9. rey01

rey01 Advanced Member

Bác còn nhớ chủ đề nào nghe tệ không ạ ? Chỉ em với !

10. Johnie

Johnie Advanced Member

Đây bác. Đám băng này là vài ví dụ ạ, đặc biệt là đám băng cối 4 track trong ảnh. Bày thì rất oai :)
    Em nghe cối 4 track trên Teac 6300, cassette trên Teac V-9000 và Nak BX-300. Chắc chắn không phải do deck tồi.

11. Maidanhan

Dear bác
    Bác có thể cho mượn cuón Tchycopxky để về thu lại đc không. Hiện tôi chưa làm cho các máy của tôi chạy đc hết, t/g nữa saukhi hồi phục xong, bác cho mượn nhé

12. Johnie

Johnie Advanced Member

Băng cối thì là của bạn em bác ạ. Em cũng mượn nghe thôi, nên nếu bác chưa có máy thì em cũng không giữ lâu được.
    Băng cassette thì là của em.

13. rey01

rey01 Advanced Member

Đây bác. Đám băng này là vài ví dụ ạ, đặc biệt là đám băng cối 4 track trong ảnh. Bày thì rất oai :)
    Em nghe cối 4 track trên Teac 6300, cassette trên Teac V-9000 và Nak BX-300. Chắc chắn không phải do deck tồi.
    [​IMG][/quote]
    Vậy trong ruột dây băng còn tốt không bác .

14. Johnie

Johnie Advanced Member

Vâng, ruột thì nhìn không tệ đâu ạ, dù đương nhiên không còn mới nữa.

15. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác tặng em mấy cái băng cassette em thẩm hộ cho :mrgreen:

16. Maidanhan

Dear bác
    Mình có 4 cái r2r nhưng saukhi làm cassette thu rất tót nên để từ 2011 không chơi, bây h tậm tịt lắm, chưa có tg để xử lại. Mây năm nay cũng gặp nhiều chuyện không vui, các máy khác cũng ít động vào nên chưa trơn tru
    Bạn bác có mây cuốn rất hay, nếu như bác nói, bác có những LP tương ứng thì quả là quá hiếm quá hàn lâm

17. touti0812

touti0812 Advanced Member

lâu lắm mới vào xới, thấy các bác bàn luận nhiệt huyết quá, em xin có tí í kiến:
    - băng gốc thì băng gốc, sau này bảo quản ko tốt thì nghe ko thể hay được, nhất là sợi băng lại còn normal, cộng thêm khi hậu Việt Nam nóng ẩm
    - em vẫn có cảm giác thu từ LP ra Deck, gặp đầu thu tốt thì âm thanh cũng ngang ngang nhau, nhất là vừa thu xong
    - từng thu một số loại bằng thông dụng, em vẫn thấy TDK CrO2 và Maxell UD2 vẫn là thu an toàn nhất

ý kiến cá nhân thôi ah

Thắng Việt likes this.
  18. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

em có con Technics rs-b905 mất nắp lưng mới đau. bác nào có con này hỏng thì để lại cho em nhé
    mà khéo đóng vỏ gỗ có khi lại vintage :D

19. vietson

vietson Approved Member

Gần đây con tôi đi công tác về có mua cho tôi một số băng cassette,tôi thấy loại TDK Superio D90 và TDK D90 thu chất lượng rất tốt,tôi thử ghi tín hiệu rất cao ở mức peak 8 mà hoàn toàn không có hiện tượng nhiễu âm,chất lượng tiếng thì chỉ thua băng Cr một chút về dải cao thôi,dải thấp thì không kém gì. Cả 2 loại băng này đều là băng sản xuất tại Nhật và được lắp ráp tại Mỹ hoặc một nước thứ 3. Tôi cũng yêu thích cassette lâu rồi,từ những năm 80', và gần đấy qua sử dụng tôi thấy các loại băng được bán tại thị trường Mỹ và thường có chất lượng rất cao, không cứ các loại băng thông dụng như Maxell,TDK,Sony mà các loại như Scoth,FUJI cũng ghi rất tốt(nhất là băng Scoth,bạn nao hay dung RR thì chắc biết tiếng của loại băng này rôi).
    Tôi thường thích tự thu lấy băng để nghe chứ không hâm mộ loại băng thu sẵn (được gọi là gôc) của nước ngoài vì băng loại Normal đó chất lượng rất kém,thời gian thường là 50' - 60 ',âm thanh thì không phải cuốn nào cũng tốt.[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

20. tuyen121283

tuyen121283 Advanced Member

Mấy hôm nay em bắt đầu nghe lại Catset sau hơn chục năm lãng quên.
    Bắt đầu chơi bằng đài đĩa Victor CD-RC-T1MD.
    Cắm giắc 3,5mm-RCA vào âm ly. Em vô cùng bất ngờ với chất âm của con Victor, mặc dù bằng Maxel rất cũ, nhưng âm thay nghe nhẹ nhàng, chầm chậm, bass xuống sâu, dễ nghe hơn CD Creek 43-MK2. LIÊN KHÚC CHIỀU MƯA 3+4, giọng Như Quỳnh nghe mượt mà phê quá.
    Nhưng... hôm nay đi tìm mua băng Catset, ôi thôi sao giá băng cũ giờ lên cao vậy, băng chắc phải 15-20 năm rồi mà giá 50-80 nghìn/C.

21. vietson

vietson Approved Member

Băng cassette bây giờ các hãng sản xuất rất ít,băng Tàu nhái thì nhiều,các bạn dùng cassette lâu đều biết là hàng về VN loại có chất lượng tốt bây giờ chủ yếu là hàng EBAY,mà hàng EBAY thì giá bây giờ ngày càng lên cao.Nên cũng dễ hiểu tại sao ở VN giá băng cũng lên.Gần đây tôi thấy một số hàng MAXELL và TDK B có bán với giá rẻ nhưng tôi thấy chất lượng ghi kém lắm.Không biết có phải là hàng nhái của Tàu không.
    20120686_1973597226244022_695086758_n.jpg 20370763_1980373288899749_1044121744_n.jpg 20496277_1981586192111792_1091212375_n.jpg
    Vừa qua tôi dùng thử mấy loại này mang từu EBAY về thấy chất lượng ghi rất tốt.

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Các băng Maxell UR và TDK B ở thị trường VN trước đây đều là hàng xịn hết đấy bác, nhưng chất lượng có thể kém hơn loại Maxell UR và TDK D đời trước vì thời kỳ nó ra đời là giai đoạn thoái trào của cassette, nên chất lượng âm thanh không còn quan trọng lắm đối với các hãng sx nữa. Đa số băng này được sx ở các nước ngoài JP như Korea, Thailand, ...

23. rfc647

rfc647 Advanced Member

em mới lấy được con marranzt sd 9000 dbx ma chưa biết thu thế nào nhờ các anh chỉ giúp em với.dùng băng loại gì thu xóa được và tiếng nghe nhạc vàng hay,e xin cám ơn

Attached Files:

nguyendinhtuan1978 likes this.
  24. music-lover

music-lover Advanced Member

Không tiện mở thead mới, em muốn thu ít tape từ LP toàn chương trình thuốc độc, con deck tascam nhà em hỏng mất phần thu. Phiền bác nào ở Hà Nội giúp em để lấy băng nghe tết, cũng là dịp để giao lưu học hỏi ạ
    Xin cảm ơn trước ạ

25. music-lover

music-lover Advanced Member

Không tiện mở thead mới, em muốn thu ít tape từ LP toàn chương trình thuốc độc, con deck tascam nhà em hỏng mất phần thu. Phiền bác nào ở Hà Nội giúp em để lấy băng nghe tết, cũng là dịp để giao lưu học hỏi ạ
    Xin cảm ơn trước ạ

Share This Page

Loading...