BĂNG CASSETTE DECK

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by NGUYEN DUY DAC, 22/5/11.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác

Khá nhiều băng tốt đó bác:

2 cuốn đầu trên cùng, tay trái, cuốn 2,3,4,5 dưới cùng từ trái sang hàng đỉnh của Crome, MX thì khỏi phải bàn rồi, tiếng kim khí từ LP của băng này, SONY XR Metal cực kỹ ấn tuơng

2. hon wong

hon wong Advanced Member

:
    Kính bac

Tks em mới chơi cassette tape .nên chưa rành nhìu về tape :

3. lamphuong

lamphuong Advanced Member

Bên Việt Nam giờ hiếm băng cassette quá ..chỉ bên này thì vẫn còn dễ tìm ..nhiều cuộn còn chưa xé bao

Attached Files:

4. Maidanhan

Dear bác

Cái bác cho xem cũng quý thật nhưng mà băng này về đk nc mình hay hỏng lắm, mình có mấy cuốn hay sao sang băng Crom tốt để nghe, xong cất băng nguyên đi. Thơi tiết miền Bắc khắc nghiệt lắm.
    Việt nam chỉ hiếm băng tốt thôi chứ loại băng Dihavina và Audio Hồ Gươm sao trc đây có cửa hàng có đầy ắp nhưng chả ai mua bác ạ

5. lamphuong

Mua cũng là kỹ niệm xưa nhìn nghe cũng vui ...bên này khoảng 25 xu đến 1 $ nên có là mua 1 lần được 20/30 băng , nghe nhớ lại 1 thời cà phê nhạc .

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Ở quê nhà như em vẫn nghe hàng đêm. Các cuốn trường hải, shotgun hay Kim Đằng vẫn rỉ rả. Nhìn đống băng của bác em nghĩ chất lượng chắc còn khá tốt.
    P/s: Em thích cuốn Song Bird. :wink: :wink: :wink:

7. lamphuong

Còn tốt lắm Bác Tai ...mới Mình mới lấy ..để khi nào có dịp về Việt Nam còn tặng bạn bè trưng cho đẹp nữa .Nhiều khi mua được nhũng cuốn băng xưa , cầm lên rất bồi hồi :)

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Ồ yeah, thi thoảng có các bác ở bên ý về thật vui và cảm động. Lâu rồi em không gặp các bác lamdoi, cauyem, lamphuong....:((

9. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Quan trọng là chương trình gì và chất lượng thế nào thôi bác ơi. Băng gốc nhiều khi thu kiểu công nghiệp nghe cũng theo kiểu công nghiệp lắm :D

Cuối tuần rồi em rảnh rỗi ngồi thâu chương trình Chopin do Đặng Thái Sơn chơi từ CD qua Casstte xài băng metal. Nghe trên CD tiếng đều đều không có cảm xúc nhưng khi nghe lại trên tape em thực sự bất ngờ. Từng tiếng piano nổi bật, tròn trịa căng mọng luyến láy lướt trên từng phím đàn, cảm xúc thật khó tả. Ông bạn đến nghe cùng cũng ngã ngửa ra vì quá bất ngờ. Hay thật.

10. Maidanhan

Bác bên đó có kiếm đc cuốn Tuấn Vũ Thiên Trang " Đam mê ", băng này khác hoàn toàn CD cùng tên, đoạn đầu có giọng thực của Tuấn Vũ và chắc chắn đc thu ở dạng Analog bác ạ. Nghe cách viết thì chắc bác chỉ ở Mỹ
    Ở minh đôi khi bây giờ thật giả lẫn lộn lắm, xuất hiện một số bác mua mấy cai đầu băng cối đi kèm mấy Equilizer cùng 1 đống đĩa CD hiệu Phono tự sao, viết chữ rõ đẹp : SAO TỪ BĂNG CỐI và nhận thu lại ra băng cối băg cassette với thù lao khá cao. Đồ Số nhưng gắn mác Analog, đầu dê thịt chó kinh khủng. Họ chưa qua thời thèm thuồng đi nghe nhờ băng cối các cuốn băng của Ty văn hóa Sài gòn trc đây nên không có cảm giác về tiếng xì đặc trưng của Tape, tiếng thô ráp của thu trực tiếp không qua chỉnh sửa không remix bằng Equilizer. Tôi chơi với 1 bac lớn tuổi và 2 chú cháu đang cố làm Equilizer bằng đèn hoàn toàn nhưng cũng thú thật là chỉ để mô phỏng cảm giác chuyển lại từ CD về Tape theo nguyên lý suy hao mà CD đã tạo gây ra thôi bác ạ
    Chắc mấy băng của bác là đồ vẫn thu từ nguồn băng Analog đó.

11. Maidanhan

Dear bác
    Bác thu thử bản " Người ở đừng về " của Văn Vượng ra băng Crome UD-S II nhũ đỏ thử xem, xúc cảm thể hiện tốt lắm. Theo thiển ý tôi, một số loại hình nhạc cụ thu trên băng Metal thì tốt rồi nhưng dường như hơi tốn quá. Băng Metal thể hiện các chi tiết xuất hiện nhanh trong 1 đoạn nhiều âm tiết tốt hơn hầu hết các băng khác, không biết tôi cảm nhận vậy có khác không

12. cup_of_cafe

Em không có bản đó. Về băng crome em chỉ có loại UD2 (thông dụng ở VN), UD2 nhãn đỏ của Nhật, XL2, XL2S (loại vỏ ghi xám nặng chịch), UDXL2, Sony Ux Pro và 1 số băng metal như MA, UD, MX.

Nhạc vàng, nhạc tiền chiến em nghi trên băng XL2, đặc biệt XL2S tiếng rất truyền cảm, dẻo, ấm. Nếu nhạc Jazz hoặc cổ điển thì metal không có đối thủ, tiếp theo là dòng XL2.
    Đây là cảm nhận của riêng em thôi :D

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác mua nhanh thế :D

Mấy cuốn CrO2 thì thâu đều tốt hết bác, nhưng với máy thâu bình thường sẽ ít thấy sự khác nhau về chất âm của từng loại băng, với máy thâu tốt thì điều này thể hiện rõ hơn. Riêng SKC (Korea) thì em chưa xài, nhưng em đoán chắc nó không bằng các loại của TDK, Maxell hay Sony đâu.

Băng Metal Maxell MX cho chất âm cũng đặt biệt lắm.

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Anh L mua nhiều băng nhỉ! Chắc anh mua ở GW shop?

Em thấy chất lượng sợi băng gốc của Mỹ có vẻ tốt hơn của châu Âu, ít bị mốc và thôi bột từ, và tỉ lệ băng CrO2 cũng nhiều nữa, nhưng ngặt nỗi đa số những băng CrO2 này ít có làm lỗ ở gáy băng để máy Deck đời mới tự động nhận loại băng, nên máy cứ nhầm là Normal nên EQ khi play là Normal, nghe treble lên nhiều lắm!

15. lamphuong

Nhiều kha khá rồi . Anh thấy bên này cd và Lp còn nhiều ..nên tập trung vô băng cassette Zorro , chỉ khi Lp và cd hay đặc biệt lắm mới mua và quan trọng là chất lượng Lp và Cassette , sắp tới lùng thêm băng cối nữa ...mua những thứ này chỉ có ở nhà sách cũ , GW , hay bán đồ cũ điện tử mới còn ..và nhiều người khác cũng đi lùng mua như mình . ..mà thật sự đến mấy chổ này mới vui , mới gặp những thứ mình không ngờ còn tồn tại .

16. Bonhoachichchoe

Bonhoachichchoe Approved Member

Bác dí mỏ hàn nóng vào cạnh lỗ kia là máy nhận Cờ rôm ngay và luôn.Em toàn chơi máy cassette recorder thêm tý treble thấy tốt :lol: . Bác biết cassette 234 làm puli lại bị bịnh gi không :oops:

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Vậy anh phải sắm đầu Deck xịn xịn một chút để chơi rồi.
    Sao em thấy anh mua ít băng Rock vậy?

18. hon wong

hon wong Advanced Member

chao zorro , skc mình đở ôm 1 hộp rồi :( thâu nghe dãi cao tói vọng ca sĩ thì nghe bẻ thất vọng :mrgreen: hay tai máy thâu em dở,( thâu bằng 555 esa) hôm nao găp anh em biéu anh vài cuốn thâu chơi,

19. lamphuong

Có cassette tape nhạc rock nhưng mới kiếm được ít ..yên tâm đi Zorro nhạc hay khó thoát khỏi tay Anh lắm :D , khi nào có dịp sẽ gửi vể Việt Nam để nhìn thấy thích hơn cd.

20. Maidanhan

Dear bác

Băng Hàn tôi cũng dùng qua của SAMSUNG, Lucky Goldstart ( Tức LG những năm 1990 ) và SKC. Nói chung các hãng đều gắng cải tiến để dải cao tốt lên, nhưng mong muốn đó chính là hạn chế mà băng Hàn không đạt được so với các tên tuổi khổng lồ Maxell, SONY, Panasonic, TDK, Zebza. Bác hình như là người Nam, chắc bác cũng ít nhiều gắn bó với các giai điệu vùng miền đặc trưng. Dám chắc với bác lớp vọng cổ như " Hoa mua trắng " ( Bản của Phượng Liên ca 1980s ), " Về Dầu Tiến " hay " Chọn người tình " thu trên các băng này sẽ tốt vì các cụ dạy " Nồi đông xáo ốc, nồi đất xáo ếch " bác ạ.
    Về đầu thu, nhiều máy 3Head thu cũng thường không đc như kỳ vọng của người mua. Bác có thể tìm mua máy Kyocera 2Head nhưng thu rất tốt ( bác gọi số này tham khảo 0903408104 ), nhiều máy 3Head theo không kịp hay máy kenwood KX-1100G (3Head thuộc máy ít tiền ) thay đi vài quả tụ nhiều máy khác thu không bì đc đâu
    Cảm ơn PM của bác

21. Maidanhan

Dear bác
    Sony Ux Pro cái này nhiều tiếng cao và tốt quá, thu nhạc Pre 75 và các bài hát truyền thống của Dai TNVN từ nguồn số sẽ chói, phải chỉnh Bias âm đi nhiều hơn để cân bằng, nói chung. Những CD như Tuấn Vũ 2 "Hoa Biển" bản thu 1987 tự nó nhiều trầm lại phù hợp. Giọng Ngọc Lan, Kiều Nga thu trên này thể hiện hết chất kim sáng nhưng làm tiếng bass có phần bị lấn át so với Maxell loại nặng chịch kia

Các bản hòa tấu của giàn nhạc "Cây Vỹ Cầm " hay " Mùa thu " thu ra XL2, XL2S cho chất lượng rất cân bằng . Các LP cũ 1960, 1970
    thu ra băng Metal MX, XR, bias tốt tiếng kim khí cơ học của bộ gõ nghe không kém trên đĩa là bao. Một bài hát quen thuộc và khá phổ biến " Con kênh xanh xanh " hay " Diễm xưa " qua sự phối của Dàn nhạc DTNVN nghe mang lại cảm giác rất hàn lâm, cảm giác này tăng lên không biết có phải tôi thích nghe cassette giồng bác hay không nữa.
    Nhà tôi ở Yên Viên bác ạ. Tất cả là cảm nhận cá nhân mà bác. Cái đó khó mà có chân lý, gắng tìm điểm chung mà chắt lọc thôi bác

22. cup_of_cafe

Nhà em cũng gần nhà bác. Hôm nào dịp cuối tuần em qua giao lưu với nhé.

Thanks bác

23. Maidanhan

Dear bác

Cảm ơn tấm thịnh tình của bác.
    Từ 2 năm nay, tôi gặp nhiều việc không vui, có khi dùng từ đau thuơng cũng không quá. Như câu ngạn ngữ " họa vô đơn chí ", tất cả amply đèn, Pre đèn , DAC đèn, phono đèn với 5 kiểi đèn khác nhau phù hợkp cho 4 loại băng cơ bản Normal, Cr2O, Metal đều lăn ra chết cách nhau vài tuần 1. Vài tháng nay, nhờ 1 bác lớn tuổi cũng chơi như tôi sắp về hưu động viên, tôi dần có lại chút nhựa sống. Bác sang mà không có gì chia sẻ sẽ mất công. Tôi sẽ chủ động khi activate lại hết
    Buốn quá, chuyển mấy chục máy về HPG dù sống trên này là chủ yếu bác ạ

24. cup_of_cafe

Máy móc trục trặc là chuyện bình thường mà bác, nhất là những máy móc tuổi đời ngót nghét mấy chục năm rồi.
    Bác cứ dần khôi phục lại niềm đam mê thôi, khi nào hệ thống ổn định em lại mong có dịp giao lưu.

Thanks bác

25. hon wong

hon wong Advanced Member

tks bác mai,bác chỉ bảo nhìu điều bổ ích trên con đường( đau khổ) :mrgreen: cassette tape của em ạ :)loại băng skc này thâu dở lắm ,test trươc khi thâu thì tín hiẹu high luon thấp hơn tín hiẹu low ko kéo lên nỗi cho cân bằng ,trong lúc thâu thì vọng ca sĩ bị bể (có tiếng vang nhẹ)dù db để ko quá cao chỉ để ở 3_4db thôi ,mà cho loại băng tape ll này.

Share This Page

Loading...