Bàn về loa field-coil và open baffle

Discussion in 'Loa' started by GOHOME, 29/3/13.

1. GOHOME

GOHOME Advanced Member

con của bác chạy nguồn bao nhiêu vôn vậy ? Em đang chơi M10 bass nó đầy nhà cũng thùng hở luôn .

2. Giang Nam

Giang Nam Advanced Member

Nguồn tube ra DC
    115v M10 thì hay quá rồi.

3. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Em ghép với 2A3 bass nó nhanh và dứt lắm . .

thinhgia likes this.
  4. Giang Nam

Bữa nào qua mình nghe thử, tiếng rất Tốt đèn 300B fulmusic loại đời đầu Tập cận Bình tiếng rất tốt.. 300B làm bình thường không nghe nổi. Mình có 2 đôi Field coil jensen A12 đang nghe còn đôi Rola (RCA) CÒN TRONG KHO.

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Dù không nhanh hơn được nhưng nếu có thể phối ghep hợp lý vói các driver phù hợp đương nhiên sẽ hữu ích hơn chứ bác?
    Khi chọn điểm cut off em nghĩ rất khó để phân định cho hoàn hảo vì luôn xảy ra tình huống được và mất
    Em thì nghĩ là nếu để cut off 30hz thì sẽ hơi uổng cho cái woofer vì ít có việc làm cho nó trong hệ thống, Khi bác dự tính cut tại 30hz em chưa hình dung ra cái horn bác sẽ làm kích thước lớn chừng nào ?
    Em cũng khoái nghịch như cách bác đề cập nhưng vì cũng rất khó kiếm driver tốt hoặc mắc để đảm nhiệm khoảng 300hz hắt lên, cũng chỉ là thử nghiệm thôi còn chủ quan đánh giá khoảng này em vẫn cho là midlow với cones driver tiếng sẽ hay hơn là comperession driver nếu so sánh tone nhạc tuy nhiên em cũng chỉ đánh giá trên dự đoán mà thôi vì em cần thực tế nữa để khẳng định dự đoán của em là đúng hay trật

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không rõ hệ thống bác thể hiện ra sao
    Cái yếu điểm của Open baffle là đàn dây và Contrabass không thể búng căng tiếng được nên ý cá nhân em nó là cái yếu điểm lớn hơn cả phần low frequency mà nó cần phải đảm nhiệm

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đúng là 2a3 nghe sướng hơn 300b
    Phần amp đèn em không biết chọc đang nhờ anh bạn làm giúp làm cặp mono block sài toàn bộ Tango dòng chót luôn
    Xu thế em cũng chuyển qua sài 2a3 luôn

8. Giang Nam

Vâng, bác nói đúng nó còn liên qua cả hệ thống,....
    điện đóm, phòng phèo....

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em cũng không cho là do phòng,hay điện đóm cái em nghĩ đến là không có room cộng hưởng ở midlow cho nó nên khi setup Open baffle chúng ta phải chấp nhận mặc định nó vậy, Chính vì thế em mới không đào tiếp Open baffle vì em nghe cũng không cần tiếng bass đậm quá nhưng khi thấy cai khiếm khuyết trên là em vội bỏ liền và chưa biết khi nào mới quay đầu lại

vtrung_khoa likes this.
  10. GOHOME

GOHOME Advanced Member

300Hz comperession driver không chịu nổi rồi nhưng ở mid high thì là chuyện khác , 4350 jbl nó dung hòa vấn đề này . Em thấy cắt ở 800Hz ( 3 way ) và 300Hz ( 4 way ) nó có hiện tượng hai âm khi thay đổi âm lượng hiện tượng này rất rỏ khi thử giọng Khánh ly or Tuấn ngọc .
    Em thích nhất là 3 way cắt 500Hz , ở hệ thống (em post phía trên ) giữa horn và cabinet có một tấm gì đó nghe nói rằng nó có tác dụng như " gom " mid vào đó để tránh hiện tượng hai âm , biết đâu tần số thấp lại nhanh lên :eek:
    @ cut 30Hz em xử lí ở OPT .

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thực ra cut off 300hz với comperssion driver của Go-to hay YL đều làm chuyện này dễ mà bác, vấn đề của em là mua chúng chơi cũng được dù hơi mắc nhưng dở cái nữa là horn và adapter lại phải làm nên nó làm em hơi nản vì mất cả tiền và công nên em tạm bỏ qua

Em chưa hình dung ra cái tấm che mà bác nói nó nằm chỗ nào trong thùng hay ngoài thùng ?

Em vẫn chưa hình dung bác xử lý 30hz ở OPT nhưng sau đó nguồn này đấu nối với hệ thống thế nào ?

12. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Bác không thất vọng với Contrabass qua thùng này đâu , hở nhưng vừa thôi nó là 1 dạng horn bass .

Attached Files:

thinhgia likes this.
  13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có cái Video clip thì tốt, cái gì thực tế cũng hơn bác làm cái clip đi

14. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Bác xem hình cái tấm màng giửa horn mid và thùng loa , tay người Nhật khuyên em nên theo hướng này .
    Diaphragm của goto hay YL vẩn kêu 300Hz nhưng công suất bao nhiêu mới là quan trong .

Attached Files:

15. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Em ở Biên Hòa , rất vui khi được chia sẽ đam mê với Bác .

16. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Cảm ơn Bác Thinhgia đã chia sẻ
    Có thể em nghĩ khác, nếu tiếng bass nhanh hơn thì đều chắc chắn rằng nhịp bài nhạc sẽ trệch. Theo suy nghĩ ngoài việc hỗ trợ hoà quyện nền âm, âm bass còn vai trò quan trọng giữ nhịp cho toàn bộ bài nhạc, và nếu nhanh chậm tiếng bass so với các âm khác thì chắc bản nhạc không ổn.
    Có thể kết cấu mỗi loại loa khác nhau (vì rất nhiều thứ ảnh hưởng đến âm phát ra từ loa. Và cũng có thể cấu tạo thiết kế những chiếc 416, hay 515 kia có độ rung màng loa nhậy hơn hay không ?
    Và nếu Bác đả nghe FieldCoil thì Bác có còn chọn 416 hay 515 không ?

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tấm này em không đoán được hết ý đồ chủ nhân, nhưng việc để khoảng cách xa giữa woofer và driver có thể là nguyên nhân họ cần treo tấm màn này để mix sound chăng
    Trước đây Thùng Onken 360l họ có treo tấm Insulation phía sau như cách mà hệ thống này có đề cập phía sau thùng loa
    YL hay Go-to công suất đâu khoảng ~20w gì đó mà nếu nói về công suất củ loa có lẽ Go-to và YL là dòng ăn công suất khá thấp mà bác nhẹ hơn JBL hay Altec nhiều

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nhanh chậm trong ở đây là sự so sánh các driver khi cùng làm việc trên hệ thống, có thể bác chưa từng thử nên bác chưa thấy đó thôi, đôi khi cái sự chệch đó nó vẫn xảy ra trên mọi hệ thống có thể lớn hoặc nhỏ và đa số chúng ta dễ cho qua
    Nhưng bác cứ thử như em nói bác sẽ rõ mọi chuyện và sẽ thấy nó là kinh nghiệm cho mình
    Em vẫn sài 416A
    Trong một số trường hợp Field coil không là tất cả, vì không phải Field coil nào cũng hay hết,
    Tùy từng hoàn cảnh, sở thích mà chọn, rồi cân đo đong đếm cái được cái mất, vì không có cái nào hoàn hảo tất cả,
    Tuy nhiên Field coil vẫn là loại driver có các tiêu chí tốt hơn ít nhất là trên lý thuyết và điều này không phải bàn nhiều, nhưng lựa chọn cuối cùng có thể sẽ tùy thuộc vào rất nhiều thực trạng của mỗi củ loa cũng như hệ thống

ngockcntb likes this.
  19. Giang Nam

Tôi nghe nhiều loa Field coil loa nào cũng hay chỉ có điều nhện phíp nó Oánh nhanh hơn.... giá mua cũng max hơn ...

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có thể bác gặp maỵ hơn em về field coil speaker đó em cùng từng mua và từng bán nó nên em cũng biết chút ít
    Giá field coil mắc rẻ cũng tùy loại chứ bác

21. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Field coil nó có là gì đâu mà đem ra khè nhau cái chất vẩn phụ thuộc vào Diaphragm , voice coil ... cái hay mà " đổ đồng " thì không còn ... hay nữa .

22. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Diaphragm WE594 ( gip ) , 375 , 2440 , 2441 em đã nghe và test thực tế trên cùng amplifier 2A3PP với máy phát tần 500Hz :
    - Diaphragm 2441 không chịu nồi nghe rỏ tiếng rè có lẻ nó va chạm với phase plug .
    - 375 không bị tình trạng trên nhưng so với we594 thì suy giảm khá nhiều .
    Vì vậy goto hay YL chơi ở 300Hz với công suất an toàn là bao nhiêu .

23. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Nếu nói so sánh giữa các driver thì đấy là chuyện khác. Vì sẽ không có driver nào giống nhau cả. Nó phụ thuộc nhiều vào thành phần về chất liệu cấu thành nên chúng như vỏ khung, màng loa, nhện, coil, thậm chí cả khe từ hay tay nghề dán màng, dán coil ..Có thể như Bác GiangNam chia sẻ như về loại nhện phíp sẽ khác nhện ép sợi... Vì thế so sánh các loại khác nhau có thể chưa đến bản chất vấn đề, mà có thể cảm nhận rõ trên nhịp nền nhạc. Nói chung FC cũng chỉ là chiếc loa có khác hơn là nguồn từ trường do cuộn dây điện tạo ra.

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Mỗi driver khi xác định dùng nó khi bác biết khoảng suy hao đó đương nhiên bác sẽ không dùng nó cho khoảng tần số đó nữa, có thể bác phải chọn khúc ngon nhất để xác lập lại điểm cut off cho xover, cái này là tùy thuộc người chơi
    Và trong nhóm driver đó khi bác nắm rõ bác cũng sẽ chọn miếng ngon nhất mà bác thấy là thích hợp với cái mình muốn
    Về Go-to hay YL em không hiểu ý bác nói? bác có thể tham khảo thêm về GO-to spec trong link dưới YL thì em có ít thông tin hơn
    http://www.eifl.co.jp/index/goto/goto.htm

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

So sánh là vô cùng và luôn khập khiễng
    Nhưng cái em nêu ra thì bác có thể thấy là không có gì khập khiễng ở đây cả vì chi so sánh "Nhanh và Chậm " giữa các driver với nhau không nói hay dở giữa chúng
    Bác nghe qua cặp Field coil em setup trong youtube trước đây vì khi đó em làm chưa ưng ý nên hiện đang xếp góc khoảng 3 năm nay em cũng sẽ sớm setup lại cho nó khi có thời gian

Last edited: 1/4/17
    vtrung_khoa likes this.

Share This Page

Loading...