Bàn về loa field-coil và open baffle

Discussion in 'Loa' started by GOHOME, 29/3/13.

1. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Cho thằng bạn mượn cái mẩu lỏi từ để tự làm field coil hôm nay đi đòi lại thì nó như thế này đây ! May là vẩn còn .

Attached Files:

2. audiovinh

audiovinh Advanced Member

**
    Cục sắt bác đòi từ thằng bạn là là cục sắt non hay cái gì vậy. Bác có sắt non để làm lõi từ từ field coil không bác. Em đang tìm cục sắt non để tiện lõi field coil mà chưa có, bác có biết ở đâu có không, chỉ dùm em hoặc mua hộ em.
    Nói về loa field coil, hiện nay trên Ebay những cặp loa đồng bộ họ bán cũng khá đắt, còn những chiếc loa rời rạc thì "lọc cạch". Em đã 1 lần đấu giá 1 cặp field coil trên Ebay:(A pair of 24,5 cm field coil fullrange speakers with spiders Telefunken) song phải bỏ cuộc vì giá nó đóng thầu lên tới trên 517 USD chưa tính tiền Shipping nên mình không theo nổi.
    Thông tin về lõi field coil bác tìm gúp em nhé.

3. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Cái mẩu để đi đặt tiện/phay hệ inch kết cấu gần giống WE594 phiên bản 2 .

4. audiovinh

audiovinh Advanced Member

Em hỏi bác cục sắt đó là để nhờ bác có thì chuyển nhượng cho em vài cục hoặc bác biết ở đâu có bán sắt non để làm nam châm điện thì chỉ dùm em hoặc mua hộ em

5. GOHOME

GOHOME Advanced Member

" sắt non " phải có thông số cụ thể Bác , rồi đến mấy chổ luyện sắt đó . cái thằng " xã chất độc ra biển và chôn rác " gần bác nó làm ok .

PGC2003 likes this.
  6. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Chào tất cả .
    Có nhiều Bác hỏi em vụ sắt nên post trả lời chung cho tiện .
    * các phi lớn cho 2440 , 375 , 288 , 150-4C ngày trước chia lại của người bạn hiện chỉ còn 3 bộ nên để dành chơi không bán loại này đúc luyện bên Ohio ( 6 tháng mới có hàng ) 1 cặp lỏi cho 375 là 850 USD chưa ship .
    * Ở Việt Nam thì các công ty lớn làm vẩn ok , một mẻ nung là 3 tấn ( sắt 10 mới luyện được ) ra thành phẩm ( sắt 2 or 4 ) hao hụt hết 30% giá 65 triệu/1 tấn , chưa tính khuôn bọng vận chuyển gì hết .

@ Lưu ý 3 tấn cho một kích cở nhé mà làm một cái loa ta cần 2 kích cở .
    Mong các bác hiểu và thông cảm .

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

@GOHOME
    Bác có khi nào nghĩ đến modify lài cái cap đằng sau cái 2440 này hoặc tương đương ?
    Em đánh giá thôi vì ở buồng nén này độ va đập màng Diaphragm với nắp sau sẽ ảnh hưởng về âm sắc bởi vậy các củ horn thường có tấm mút hoặc nỉ để damping nó chính vì thế nên nếu em có điều kiện sẽ modify lại cái nắp này bằng gỗ thịt ghép em và em cho là âm thanh sẽ tốt nên nhưng vì hoàn cảnh không phù hợp nên nghĩ và làm đã lâu nhưng không có hoàn cảnh thích hợp nếu bác thấy có thể bác thử xem sao vì chi phí cho nó em nghĩ là không tốn nhiều tiền lắm

8. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Bác nhắc em mới nhớ , có hai trường phái nếu gổ có Chau chuyên làm 288 , 802 còn đồng thau thì Gip clone we594 . Nhà có sẳn máy phay CNC nên chuyện này đơn giản nhưng không biết làm theo loại nào ? Nếu cái lưng gù nghe lực lớn và khè hơn .

Attached Files:

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ bác làm cho 288 phía sau phẳng đít phần trong làm sao có hình cầu bám sát Diaphragm tương tự các căp IPC hoăc 288b có nắp cap nhựa đậy ở phía trong bác có thể làm dày hơn bình thường việc còn lại bác kiếm con vít dài hơn để ghép lắp này với driver còn cọc loa bác làm mới chạy thẳng như YL acoustic
    và nếu là JBL bác cũng có thể làm vậy
    Về các dòng horn với nguyên liệu khác nhau em cũng nghe khá nhiều và so sánh thì kể cả các cặp rất nổi tiếng như
    Exclusive TH-4001 khi so sánh với các dòng khác như Yamamoto sound craft hay Onken wood horn hoặc các dòng Altec horn nói chung về chủng loại nguyên liệu để dùng thì ý em sẽ dùng hai loại là Solid timber " Gỗ thịt ghép " hoặc kim loại như Altec 311-90
    Và plywood wood horn em cho là có chất lượng nguyên liệu kém hơn hai loại nguyên liệu em nói ở đầu
    Nguyên liệu đồng em chưa nghe qua nhưng có thể đánh giá một cách chủ quan là nếu bác thiết kế hệ thống để nghe Classic hoặc nhiều nhạc cụ em nghĩ làm bằng đồng là tốt
    Nếu nghe Jazz và thiên hướng warm sound thì lựa chọn gỗ thịt là tốt hơn cả vậy tuỳ theo mục đích mà chọn loại nguyên liệu phù hợp
    Em sẽ hóng hớt xem kết quả thu được của bác ra sao ? Em nghĩ sẽ có kết quả tốt
    Bác làm cái nắp này dày nhất có thể vì nó cũng là " dao sắc không bằng chắc kê"

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Lưu ý bác là nên sài các loại gỗ thịt ghép thay vì gỗ tốt một khối sẽ dễ cong vênh hay bị nứt
    Gỗ nghép thanh càng nhỏ các tốt vì triệt tiêu sự cong vênh về lâu dài sẽ bền bỉ hơn khi chồng lớp gỗ chỉ việc xoay các thanh dan chéo theo miếng ghép là rất tốt rồi

11. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Hi thinhgia cám ơn vì đã chia sẽ .
    Hôm nay tìm lại thì nắp loại humpback không còn , nhưng em sẽ thử trên nắp của WE594 nó cũng có sự tương đồng .
    @ WE594 này copy từ phiên bản GIP mid nó rất quyến rủ .

Attached Files:

caphengocthao likes this.
  12. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Tiếp tục thực hiện FieldCoil 18" phiên bản " GOLDEN EDITION"
    + Thân vỏ được thiết kế mạ vàng cao cấp

+ Ướm thử thiết kế lại tem cho đúng

Cặp đôi " Đẹp về hình dáng"

ngockcntb likes this.
  13. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Hôm nay thêm được món này nhìn đơn giản nhưng không phải chổ nào cũng gia công được .

Attached Files:

14. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Chào các Bác.
    Em vừa mới được nghe loa fostex chuyển field coil được vài tháng, âm thanh nhẹ nhàng, quyến rủ, thật tuyệt vời. :D

DIY Projects and caphengocthao like this.
  15. Fieldcoil

Fieldcoil Approved Member

Chào các anh em,

Minh chơi field coil loa cũng khá lâu. Loa field coil nên chơi với open baffle hay nhất là chơi với open bass horn. Chai sẽ với anh em đây là loa Jensen field coil 18" chơi với amplifier 45 push-pull. Loa Jensen thời 30's độ nhạy rát cao.

Đối với em rất quan trọng phần DC nguồn. Khuyên anh em nên đầu tư vào DC power supply dùng tube. Chúc cả nhà vui vẻ

Attached Files:

16. GOHOME

GOHOME Advanced Member

ngockcntb and caphengocthao like this.
  17. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Up tiến độ , ồng thoát bằng thau cho chi tiết leng keng rỏ hơn .

Attached Files:

18. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Đưa cuộn field vào test với 12V/2A thấy từ lực rất mạnh , ngậm điện hơn 10h00 nhiệt khoảng 50 độ chẳng thắm vào đâu so với dây Thái 200 độ , cuối tuần đi Vủng Tàu đòi tesla meter đo kiểm lại .
    Thật là có công cho mượn mất công đòi !

Attached Files:

Last edited: 27/3/17
    ngockcntb likes this.
  19. DIY Projects

DIY Projects Advanced Members

Chính xác nó liên quan đến sự bảo hòa của mạch từ , nếu bác chơi TA4181 nên thử qua cabinet TA7331 mặc dù nó thiết kế cho TA4151 .
    Mình còn cặp TA4151 dự định theo dự án này .

Attached Files:

Fieldcoil and ngockcntb like this.
  20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bac cu thu xem neu tot em theo chan bac
    Tuy nhien neu lam Field coil em dat much dinh cao hon cho Woofer vi du sao phan mid va high cua cac hang cung tam on va co san de sai nhuoc diem la Woofer khi set-up voi Compression driver luon chay cham hon cung nhu do nhay thap hon
    Nen em van uu tien chon cach lam sao cho phan Woofer duoc cai thien hon nua khi set-up giup he thong can bang tot hon

GOHOME likes this.
  21. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Bác nghĩ Woofer sẽ chậm hơn so với compressor driver mid à ?
    Em chơi và làm nhiều cặp FieldCoil khi kết hợp nghe cũng không thấy có gì chậm hơn cả (cả 2 hay 3 dải tách rời cũng vậy). Hay các driver khi Bác nghe điều chỉnh chưa đúng mực . Hay khi nghe em không phát hiện được.
    Vậy phải dùng máy đo nào mới đánh giá đúng bản chất của vấn đề.

Last edited: 29/3/17
  22. GOHOME

GOHOME Advanced Member

" Bass nhanh hơn nữa được không " nó là kim chỉ nam của dân audio !
    Dải trầm sóng âm lại không định hướng nên tốc độ không bao giở bằng mid được , loa lại mải trung thành với hiệu suất nhỏ hơn 1 của mình . Theo em dùng driver mid có tần số cắt càng thấp càng tốt còn Woofer nên chơi cabinet dạng horn để tăng độ nhạy hở lưng luôn cho khỏe cut off F ở 30Hz là ok rồi .

ngockcntb likes this.
  23. Giang Nam

Giang Nam Advanced Member

Hiện tôi cũng đang chơi loa FieldCoil jensen 12" thùng hở lưng đánh 300b tiếng bass xuống thấp.

Last edited: 30/3/17
    GOHOME likes this.
  24. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Attached Files:

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

â
    Nếu bác test nhanh chậm bác thử kiếm woofer Altec 416 hay 515 bác chạy cùng Field coil bác ghép trên cùng hệ thống bác chỉ đảo woofer thôi bác sẽ thấy rõ hơn khi nó đã nằm chết cùng hệ thống với Mid và Tweeter mà bác đang nghe
    Cái này bác không cần máy đo chơi bằng tai thấy liền, chẳng qua khi chúng ta nghe đôi khi chung ta bỏ qua các yếu tố bên lề mà thôi

hoangtrong and GOHOME like this.

Share This Page

Loading...