Bàn về loa field-coil và open baffle

Discussion in 'Loa' started by GOHOME, 29/3/13.

1. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Mark 950r ahj. Đo nguội trên thực tế với VOM thần thánh:
    Loa 1:
    - VC: R:3.9r/ L: 0.039mH
    - FC: R: 1015r/ L: 4H
    Loa 2:
    - VC R:3.9r/ L0.039mH
    - FC: R: 975r/ L: 3.85H
    ================
    Cụ nào dùng FC cổ FC có Rdc ~ 900-1000r cho em sơ đồ nguồn ưng ý nhứt của các cụ giúp.
    Em sợt thử thấy nguồn cổ chỉ đơn giản thí này thôi hả các cụ ( Nắn đèn + cặp tụ 8uf . FC còn được tận dụng dùng L trong mạch nắn nguồn CLC :shock: )
    http://www.rfcafe.com/references/radio- ... y-1936.jpg

2. GOHOME

GOHOME Advanced Member

150vdc / 950 rdc = 0.158 mA không hợp lí bác ơi .

3. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Đây Bác : http://www.ebay.com/itm/pair-8-20cm-Fie ... 2147129761

pair 8" 20cm FieldCoil Fullrange Speaker Graetz BV8070 1950 vintage germany

pair 8" 20cm FieldCoil Fullrange Speaker Graetz BV8070 1950 vintage germany Legendary GRAETZ fieldcoil drivers , made in the 1950 by GRAETZ, made in WEST-GERMANY. The drivers are in good condition. The 2 drivers are 20 cm = 8" first choice for all single ended tube amplifier, you will hear the difference, very high efficient. That s why they have fieldcoils. 950 OHM fieldcoil, need 100 Volt DC with around 80mA The sound is very detailed, natural and perfect for JAZZ or classic music . The voicecoil is 4 OHM Both are identical sounding ! no rubbing, perfect paper cones without any damage. More of this stuff in my other auctions. International buyers always welcome. I take a lot of pride in the way I package my items. Everything I ship out is carefully and professionally packaged. I have a great deal of respect for vintage items and I pack everything the way I would want it packed if I were the buyer. Quality packaging is guaranteed! all payments, shipping worldwide!

4. jamahamvui1978

Em cảm ơn các cụ hỗ trợ!

Nguồn nắn diode cho FC sụt áp ghê không các cụ. Em chỉ cần nguồn nắn CLC tầm 100v gắn vô sụt áp là vừa tầm khoảng 80-90ma đúng không các cụ ( khỏi phải xài trở định dòng trong mạch nắn) .
    Nhìn thấy 4ohm là cặp này hơi khó nhằn ồi, thể nào nó rẻ thối. OPT em quấn toàn 6-8 ohm mới nhọ chứ, rủi nó hót ra đúng thứ em cần lại phải quay lại đám OPT ... gãy tay :mrgreen:

5. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Tốt nhất Bác tìm bộ nguồn có thể điều chỉnh điện áp DC thử trước theo cách thay đổi điện áp vào đến khi nào cảm thấy ưng nhất thì fix và làm bộ nguồn nắn khác. Tiếc là em chỉ chơi áp thấp không có loại từ 100 VDC trở lên để đưa Bác thử. Cũng làm bộ nguồn áp thấp nắn diot cũng không thấy sụt áp nhiều . Loại vioce coil 4 ohms thì chắc khó đánh . Cứ thử trước, không hay tìm màng tốt và loại coil 8 ohm hay 16 ohm thay vào nâng cấp , chắc sẽ cải thiện nhiều.

6. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Bác tính trừ hao công suất gấp đôi đầu ra vài loại vốn cách nhau khoảng 20v là ok .

7. jamahamvui1978

Em có hỏi một cụ trên diyaudio, người mà em cảm nhận rất thần thánh cặp loa này, về nguồn nuôi FC và bữa nay cụ ấy trả lời:
    Sốc với dân diy quốc tế chưa :D
    Tóm lại nguồn nuôi FC cho loa này khá đơn giản và đúng như chỉ chỉ dẫn của các cụ. Em sẽ test nguồn như nguyên bản và nguồn CLC giống các cụ rồi chọn lấy cái ưng ý nhất.
    P/s: Em sắp đóng điện rồi, chỉ còn quay thêm 1 cặp choke nữa là xong vì đang khá nóng lòng muốn nghe em nó hót ra sao :D . Còn lưu ý gì về nguồn hay cách đón điện, sử dụng loa FC sao cho hiệu quả và không mất lệ phí xxx các cụ cứ gạch đầu giúp em nha, tks!

Attached Files:

8. FieldCoil Adventure

Bác cứ thử đóng điện với áp trên dưới 100 VDC thì chắc ổn. Nói chung nguồn cho FC cũng đơn giản như nắn DC cho Amp. Khi đưa điện áp vào nhớ kiểm tra cực từ trường loa cho chuẩn, có thể đổi đầu dây điện cho từ trường ra đúng cực. Cấp nguồn DC cho cuộn FC khoảng trên dưới 15 phút, khi thấy không quá nóng hay không bất thường gì xảy ra thì cấp tín hiệu vào cọc voice coil và thưởng thức.
    Trải ngihệm với dòng FC thì lệ phí cũng không nhỏ vì phải chi phí thêm bộ nguồn ..., vấn đề là làm sao tìm được loại loa tốt, đáng mà trải nghiệm.
    Đợi Bác cho tin tiếp

9. jamahamvui1978

Em kiếm không ra cặp nguồn bác ơi. Tối qua mót quá lấy tạm cục nguồn xuyến (0-35v) x 2 /70VA đóng thử. Sau nắn 103v, đấu vào FC rớt còn 96v, ngâm 10-15' không cấp tín hiệu sờ FC hơi có cảm giác hơi ấm ấm hơn chút thì áp lên 97v.
    Bước đầu kiểm tra thấy loa hoạt động hoàn toàn bình thường, xác định xong cực của FC và VC. Cái cảm giác đóng điện và xác định cực phê thật, em để đồng xu vào vào giữa loa, lúi húi quẹt cục pin 9v vào VC => tý nó văng vào mặt, hồi hộp muốn vãi ra ... khú khú :mrgreen:
    Độ nhạy cặp này với nguồn như vậy em nghĩ trên 100db. Mấy loa 94-97 em từng quẹt qua chưa thấy cặp nào phản ứng dữ vậy cả.

10. jamahamvui1978

Nghe em nó hót rồi các cụ :lol:
    Nhịn lắm mới không chưởng cho vợ phát, hỳ hục mấy bữa mà vợ em nghe rồi cưới nghặt nghẽo rồi khen Tuấn Hiệp hát như Bác đọc tuyên ngôn độc lập & mấy ông phường thích loa này mới đau chứ :mrgreen:

11. FieldCoil Adventure

Vậy chuẩn bị tìm cặp thứ hai để trải nghiệm tiếp Bác ạ. Khi chơi FC cần phải biết rõ loa như thế nào thì đỡ tốn học phí. Vì loại này khi thư nghe không tốt rất khó sang nhượng lại mà chỉ có phe đồng nát thích thôi.

12. minhhoang

minhhoang Advanced Member

kiếm cặp khác đi cụ, cặp đó để lại e nghịch ;) haha

13. jamahamvui1978

Em để hai loa lên mặt bàn, không thùng bọng gì cả rồi cấp tín hiệu nghe thôi.
    Đồng nát là đồng nát thế nào được :lol: . làm loa mid cực ngon mà. Mờ it nhất nó cũng có bộ xương ngon theo chuẩn FC, lõi thép non tốt, VC tốt .... Từ từ em vọc thêm, vọc đến khi hỏng phá ra nghịch nón, nghịch FC giống các cụ :mrgreen:

baonam likes this.
  14. single end

single end Advanced Member

Mới lôi về cặp fieldcoil Jensen A12 6000 ohm , tét chạy 280V@~50mA, tiếng mic khủng khiếp , đang lọ mọ chưa biết đấu cực DC như thế nào :

Attached Files:

15. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cặp này khoai lắm, bác phải lọ mọ cả năm chứ chẳng chơi :lol:

Cực DC thì em xác định bằng tai :mrgreen:

16. jamahamvui1978

"Lại một người nữa giống như tôi, chết thêm một nạn nhân mới ...." :lol:
    Công nhận đã chơi FC là khỏi quay lại chơi loa khác. Mid nghe thực mà ma mị, mid low chi tiết khủng khiếp. Ghét nhất ở cặp loa của em dải cao chắc với tới giỏi lắm được 12khz là cắm đầu, dưới nó cắt chắc trên 100hz quãng xa nên vợ em nghe khen như loa phường :mrgreen:

17. FieldCoil Adventure

Sửa lại do trùng bên dưới......................................................

18. FieldCoil Adventure

Mới chỉ một cặp thì chưa phải là nạn nhân. Mới bắt đầu trải nghiệm thôi.
    Bác nói vậy người khác sẽ ít quan tâm. Nếu chơi loại này nên quan tâm kỹ, và sau đó sẽ không quan tâm loa khác.
    Bác Yamaham sáng nào rảnh ghé em nghe , Ho Văn Huê - Phú Nhuận. Vì phòng chưa có đồ đạt nên tiếng còn ù, Chắc cần nhiều thời gian xử lý vụ này

19. single end

Em quấn nguồn chạy từ 220V , lên từng nấc 20V tới 300V . Chạy áp thấp tiếng khô quá, chạy áp tầm 280->300 V tiếng dịu dàng hẳn lại . Không biết có đúng không . Nguồn em chạy đèn PY82 Mullar , lọc CLC tiếng im phăng phắc không ù sì gì cả .Bác nào có cao kiến gì ném em cục đá để cho đỡ lọ mọ .

20. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Đa phần lỏi từ ( field coil , alnico .... ) của loa đều có cực tính giống nhau vì vậy anh có thể set theo hai bước sau :
    1-Lấy 1 cái loa ( bé thôi ) đưa cái đáy của nó vào mủi của loa jensen ( nhớ lấy tay kiềm lại đề phòng nó hít mạnh quá ) nếu nó đẩy ra thì 2 lỏi từ cùng cực tính => loa jensen cuộn field cấp điện sai +/- .
    2- Lấy pin 1.5VDC quẹt vào 2 đầu cuộn voice , quan sát nếu thấy màng loa đẩy ra phía trước thì đầu pin + cũng chính là cọc dương của loa .

21. single end

Làm theo lời bác Gohome phân cực cho loa và DC đúng như mình dự đoán , cặp dây tín hiệu loa dây đen là dây âm . Cặp dây cấp nguồn DC dây cùng màu có sọc đen là dây âm . Cảm ơn bác Gohome nhé . Cặp loa fieldcoil của em chính xác ghi là Magnavox 12 (Thấy hình giống hêt như cặp Jensen A12) .
    Quá trình trải nghiệm cặp fieldcoil bắt đầu . Phá cặp loa Sony , tháo bỏ củ loa sony , gắn em field coil vào . Vác ACA thần thánh tẩn em nó - Tiếng em nó thánh thoát khác hẳn khi bỏ ngoài thùng , bass tròn trịa ,gòn gàng vùa nghe không thiếu . Chỉnh chọt bộ nguồn em nó , thay choke quấn bằng choke hãng , tiếng fieldcoil thay đổi hẳn ra, tiếng dịu dàng không như cảm giác gai như lúc đầu .
    Cho em nó du đấu với Goodman twincone 200C : Bass : Goodman 200C sâu và dày hơn .
    Mic : Goodman 200C không có cửa
    Treble : Goodman treble dày hơn nhưng treble fieldcoil nghe mịn màng hơn , tiếng có vẻ vang vang hơn .
    Tổng thể : Fieldcoil bass,mic OK . Treble còn phải bổ sung để nghe leng keng hơn . (Ai za còn nhiều chuyện đây )

Attached Files:

22. GOHOME

GOHOME Advanced Member

:) Chúc vui cuối tuần .

23. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Hôm nay tiếp tục dự ớn của hai năm đây ! Cái nắp 2440 tiện bằng mặt gắn tem ampex để ... nghe hay hơn 8) cuộn field cũng quấn xong rồi 1 cặp chạy 12VDC còn lại là 24VDC .

Attached Files:

ngockcntb likes this.
  24. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Vừa rồi mua được cặp 375 đời " heo giả cầy " :D khổ chủ thanh lí gở tiền ship ebay thôi , diaphragm họ gắn bèo quá nên phải thay cặp khác sẳn dịp chuyển giới tính luôn . hehe

Attached Files:

ngockcntb likes this.
  25. FieldCoil Adventure

Chuẩn bị góp mặt với : 18 inches FieldCoil , Version "Golden Edition"
    --------------------------------------------------------------

Share This Page

Loading...