Audio visual linh tinh lang tang

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by apham, 1/1/13.

1. apham

apham Advanced Member

Đầu năm xin kính chúc anh em VNAV dồi dào sức khỏe, tinh thần sảng khoái, gia đình con cái hạnh phúc và ủng hộ mình để thưởng thức món audiophile một cách trọn vẹn :)

Ực ực ực... phải nhấp 10 ngụp trà để trấn an mình khi mở topic này. Em cũng có ý khi tạo topic này vào buổi sáng sớm ngày 1/1/2013, thứ nhất là lúc này các bác đi chơi cả rồi, không ai chú ý và thứ hai là ngày đầu năm nên mọi người chắc chắn sẽ bao dung (năm mới Tết đến ai khắt khe làm gì), hehe

Thật sự là em đến với VNAV từ rất lâu rồi, nhân có topic này nên mình lục lại các topic và xem ảnh cũ trên đây thấy cũng bồi hồi... nhiều anh em cũ vẫn còn.

Topic đầu tiên. Newbie xin hỏi – 22/09/2006
    viewtopic.php?f=49&t=4256

Rồi bẵng 1 thời gian dài bỏ lơ với món âm thanh nghe nhìn, quay lại vào năm nay với topic mở hàng. Tư vấn dùm em loa Tannoy 607 – 24/05/2012
    viewtopic.php?f=20&t=76708

Có một điều mà em rút ra được khi tham gia trên các diễn đàn là chia sẻ và giao lưu thật nhiều sẽ giúp mình giảm học phí, nên qua topic này em mong các bác góp ý, chia sẻ dùm những điều hay ho trong môn audiophile này.

Thôi dông dài quá, box này là box show hàng nên em cũng bắt chước tập tọe, có điều là cách nhìn của em hơi khác các bác 1 chút, bà con vừa xem vừa cảm nhận qua con mắt nghệ thuật nhiếp ảnh nhé. Các bác giúp em để bớt học phí xuống, trả nhiều quá mà nó vẫn không khá, hehe

Tags:
  2. apham

apham Advanced Member

Đầu năm có thời gian rảnh quay lại âm thanh, lúc đó cặp loa JBL và amply Pioneer đã cũ quá nên phải tậu cái mới. Khi mua Denon 390 IV lúc đó nghĩ là oách lắm rồi. Hồi đó em cứ thấy cái nào có nhiều nút gạt, bấm bấm, loa A, B rồi A+B là khoái lắm. Giá mà dừng lại lúc này...

Mua amply xong rồi phải kiếm đầu phát... Hà hà hồi đó mua xong 1 bộ rồi tập tễnh qua VNAV học lóm, vỡ lẽ là phải đầu tư loa trước rồi mới đến thứ khác. Mình lại chơi ngược không :)

3. apham

apham Advanced Member

Sau đó lại tiếp tục đến loa, cũng bê đi bê về loa JBL LX800, Paradigm 5se, Tannoy 607 về ghép. Mấy cái này khó thiệt, ghép nghe cứ lùng bùng thật khó chịu.

Loa thì mấy cái trước em ít chụp nên có mỗi cái này trong máy ảnh, đố các bác biết là hiệu gì?

Không biết là do loa hay amply, rồi lại giữ loa đổi amply vì bên đi bê về cái loa là chán nhất, hì hì

À, xin báo cáo với các bác thể loại mà em thích là nhạc vocal, jazz, hòa tấu theo kiểu mấy cái đĩa Best Audiophile Voices hay nhạc Việt của các ca sỹ Mỹ Linh, Hồng Nhung, Lệ Quyên nha các bác. Chứ không nói cái này các bác chẳng biết đường nào tư vấn dùm.

4. apham

apham Advanced Member

Có vấn đề với ảnh upload lên VNAV khác với ảnh mà em đã resize từ trước. Để từ từ em làm batch processing chỉnh lại

Nhớ hồi đầu xem trên VNAV, nhiều thuật ngữ đọc chẳng hiểu gì cả, nghe bà con nói như sấm. Ví dụ như BACL em phải đọc hoài mới biết à, nó là biến áp cách ly. Mà để hiểu nó còn phải đọc dài dài. Rồi nào là RCA, XLR, phần cứng, phần mềm, sò than, push-pull, đến jack bắp chuối, mỏ chim... thật sự mấy món này xa vời với dân ngoại đạo.

Mà cũng thật lạ là mấy cái thương hiệu mình quen thuộc như Sony, Denon, Yamaha, Pioneer, Bose thì bà con dùng để xem phim là chủ yếu. Mà còn bị gọi là hàng cỏ. Khi vào VNAV thì mới biết thêm được 1 rừng thương hiệu mà trước giờ mình chẳng bao giờ nghe tới, kekeke :)

5. NghiaBienHoa

NghiaBienHoa Advanced Member

Cám ơn bác chia sẻ, hình bác chụp pro quá. Happy New Year!

6. apham

apham Advanced Member

Sự nghiệp bưng bê cắm rút mới chỉ bắt đầu. Thôi để chuyển đề tài một chút cho đỡ nhàm chán :)

Lại nói về phần mềm, cái này đầu tư túc tắc mà tính ra tốn kém phết. Cách đây 1 năm em mua CD nhạc ở shop Uyên đối diện nhà VH Thanh Niên là đã thấy OK lắm rồi. Càng nghe và lục lọi trong VNAV thì đúng là CD gốc nghe đã hơn nhiều, thích hơn nữa là vừa nghe vừa xem album kèm theo CD.

Lại lọ mọ tìm mấy shop bán CD nhạc, do đặc thù công việc nên em đi nhiều, cũng lê la gần 50% shop hiện có ở trên VNAV. Em mê nhiếp ảnh nhưng bây giờ có dịp đi nước ngoài thì ưu tiên 1 là ghé shop CD, sau đó rảnh mới đi đến camera shop :)

Lục lọi tìm CD giảm giá tại tiệm Book Off ở Tokyo

Tiệm CD ở Osaka

Hội quán Audio Space

Mua rồi trưng vào đây :)

7. apham

apham Advanced Member

Sáng nay bật máy nghe Happy New Year và I Have A Dream của nhóm ABBA, thật là hợp với không khí đầu năm :)

Chúc các bác năm mới bình an, ước gì được nấy!!!

8. nhatduong

nhatduong Advanced Member

Cám ơn cụ chia sẽ thông tin đầu năm, dưng đọc mãi mà chả hiểu gì cả.

9. apham

apham Advanced Member

Mời bác ngụm trà đã, cái gì cũng phải từ từ :) Chắc cách trình bày của em khác với đa phần các topic trong box này nên bác khó hiểu :)

10. apham

apham Advanced Member

Gần 3 tháng rồi không dám quay lại topic này, các bác ở đây không thích gu này.

Thôi kệ quăng lên 1 tấm nữa xem sao :)

Nâng cấp tí nào

11. skr

skr Advanced Member

Bác chụp hình đẹp thật, nhìn hình đã thấy phê rồi.

12. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Haizza, đây cũng là món mà hồi giữa những năm đầu thế kỷ 21 em từng ao ước Sony em đã từng sống chung gần 6 năm :)

Thân,

13. pheulong

pheulong Advanced Member

cái amp YBA Pháp quốc bác ghép với loa gì đấy ạ?em thích cái cách nhẩn nha của bác :)

14. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em đoán chắc bác chủ vẫn ghép cùng chú Ruark Talisman trên kia... :roll:

15. atlantic

atlantic Advanced Members

Kệ đẹp :D

16. NTL

NTL Advanced Member

Bác Dương chụp hình đẹp quá... Bác cho ae vài tấm toàn cảnh bộ nghe nhạc để ae chiêm ngưỡng với nhé :) .

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Sản phẩm của Mr. Tuấn Tic,,,,, chắc là như thế :) :mrgreen:

18. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Nghe các cụ VNAV khen bác Apham chụp ảnh đồ audio đẹp ... :D :D

19. Hung78

Hung78 Advanced Member

Em thấy bác đăng ký thành viên cũng 6-7 năm rồi mà số bài post của bác ít thế? Chắc bác cũng ít tham gia vnav. :D

20. apham

apham Advanced Member

Thật ra ít tham gia thì không chính xác lắm vì apham quay lại món này 1 năm qua và hàng ngày đều vào VNAV lục tung các topic lên để học hỏi.

Tháng 4 này cũng tròn đúng 1 năm mình chính thức nghiện ngập món AV, không biết chừng nào cai nghiện được nữa, thật là quay đầu vào bờ...tường :)

21. apham

apham Advanced Member

Lại nói về cái CD Sony XAES ở trên, lấy về không hợp khẩu vị nên em cho lên đường sau vài nốt nhạc (ý lộn vài tuần nghe thử).
    Tiếng của Sony khá nịnh tai, tuy nhiên theo em là đục và dải cao nghe không rõ. Ngoài ra cái này có nhiều filter để nghe như kiểu equalizer nên em chẳng thích thế nào, chỉnh chỉnh nhức đầu quá. Không hợp thị hiếu mình mặc dù cái CD này nhìn rất gấu và đẹp.

Khuân cái này về thử nghe xem sao

22. de_men

de_men Advanced Members

Chụp hình thì anh apham thuộc top roài. :d
    Chac phải chục post nữa mới xem được ảnh toàn cảnh :?

23. apham

apham Advanced Member

Ơ có bác de_men vào ủng hộ topic này nữa, cám ơn bác :)

Trước khi apham dùng cái Musical Fidelity A3.2 một thời gian thì em còn khuân về mấy cái CD nữa, bộ CD sau hay MircoMega 3 để nghe thử

Lọ mọ 1 hồi thì cũng tìm được 1 bộ dàn phù hợp với nhu cầu lúc bấy giờ :)

24. de_men

de_men Advanced Members

Có phải đợi 9 post nữa hok anh? sốt ruột quá! :D

25. apham

apham Advanced Member

Còn sớm mà bác de_men :)

Xẹt qua nội dung khác 1 tí nha

Hết dàn thớt lại đến dây nhợ. Hồi trước thì em chỉ nghe nói là mấy ông chơi audio khùng khủng khiếp, có sợi dây bé tí mà mua cả đống tiền, thật là linh tinh. Nhưng mà càng nghiên cứu nó càng hay mấy bác ạ. Gắn 1 sợi dây ở chợ Nhật Tảo so với 1 sợi dây chỉ tầm 1 triệu là chất âm khác rất nhiều rồi. Tự nhiên nền âm cải thiện rõ rệt

Hồi đầu mình chẳng biết gì, cứ ra Nhật Tảo mua mấy sợi dây audio (dây dầu gì đó có nước bên trong), nhìn hoành tráng mà có 600 trăm à, nom khoái lắm. Rồi lọ mọ VNAV học được nhiều hơn.

Ở VN chắc ít bác chơi hiệu này. Em mua trên eBay, đây là mấy sợi dây của Zu, chất lượng OK hơn mấy hàng DIY tầm 1-2 triệu ở nhà mình
    Zu audio power cable

Có dịp test thử sợi dây này do bác Koncept cho mượn, cái này có giá 1,600usd, nghe cực hay :)

Share This Page

Loading...