AR speaker's fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by audio5_06, 28/6/07.

1. yeuloaar

yeuloaar Approved Member

Vũng tàu em nhớ ko nhầm có bác dũng vt có rất nhiều ar đẹp, hàng của bác ấy toàn hàng tuyển thôi bác tham khao nhé. Còn về âmpli khuyên bác chhan thành nếu choi loa ar cứ lấy fisher cho lành, em đã phả trả gia mất 4tr vi chơi ampli ar rồi đấy. Tiếng trung trep thi tốt những bass gần như ko có. Mà đặc trưng của ar là bass rất sâu. Bác ko tin em cứ thử bê loa đi mà thử ampli em noi thật thà bác trả tiền taxi còn hơn là mất mấy triệu tiền ..... hiiiii vài dòng tâm sự có gì ko phai mong bac bo qua cho. :D

tuancham likes this.
  2. yeuloaar

yeuloaar Approved Member

Em cũng đang dùng ar2a đây nhưng em đã thủ được 1 cặp sơ cua rồi hiiiii. Em thay có mấy phương án cho bác.
    1 nếu bác ko sợ mất gin thì mua triết áp mới, nếu bác ở Hà Nội có thể ra chợ giời bảo bán tôi cặp triết áp trị số của em nó là 16ôm đấy là nguyên bản theo nhà sx, nhưng bác cũng có thể mua loại 15 hoặc 20 ôm cũng đc.
    2. Bác mua bình xịt dioxit cái này tầm 500k 1 chai thi bác có dùng 10năm ko hết, đảm bảo em nó sẽ trắng như ngọc trinh nhưng sau khi vệ sinh sạch bác bôi ít dầu máy khâu vào cho em nó lâu bọ oxi hoá.
    3. Mua một công tắc xoay có 3 nấc mõi 1 nấc bác sẽ hàn 1 điện trở tương ứng vd: nấc 1 -0 ôm tức là em nó chạy trực tiếp trép sẽ chói nhất. Nấc 2 8 ôm em nó ít chói hơn nấc 3 15ôm em nó càng êm nữa hiiiiii bác cũng có thể làm 4,5,6 tuỳ bác nhung em nghi là ko cần. Còn điện trở thì bác ra mấy hàng sửa điện tử bảo họ lấy cho mấy con điện trở loại tốt vào, cái này chắc cũng rất dẻ.
    Vài lời chia sẻ với bác.

3. yeuloaar

yeuloaar Approved Member

Cái này bác tự tìm hiểu đi ạ may ra thi bác phải trả phí ít , ko may thi bác phải trả phí nhiều con trên mạng tùm lum lắm ko biết đâu mà lần đâu ạ. Em chỉ gợi ý bác thế này lên trang của ar bằng tiếng anh đọc bản gốc của nó bác sẽ hiểu. Nó có bao nhiêu đời ar3 sanẫxuata vào nhũng năm nào và đòi nào la tốt nhất hoặc nguyên bản thật sự của nó là thế nào. :D
    Chúc bác sớm tìm được đôi loa mình ung ý nhé.

4. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Tạm thời thì e thực hiện theo cách lật úp mặt loa xuống nhỏ dầu hỏa ( dầu DO ) vào núm, ấn núm và xoay đi xoay lại nhiều lần để cho dầu chảy xuống triết áp. cứ nhỏ dầu rồi ấn núm rồi xoay như thê cũng cải thiện được. Về lâu lâu về dài vẫn phải sống chung với lũ :cry:

5. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Trời đất ơi em đặt câu hỏi bác lại bảo tự tìm hiểu đi :shock:

6. Maiduyan

Maiduyan Advanced Member

Bác cứ tìm se rê từ 185xx trở xuống MID lớn mà mua,, nhưng chắc cũng khó tìm ,,,,trong vòng 1 năm trở lại đây chỉ thấy trên eBay bán có 3 cặp,,nghe người ta nói mid lớn nó bền ít bị hư và nghe lớn hơn 1 tí.. số se rê càng thấp thì thấy giá bán càng đắc mà trong đó 1/2 giá đắc phải chịu đó là mua cái sự hím ( high collection gì đó..)

TiNgocuatoi likes this.
  7. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Hình như mid lớn là đôi bánh bò kép hả bác

8. yeuloaar

yeuloaar Approved Member

Mình biết chắc chắn là nó không giống bạn nhé, còn trên này có rất nhiều ae là thợ nên mình không tiện nói ra hiiiiiiiiiii. Còn khẳng định với bạn 1 lần nữa là khác nhau nhé.

9. yeuloaar

yeuloaar Approved Member

Em khuyên bác 1 câu trân thành là hãy chơi nhạc số cho lành, đừng đi tim CDP nữa mệt lắm sau này bác còn phải đóng tiền phí mua đĩa dài dài mà ko hề ít đâu ạ. Em đã từng chơi và giờ chạy mất dép, tất nhiên em biết CDP sẽ cho chất âm tốt hơn nhưng nếu bác tìm được file nhạc đuôi WAV chuẩn thì cũng ko chênh nhau mấy đâu ạ. Bác cứ tìm cho em 1 con DAC chuẩn vào, giờ trên mạng nhạc số rât nhiều bác tải về. Nhớ là dùng flie đuôi WAV nhé và dùng phần mềm để kiểm tra, tránh tình trạng các thánh converter ngược từ mp3 thành WAV thì hỏng. Còn bác lấy đúng file đuôi WAV + với DAC chuẩn thì bác ko phải suy nghĩ nhiều nữa đâu ạ. Bác tin em đi ko thì còn trả phí dài dài vụ này. Bác cứ làm cái ổ cứng độ 4T thì có mà nghe cả năm liên tục và bác tìm bài cũng rất nhanh nếu bác biên tập tốt. Cứ 3- 5 năm em lại coppy lại sang ổ mới tránh tình trạng mất dữ liệu. cứ luân phiên như vậy lúc nào em cũng có 2 ổ xong xong để đảm bảo an toàn cho dữ liệu của em. Vài lời với bác, chúc bác sớm tìm được giải pháp tốt cho mình. :D

tuancham and bonbonvnn like this.
  10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thật ra chơi CD có cái hay của CD , chơi nhạc số có cái hay của nhạc số .
    Nếu thích CD thì mình tiến cử con Marantz 6004 . Nếu dư xèng thì con 8005 hoặc con 15-S2 . Những con này đều mới sx gần đây nên khỏi lăn tăn vụ mắt mũi cận thị .
    CD Marantz tiếng trong , ấm , độ chi tiết tốt nên nghe nhạc gì cũng hay . Riêng Yamaha thì tiếng sáng , thiên về treble nên nghe rock đã hơn .

Các con CD cũ có nhiều con ngon lắm nhưng mắt mũi kèm nhèm , lâu lâu trục trặc mệt lắm .

11. Maiduyan

Maiduyan Advanced Member

,,mình cũng không rành thuật ngữ bánh bò kép, bánh tiêu gì đó của những người chuyên buôn bán loa gọi..
    còn mid lớn thì mình thấy có có 2 loại đi theo với số se rê của loa... còn cái nào hay hơn thì mình đã nghe và tai không phân biệt được ..
    Về sự khác nhau bề ngoài của 2 loại mid lớn chỉ ở cái vòng viềng bao quanh chân của mid như hình số 1, mid lớn có vòng viềng bao quanh chân có se rê từ C-5000 tới 18568... nhưng trong đó cũng có những ngoại lệ râu ông này cấm càm bà kia mà cty AR vẫn thường làm..
    Như ở hình 2 miếng sắt để đấu dây cho mid và tweeter cũng lộn xộn làm mình cũng không hiểu nổi nữa.. nhưng chắc chắn rằng se ri 5000 trở về trước thì miếng sắt đấu cộc thô và nhìn xấu như hình 2... còn seri từ 5000 tới 18xxx thì mình thấy và so sánh hơn chục hình trên NET, hãng sản xuất nó gắn lộn xộn không theo quy tắc gì hết.. Còn về BASS trơn dc lắp vô loa có se rê từ C-2000 trở xuống ( nhưng cũng thấy có những ngoại lệ loa có số serie 6xxx dùng bass trơn ) như hình 3 loa có sô serie 6xxx nó dùng bass trơn và phía sau thành loa nó đánh dấu chữ SPECIAL..còn loa có se rê từ 0001 tới 2 nghìn thì dùng bass trơn với mid lớn không viềng quanh chân như cái mid ở hình 2,,,
    Cấu hình bên trong XO thì qua 4 kỳ thay đổi, XO nguyên si số 1 có se rê từ 0001 tới C-1414, XO 2 từ 1414 tới 18568 ( XO 2 này chỉ thay đổi là đảo pha của XO số 1 thôi) XO số 3 thây đổi ở loa có số se rê từ cuối XO 2 tới loa có se rê 70000, XO 4 thay đổi từ sau 70000 tới ngày ngưng SX..
    @ những thông tin trên mình tìm hiểu và ST từ Google, mình chỉ tóm tắc ghi lại với hiểu biết hạng hẹp của mình, có gì sai sót mong các FAN bổ sung thêm và đừng ném đá mình nhé..

https://www.youtube.com/channel/UCA4A3v ... 1Ag/videos

Attached Files:

12. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

13. bonbonvnn

bonbonvnn Advanced Member

Em ủng hộ phương án này đang loay hoay thiết lập nguồn phát. Em có MD, HDP, AE. Đang tính dựng 1 cây CPU chỉ để nghe nhạc tầm 6, 7tr, e cần xuất cổng coaxial để sang MD, ko biết chọn soudcard như nào và dựng CPU như nào hợp lý. Hay chơi qua AE AE xuất cổng quang thì nghe chưa hợp lý lắm, cổng quang nghe ko hay như coaxial.
    Nhân tiện cụ nào đẩy AR3A thì ới em ạ. Ar3 thì ko đủ tiền nên chỉ ar3a thôi.

14. tuanthuy87

Sau một hồi sống chung với lũ, e đã tìm được cách xử lý cái thằng chiết áp của AR, gần như một cách triệt để, không cần phải tháo căng và tháo triết áp. bác nào đang mắc vấn đề này có thể làm theo cách này. Con triết áp hight của e gần như tít mà nay rất nhạy, cảm giác thật là sướng !

khoalhl and Old Newbie like this.
  15. Old Newbie

Old Newbie Approved Member

Em cũng đang phải sống chung với cái chiết áp AR4, đang rất hóng cách xử lý của bác. Rất mong được bác chia sẻ.

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Hôm trước rảnh nên vào trang của AR .com .Mình thấy có nhiều phụ tùng của hãng còn sót trong kho . Rất nhiều nên Fans nào cần có thể trực tiếp order

17. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

ủng hộ bác này. em phát chán cdp cũ rồi. số em đen toàn trục trặc thôi. dần dần gom lúa để mua cdp mới cho lành

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình bị vụ này quá nhiều rồi nên khoảng hơn chục năm nay đều mua mới tinh .Khi bị trục trặc thì bán ve chai rồi lại mua mới tiếp .
    Tuy nhiên hiện nay việc mua mắt xịn không khó khăn lắm nên với những con CD đầu gấu nếu phần cơ vẫn tốt , ngon thì có thể chỉ cần thay mắt .
    Các huynh có thể vào Gerner Eletronic tìm mua mắt xịn của Nhật

19. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

em chưa dính hỏng mắt bao giờ. toàn hỏng cơ mới đểu

20. long2005

long2005 Advanced Member

Hóng dài hơn cổ cò mà bác chủ chưa chịu nhè cách 'trị' con triết áp!

tuanthuy87 likes this.
  21. tuanthuy87

xin lỗi bác nhé, mấy hôm e bận quá chưa trả lời bác được. Đây là cách e làm trên cặp Ar2a,rất hiệu quả nhưng phải " hy sinh bản thân " 1 chút mới làm được, vậy xin các bác đọc kỹ rồi hãy thực hiện nhé, e ko chịu trách nhiệm đâu ạ ::rolleyes:
    Các thứ cần có :
    - 1 đoạn ống nhựa pvc trong ( thường gọi là ống xi phông, bán rất nhiều ở tiệm đồ xây dựng ), đường kính ngoài 10mm/8mm dài tầm 15-20 cm là đủ rồi, cắt phẳng 1 đầu.
    - 1 cái xi lanh loại nhỏ
    - 1 ít dầu hỏa ( dầu DO ), hoặc bác có dung dịch nào phù hợp với việc tẩy rửa bề mặt kim loại thì tùy, để ra 1 cốc, chén riêng.
    - vài viên kẹo singum :p
    Tiến hành làm, lật up mặt loa xuống đất, cho mặt sau có chiết áp hướng lên trời. Ở phần bắt chặt chiết áp vào thùng loa có 2 chi tiết, 1 là con đai ốc 6 cạnh và 1 cái đệm vênh hoa thị.
    Tháo rời và bỏ con đệm vênh ra ngoài ( chú ý là lúc tháo chớ làm tụt cái chiết áp xuống thùng, ko là ko lấy được lên đâu ) . Lắp chặt lai con đai ốc vào chiết áp.
    Lấy đoạn ống xi phong bên đã chuẩn bị ở trên, đút ngập vào đầu chiết áp sao cho đường kính trong của ống trùm kín và đều lên phần ren trên chiết áp. ( ta tháo cái đệm vênh ra mục đích để phần ren này được dài hơn để bám vào ống xiphong nhiều hơn ).
    Lấy xi lanh hút dầu hỏa, 1-2 ml bơm vào ống xi phông tùy các bác bơm nhiều hay ít. em thì chỉ bơm cho nó ngập đến đầu triết áp tý thôi. chú ý bơm khéo ko trào ra ngoài.
    Bước cuối cùng là : thổi :D : vừa ấn ống xi phông xuống và thổi từ từ, mục đích là để đưa được dầu hỏa vào hết phần trong triết áp. ấn ống xi phòng đều và thẳng mục đích để cho mối ghép giữa ống và ren được kín. đến đây các bác đã biết vì sao e nói là phải hi sinh bản thân 1 chút rồi. Khi thổi xong các bác tháo ống ra, vặn đều triết áp qua lại để đánh bay mảng bám.
    Làm lại 1 vài lần như trên , rồi thổi sạch dầu đi rồi kiểm tra. Chúc các bác thành công và không phải dùng đến singum :D:D

Old Newbie and khoalhl like this.
  22. khoalhl

khoalhl New Member

Úp loa xuống và vừa nhỏ dầu vừa xoay chiết áp chắc cũng đc bác ạ. Nh e nghĩ sẽ ko triệt để đc. Hôm trước e ko biết xịt rp7 và xoay nó chỉ tiếp đc một chỗ thôi, ko biết lâu dài có ổn ko.

23. tuanthuy87

nhỏ thế lượng dầu vào ít quá, ko đủ để làm sạch triết áp. Cách của em có thể đưa 1 lượng dầu lớn vào triết áp, làm sạch và rửa cả những cặn rỉ bẩn nên hiệu quả hơn nhiều.

24. Old Newbie

Old Newbie Approved Member

Cám ơn bác đã bày cho chiêu độc này. Dùng Deoxit thay cho dầu hỏa có ổn hơn không bác?

25. long2005

long2005 Advanced Member

Bác thử Deoxit xem có okey không thì post lên cho anh em biết!

Share This Page

Loading...