Amply Hybrid Aikido OCL kết thúc!!!

Discussion in 'DIY Gallery' started by minhtriet, 25/1/09.

1. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Đến trưa hôm nay e mới chính thức hoàn thành dự án amply hybrid của mình. Amply hybrid kết hợp giữa phần driver bằng tube và công suất bằng mosfet. E đã tìm hiểu thông tin về các sơ đồ mạch hơn tháng nay nhưng có quá nhiều schema, cái nào cũng thấy hay cả :D . Cuối cùng e quyết định chọn mạch Aikido của Tubecad, mạch này chạy pushpulh classA và không có hồi tiếp, xuất âm bằng tụ.
    http://www.tubecad.com/2006/04/blog0058.htm
    Tuy nhiên mạch e làm dựa theo một member trên diyaudio.com, áp nguồn nâng lên 65VDC để tăng công suất. Fet Buz901 và 905 thì vừa hiếm vừa đắt và cũng thuộc loại hàng tuyệt chủng nên e thay thế bằng 2SK2221 và 2SJ352, e đã tra thì thấy thông số cặp này gần giống với BUZ.
    Mất 1 tuần để đặt và nhận linh kiện đầy đủ, 1 tuần thi công, đến hôm nay là chiều 30 thì e chính thức hoàn thành :roll: .
    Gởi các bác một số ảnh.

Đây là nội thất:

Còn đây là tổng thể:

Tags:
  2. minhtriet

Re: Amply Hybrid đón tết!!!

Tiếp:

Các bác thông cảm, do kề cận tết, bận rộn quá nên e chụp tạm, nhìn không được đẹp cho lắm :D
    Amply hầu như lắp là chạy, điều ngạc nhiên là không có chút gì ù xỉ cả.
    Khi mới bật nguồn thì có một tiếng "bụp" nhẹ, sau đó là ù và khoảng 30 giây sau thì ù biến mất, chắc là do đèn đã ổn định.
    E cảm ơn Mod Bảo Anh, bác Thắng Huế đã hỗ trợ, động viên e tinh thần lẫn vật chất :D , một số bác khác đã tư vấn giúp e trong quá trình lắp ráp.
    Chúc các bác năm mới An Khang Thịnh Vượng.

3. taigl

taigl Advanced Member

Chúc mừng bác đã hoàn thành dự án :D .Trông khá hấp dẫn còn chất âm bác cho vài dòng review nhé.

4. minhtriet

Lắp xong cái này e oải luôn nên chưa nghe test gì nhiều, chỉ nghe xong đĩa MUSIQUE của Triangle thì thấy phê quá, âm thanh các nhạc cụ rất tách bạch, chi tiết.
    Để tết xong e mang lên nhà Mod Bảo Anh để nhờ Mod thẩm âm giúp.
    Cảm ơn bác.

5. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

:D Ghê quá, ghê quá. Xin chúc mừng thành viên mới và máu :D , năm ngoái có bác thanghue đến 30 Tết còn lọ mọ DIY, năm nay có bác minhtriet.
    Tết qua chơi nghe, nhân tiện "thẩm tra" luôn :D.
    Một lần nữa xin chúc mừng.

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Chúc mừng bác đã hoàn thành dự án một cách mỹ mãn đúng ngày cuối cùng của năm Mậu tý . Bác làm vỏ thật đẹp và bố trí hợp lý, Trông khá hấp dẫn còn chất âm sau khi thưởng thức trong dịp Tết Bác cho vài dòng review nhé. Chức mừng năm mới

7. minhtriet

Hehe, loa e dở hơn loa bác nhiều nên để tết xong mạng qua bác thẩm tra chi chĩnh xác.
    Oải quá, cả tuần này tối nào cũng thức đến 2h đêm, chắc tối nay ngủ ngon :D

8. minhtriet

Cảm ơn bác.
    E thi công gấp gáp nên chassis cũng chỉ làm sơ sài, hiện tại tụ nguồn thì e dùng tụ chợ, cặp tụ 22uf nối // với tụ 2200uf làm xuất âm e cũng dùng tụ thường, ra tết có điều kiện sẽ thay các tụ này bằng loại xịn.
    Chất âm e sẽ nhờ Mod Bảo Anh review cho chính xác.

9. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Nếu mà bác đồng ý thì ra Tết đem qua em để em đo, cắt và may áo thời trang cho em nó để nâng cấp về mặt ngoại hình 1 chút. Còn về rìviu thì em không dám đâu, ngại lắm :)

10. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Bác chịu khó cắm điện Burn -in thật nhiều trong 7 ngày tết, ra giêng nghe còn sướng nữa đó.
    chúc vui

11. minhtriet

Hehe, e đã nói là ko tranh luận với bác trong topic của bác :D
    Còn vụ cá độ là do bác tự làm vỡ nó! Bác nói nặng lời làm cho bác Slmutmut tự ái nên đã trả nic lại rồi và dùng nick khác nên vụ cá độ chơi đó xem ra cũng chỉ còn 1 người tham gia là e thôi.
    Chúc bác năm mới sức khỏe và vui vẻ :roll:

12. thanghue

thanghue Advanced Member

Em đã được nghe rồi hay quá :D rất chi tiết, tiếng MID rất ấn tượng nhưng mà chassis ... nhìn ảnh hưởng tới nghe :lol:

13. minhtriet

Hic hic, chê chassis thì đợi Thắng làm xong chassis rồi biết nhe :roll:

14. vinh_amatuer

vinh_amatuer Advanced Member

Chào Bác minhtriet,

Em cũng đang có ý định làm con hibird thử. Bác cho em hỏi, sơ đồ mạch trong tubecad em tìm hoài ko thấy phần nguốn đâu hêt. Bác có thể pót cho em xin mạch bác đã thực hiện được không ạ.

Cảm ơn Bác nhiều,

15. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Bác Minhtriet làm amp gấu quá! Chúc mừng bác, em lọ mọ mãi vẫn chưa xong cái ... schematic :(

16. minhtriet

Chào bác.
    E làm theo sơ đồ này:
    Phần mạch audio:

Phần nguồn:

Phần nguồn e nghĩ tùy điều kiện mà bác làm cho phù hợp. Theo sơ đồ này thì phải dùng 2 bộ nguồn hoặc một nguồn lớn có 2 cuộn thứ cấp 50V riêng biệt. E do có sẵn nguồn nên dùng phần nắn lọc chung cho 2 kênh, nhưng có kết hợp thêm trở và tụ khi phân nhánh cho 2 kênh.
    Phần nguồn cho tube do không có choke nên e dùng ổn áp cho cả đốt tim và B+. Phần này thì nó cơ bản nên e nghĩ bác thích kiểu nào thì làm thôi.
    Còn phần công suất trong mạch chạy 2 cặp fet cho mỗi kênh, như vậy cho ra công suất khoảng 60w/kênh và đánh tốt cho loa 4 hay 8 ohm. E vì bộ nguồn đang dùng công suất không đủ nên chỉ dùng 1 cặp fet cho mỗi kênh thôi nên chỉ đánh tốt với loa 8 ohm.

Sau khi làm xong amply này thì e rất hài lòng, âm thanh chi tiết, trong trẻo, trung âm và trầm đều khá tốt. Có điều kiện e sẽ làm lại bộ nguồn có công suất lớn hơn cũng như sử dụng tụ lọc nguồn có dung lượng lớn hơn và tốt hơn.
    Hy vọng bác hài lòng khi lắp cái amp này.
    Thân.

Attached Files:

17. khanh3tk

khanh3tk Advanced Member

Cái quạt có làm ồn không bác ? Bác không miêu tả xem nghe ra sao cho anh em biết với !

18. minhtriet

E gởi kèm đây cái pcb phần công suất do e di-zai :D

19. minhtriet

Chào bác.
    Thật ra đây là lần đầu tiên e đụng đến class A nên cũng không có kinh nghiệm về vụ nhôm tản nhiệt. Cứ tưởng 2 cái tản nhiệt như trên là ok rồi, sau đó nóng quá mới bố trí quạt. Cũng dó cuối năm gấp gáp nên e bố trí tạm thôi nên không được hiệu quả lắm. Hiện e đang mod lại để gắn quạt cho hiệu quả, giờ đây quạt e chỉ cho chạy chậm thôi là ok rồi, không nghe ồn gì cả.
    Thân.

20. minhtriet

Hehe, bác thì linh kiện quá nhiều nên lắp cái gì cũng tiện :D . Phần tube e chạy p2p thôi cho gọn và cũng ít nhiễu, còn phần công suất và nguồn e mới làm pcb.
    Bác lắp thử con này không khéo đánh AR3A hay đó :D

21. thanghue

thanghue Advanced Member

Mới nâng cấp mấy cái Tụ Không biết âm thanh thế nào :lol: chắc là Phê

22. vinh_amatuer

vinh_amatuer Advanced Member

Chào bác minhtriet,

Em cảm ơn bác rất nhiều, bác nhiệt tình quá, giờ em đi chuẩn bị mọi thứ đây. Có gì em sẽ report tiến độ cho bác xem cho có phong trào nhé.

Chúc Bác vui, khỏe :D

23. minhtriet

Mạch này thì hầu như lắp là chạy. Bác chỉ chú ý phần công suất mosfet khi lắp thì dùng đồng hồ đo dòng qua 2 fet khoảng 1A là chuẩn. Nếu dòng thấp quá thì giảm trở 0,2ohm. Hiện tại mạch e đang dùng thì đo dòng qua là 0,95A và trở đang dùng là 0,15ohm.
    Các đường mạch nguồn 65V và từ chân S, D của Fet bác nên tráng chì thêm để tăng dòng dẫn điện.
    Phần tụ xuất âm: Nếu bác dùng 1 cặp fet cho mỗi kênh thì ghép // 1 tụ hóa 4700uf với tụ polypropylen hoặc MKP 20uf. Nếu dùng 2 cặp fet thì thêm 1 tụ 20uf đó nữa. Hiện tại e đang dùng 2 tụ Panasonic FC 2200uf/50V với MKP 22uf.
    Mạch này nếu có link kiện tốt thì rất hay. E đã từng hỏi ý kiến cụ Dztronic và được cụ phán là: "Mạch này vốn rất hay, có lắp kiểu gì cũng hay cả :D "

À, bác chú ý đến vấn đề tản nhiệt
    Với cái amply của e thì mỗi kênh hiện tại chạy 1 cặp fet, e dùng nhôm tản nhiệt dày 3 ly, dài 20cm, rộng 12cm, có 17 phiến chạy dọc và độ rộng mỗi phiến là 4cm. Nếu bác không muốn dùng quạt thì tấm tản nhiệt của bác phải gấp rưỡi của e mới ổn và nếu bố trí tản nhiệt lộ ra ngoài thì càng tốt.
    Thân.

Attached Files:

24. minhtriet

Hehe, tụ mới chỉ mod xong cho 1 cái loa thui, trưa nay về mod tiếp 1 loa nữa. Còn amply thì đang làm lại biến áp nguồn cho áp ra đủ 65V. Hiện tại đang chạy có 50V thôi.

25. minhtriet

Khi lắp phần công suất Fet, sau khi đo dòng qua Fet đạt xấp xỉ 1A, bác đo tại 2 điểm sau như hình.
    Tại điểm 2 phải có áp bằng 1/2 áp VCC. VD như trong hình VCC là 65V thì tại điểm 2 này áp phải là 32.5V. Nếu áp này sai thì bác kiểm tra lại fet và các điện trở phân cực.
    Tiếp theo bác đo áp giữa điểm 2 và 1, càng thấp càng tốt. Trong trường hợp của e thì đo được 20mv. Nếu cao quá thì bác xem lại các điện trở và diode phân cực cho điểm 1.

Attached Files:

Share This Page

Loading...