Ampli đèn ECC85/EL84

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by namnvetcbn, 21/7/17.

1. namnvetcbn

namnvetcbn Approved Member

Em là thành viên mới. Em có mong muốn tự chế một âm ly đèn để chơi từ lâu nhưng bây giờ mới coi như bắt đầu được. Nhân dịp vừa qua, anh bạn em có cái ampli đèn tự nhiên có tiếng ù, anh ấy bảo tháo ra xem giúp, em đã tháo và nguyên nhân là do bong mối hàn dây tín hiệu đầu vào nên tự dưng thành thợ bất đắc dĩ. Tranh thủ em vẽ lại sơ đồ của con ampli nhưng thật sự chỉ hiểu sơ sơ về nguyên lý làm việc còn thông số thì em chịu chết. Em muốn post bản vẽ lên để xin các bác chỉ giúp về các thông số linh kiện xem đã tối ưu chưa để trước mắt em bắt trước làm lấy một con ampli như vậy. Và cũng mong các bác chỉ giúp em để có âm thanh tốt thì quan tâm ưu tiên những linh kiện nào với ạ. Cảm ơn các bác nhiều.

Attached Files:

Tags:
  2. hahuutailxxvn

hahuutailxxvn Approved Member

Mỗi thứ một chút Bác, nhưng theo mình thì mạch thiết kế là quan trọng nhất. sau đó là biến thế xuất âm. Còn về bóng đèn và linh kiện thì bóng nào cũng được miễn mới là ok. tất cả các linh kiện nếu bác xài loại tốt thì lâu thay đổi chất âm nếu loại xấu thì mau thay đổi chất âm, vì ampli đèn rất nóng.

3. BachDuong

BachDuong Moderator

Sơ đồ của bác vẽ sai nhiều chỗ quá! Bác bỏ sơ đồ đó đi, kiếm linh kiện trước đã rồi mới tính mạch điện hoặc tìm mạch đơn giản khác rồi làm theo.

Nếu khó kiếm linh kiện thì để em ủng hộ bác 1 bộ linh kiện gồm đèn 6P14P và 6N1P của Nga đủ để lắp amp SE xinh xinh tương tự như của bạn bác, coi như góp 1 tay đẩy bác xuống hố vôi.

ngockhang, lech and Ti Chuot like this.
  4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Mạch của bạn cho người mới bắt đầu sợ là quá khó cho họ....
    Đầu tiên phải từ dễ đến khó đã.... vừa làm vừa rút kinh nghiệm tiến lên dần chắc hơn...

5. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác nguyenha có thể nói rõ ý của bác được không? Hình như bác đọc không kỹ các post ở trên

6. nguyenha7940

Mạch trên bóng ECC85 nó mắc kiểu gì không và ưu nhược điểm của mạch đó như thế nào. ..
    Mạch amply này có hồi tiếp âm không.... tại sao trong mạch amply người ta phải dùng hồi tiếp âm ...
    Vậy nên bản thân cách mắc bóng ECC85 của sơ đồ đã lằng nhằng rồi nhưng sự lằng nhằng ấy lại không để giải quyết một vấn đề gì hết cả hay người có mạch vẽ thiếu linh kiện thì mình không rõ...
    Là mạch dùng đèn nhưng phần triết áp thì lại như của mạch bóng bán dẫn Rin nhỏ nên ảnh hưởng xấu đến tín hiệu đầu vào ngay từ đầu vào ....
    Phần bóng EL 84 thì không phát huy hết nội lực của bóng nếu lắp theo sơ đồ vẽ... hơi phí bóng công suất...
    Do không có hồi tiếp âm nên tiếng của mạch này sẽ chỉ thiên một dải tần hẹp nào đó thôi không thể đồng đều các dải và như vậy nếu lắp hơi bị mất công và thành quả đạt được không cao....
    Đôi điều nhận xét về mạch trên và do vậy mình có góp ý với người vẽ mạch như phần đầu...

Last edited: 11/8/17
    Ti Chuot likes this.
  7. BachDuong

BachDuong Moderator

Mạch trên tác giả vẽ lại sai rất nhiều chi tiết, có thể nói là sai hoàn toàn so với mạch gốc. Nếu lắp thì amply không kêu được đâu. Vì thế em mới nói là nên bỏ mạch đó đi. EL84 SE rất đơn giản, trên diễn đàn đã có nhiều topic, nhiều mạch được giới thiệu rồi. Dù sao thì chủ topic cũng đã giới thiệu là người mới tiếp cân nên việc vẽ lại mạch chưa đúng cũng không có gì phải ngại cả.

Nếu cải lại mạch thì nên sửa tầng đầu thành mạch cascode. Bóng ECC85 rất hợp với mạch cascode. Bản thân bóng này là bóng có độ hỗ dẫn thay đổi theo bias nên dùng trong mạch radio thì hợp hơn. Trong mạch amply thì nên dùng bóng khác thông dụng như ECC88, ECC81 hoặc bóng Nga phổ biến như 6N1P, 6N23P, 6N2P.

Ti Chuot likes this.
  8. Ti Chuot

Ti Chuot Approved Member

Sao gọi là đẩy xuống hố vôi vậy bác? :D

9. BachDuong

BachDuong Moderator

Thì chơi đèn, chơi audio cũng như nhảy xuống hố vôi thôi. Một khi đã lắp được một cái thì sẽ không dừng lại đâu, sẽ theo đuổi dài dài, sẽ tốn kém thời gian, tiền bạc.

Bác chủ topic đang đứng trên miệng hố và thò một chân xuống rồi, đẩy khẽ là xuống thôi

Ti Chuot likes this.
  10. nguyenha7940

Mỗi người có một niềm đam mê riêng mà bạn...

Ti Chuot likes this.
  11. lech

lech Advanced Member

Bác BachDuong có thể để cho em 1 bộ full linh kiện gồm đèn 6P14P và 6N1P của Nga để lắp amp SE không ạ?
    Em dân công nghệ thông tin nhưng rất thích DIY, lọ mọ (Có máy hàn, VOM) nhưng kiến thức điện tử ko có (căn bản là có thể phân biệt được linh kiện và trở, đọc trị số).
    Em có ý định rất lâu và đọc nhiều trên diễn đàn nhưng phần tìm linh kiện thì khó quá vì em ở quê.
    Em rất muốn nghe amli đèn nó như thế nào vì chưa từng đc nhìn và trải nghiệm thực tế bao h.
    Nếu bác giúp em được em xin cảm ơn ạ.

12. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác pm cho em địa chỉ, em sẽ gửi tặng bác 1 bộ đèn.

lech likes this.
  13. lech

lech Advanced Member

Gửi bác BachDuong, cảm ơn bác rất nhiều ạ, xin bác gửi giúp em tới đc em đã pm bác ạ.

Gửi bác BachDuong, vậy với bộ đèn đc bác tặng thì em còn thiếu những lk gì để có thể build đc ạ ?
    bác có thể cho em xin sơ đồ để build đèn này đc ko ạ?
    Về vỏ và chasic em có thể DIY gỗ được bác ạ, em rất quan tâm đến linh kiện và sờ đồ lắp ráp.
    Những linh kiện cơ bản như trở thường thì có thể mua đc ở quê ạ, còn chocke, b/a nguồn, biến áp xuất âm thì em cũng chưa biết tìm đâu ra.

Cảm ơn bác nhiều lắm ạ.

Last edited: 25/8/17
  14. BachDuong

BachDuong Moderator

OK, sẽ sớm gửi đèn cho bác.

Sơ đồ thì dễ thôi, em sẽ vẽ tay và gửi kèm với đèn.

Nguồn, choke và cả OPT nữa, nếu bác khéo tay, kiên nhẫn thì tham khảo các topic tự quấn OPT, nguồn trên VNAV và làm theo là ok. Còn nếu ngại và điều kiện tài chính cho phép thì mua hoặc đặt quấn. Với OPT có thể thử trước với Lopentz 5K tầm 1T2/cặp. Các linh kiện đều có thể mua online. Tuy nhiên do bác lắp lần đầu, nên thử với linh kiện rẻ tiền trước cho kêu đã, căn chỉnh ổn rồi thì mua linh kiện tốt thay vào.

lech likes this.
  15. lech

lech Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều, bác gửi em xin sớm bác nhé.
    về Nguồn, choke và OPT thì khả năng em sẽ tìm (vì em ko biết quấn bác ạ *_*).
    Bác vẽ giúp em sơ đồ chi tiết càng tốt (cho người ko biết điện tử), sau đó em sẽ dựa vào sơ đồ để tìm tiếp linh kiện.
    Cảm ơn bác ạ !

16. BachDuong

BachDuong Moderator

Phác qua cái mạch 6P14P đơn giản cho bác

Phần nguồn có thể tùy vào khả năng kiếm nguồn để thiết kế lại. Nguồn từ 200-220VAC dùng diode (low noise fast soft recovery). Có điểm CT thì dùng 2 diode chập đầu, không có CT dùng 4 diode mắc theo kiểu cầu diode. Nguồn cao hơn từ 240-250VAC thì dùng đèn nắn(có thêm cuộn đốt tim 5V 3A để dùng với đèn nắn). Dùng đèn nắn vẫn hay hơn dùng diode.

Attached Files:

lech likes this.
  17. nguyenha7940

Cái này chưa có hồi tiếp âm để cho dải tiếng đồng đều nhỉ....

18. lech

lech Advanced Member

Bác BachDuong.
    Em nhìn sơ đồ rất đơn giản và dễ hiểu, thật là sung sướng ^^.
    Anh cho em hỏi 1 số chỗ chưa hiểu: Điểm CT ở đây là gì ạ ?
    Vậy anh cho em xin luôn sơ đồ đèn nắn đi, nếu chưa có đèn nắn em sẽ mua thêm anh ạ. (hoặc nếu anh có thì có thể gửi giúp em kèm theo, chi phí bn em xin gửi lại ạ).
    Cảm ơn anh và mong anh hồi âm.

19. nguyenha7940

Sơ đồ đơn giản nên nó cũng có cái hạn chế của nó đấy bạn nhé...

lech likes this.
  20. lech

lech Advanced Member

Dạ em cũng đoán vậy nhưng về cơ bản với người ko biết điện tử như em thì trước mắt là làm cho nó kêu đc đã ạ ^^.
    Sau này có kinh nghiệm em sẽ nâng cấp ạ.

21. nguyenha7940

Ừ nếu xác định vậy cũng được sau thêm hồi tiếp âm cũng đơn giản và lúc đó thấy tác dụng của nó càng thấy ý nghĩa ( thực ra cái này đơn giản ấy mà một hai con trở và tụ cũng không phải là loại đắt tiền gi tiếng của nó sẽ như lột xác... Cơ bản là đấu từ điểm nào đến điểm nào trị số của các linh kiện như thế nào mà thôi...)

lech likes this.
  22. lech

lech Advanced Member

Vậy lúc đó em lại xin ý kiến của bác nhé, hay nếu có thể bác vẽ giúp em đc ko ạ ? Nếu thành công em sẽ chiến luôn sau đó ^^

23. nguyenha7940

https://www.google.com.vn/search?q=6p14p&prmd=imvn&tbm=isch&tbo=u&source=univ&fir=mgmDrZ4yNCCytM%3A%2C1AdDKaAniS-_JM%2C_%3BtX97eMdAp8GvhM%3A%2CaQbReXcmwUMPGM%2C_%3BsJ3l6mP7SON_bM%3A%2CRLgFkCkZYO4J3M%2C_%3BT1u_6LaOvXn6RM%3A%2C18YwRmVblZwWRM%2C_%3Beppc6LULwCxSVM%3A%2CEKe1P_NlBzZQyM%2C_%3BhZbFJC6GcAYfMM%3A%2CVylTk5H57a957M%2C_%3BrN6Oo0qNc7kaSM%3A%2C7yerGtzDeADh_M%2C_%3BDp9fT8HRfM_tzM%3A%2CPE-JkBtERk7p1M%2C_%3BZWI5Sdm-bg3qmM%3A%2CYY1E0ENZN7xQuM%2C_%3BXHoGztrTRjjHXM%3A%2C1AdDKaAniS-_JM%2C_&usg=__0SSSsxT5QL1iiwx8iH9JzlvYwd4=&sa=X&ved=0ahUKEwjenPaLkvTVAhVKEpQKHZJHBS8Q7AkIGQ&biw=640&bih=335&dpr=2#imgrc=Q3_icklxgfhohM:
    Đây nhé. Hồi tiếp âm ở đây là R10,C7,R3 bạn nhé thực ra mạch rất đơn giản nhưng rất cần để tiếng nó hay đó bạn... Ở đây có C8 là tụ lắp vào nó cũng thay đổi chất âm đó tụ này khoảng từ 2.2nf-10nf/450v-600V được thì tốt lắp thế nào thì phải thử cụ thể xong thì quyết định( phụ thuộc một phần vào loa của bạn dùng...) nhé chú ý áp chịu của tụ...

lech likes this.
  24. BachDuong

BachDuong Moderator

CT là điểm giữa của biến thế trong trường hợp biến thế có 2 cuộn cao áp giống hệt nhau như trên sơ đồ đã vẽ.

Đèn nắn mắc giống như diode trong sơ đồ trên, chỉ khác là đèn có thêm đốt tim. Nếu dùng đèn nắn thì nguồn cao hơn chút so với dùng diode vì sụt áp qua đèn nắn lớn hơn.

Nếu để biểu diễn thì em sẽ cho bác sơ đồ phức tạp hơn. Sơ đồ trên là đơn giản nhất cho người mới bắt đầu, dựa trên những điều kiện đưa ra là thiếu kinh nghiệm, thiếu linh kiện. Sau này khi bác đã có kinh nghiệm thì có thể thay đổi như dùng hồi tiếp, chuyển chế độ 4 cực cho phần công suất, thay đổi tầng đầu... Tube amp ko có gì khó. Làm nhiều rồi sẽ có kinh nghiệm, kiến thức. Lúc có khi nhìn lại bác sẽ thấy những ông đã tư vấn cho mình cũng ... vớ vẩn thôi.

Sẽ soạn cho bác 1 bộ linh kiện cơ bản gồm cả đèn nắn, tụ lọc. Miễn phí, coi như ủng hộ phong trào, với điều kiện áp dụng luật 49 ngày của VNAV, có nghĩa là từ ngày có đủ linh kiện đến lúc kêu ra tiếng ko quá 49 ngày.

lech likes this.
  25. lech

lech Advanced Member

Dạ em hiểu rồi, cảm ơn anh nhiều ạ.
    Trong vòng 49 ngày từ khi đủ linh kiện, em sẽ cố gắng hết sức để thực hiện thành công !
    Thất thất lai tuần em sẽ báo cáo tiến độ. ^^
    Trong lúc thi công có vấn đề gì em mong anh hồi đáp.
    Cảm ơn anh.

Share This Page

Loading...