ampli đèn 6C33C

Discussion in 'DIY Gallery' started by Anonymous, 3/12/05.

1. Anonymous

Anonymous Guest

Mời các bạn thưởng lãm

Attached Files:

Tags:
  2. BachDuong

BachDuong Moderator

Đẹp quá! Chasis trông giống cái hộp trang điểm.

Nhưng mà, có mỗi ảnh không à? Mạch đâu? Xin anh cho cái mạch...

3. Teablue

Teablue Advanced Member

Chào tất cả các bạn
    Đây là sản phẩm kỉ niệm ngày thành lập forum
    Tubeamp nầy dùng đèn 6C33C ráp theo kiểu Single-ended ,đèn lái (driver) là ECC85 .Mạch có hồi tiếp âm ,nên nghe khá mạch như Sò amp Hì.. Hì ,âm thanh cũng thế thôi ,không lóc cóc ,len ken (bị hồi tiếp nuốt mất )
    Ưu điểm : tube amp duy nhất có hồi tiếp trong lễ kỷ niệm những ngày đầu thành lập forum

Thân mến

Attached Files:

4. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Wow máy bác Trà Xanh làm đẹp quá.
    Thiếu cái lóc cóc leng keng đó không phải vì do hồi tiếp đâu bác hic hic tội nghiệp nó ... mà là do ông 6C33 đó. Đây cũng là 1 trong những lý do cây 6C33 đến giờ này vẫn ít ai xài và rất rẻ mặc dù nó rất trâu bò nhưng người ta vẫn thích ráp KT88 Triode hơn vì chất âm của 6C33 nó không có lóc cóc ... ngoài ra nhiều bóng anh Hai cũng không lóc cóc nữa. Tuy nhiên bóng anh Ba thì vẫn có nhiều loại lóc cóc lắm vì thiết kế của anh Ba rất nhiều bóng audio nguyên là thiết kế của Anh (cao thủ nhất nhì ba trong nghề Tube) chỉ tội anh Ba do thiếu Nickel nên đôi khi chất lượng hơi cà chua 1 chút. Lóc cóc leng keng (chất âm) và độ bền là 2 lý do chính làm bóng NOS của Âu Mỹ vẫn được ưa chuộng và càng ngày càng lên giá. Ngoài ra lóc cóc leng keng có được phần nhiều cũng do thiết kế mạch như thế nào nữa. Ampli thiết kế đời nay ít lóc lóc leng keng hơn ampli thiết kế đời xưa. Vài dòng nhăng cuội chúc các bác vui vẻ
    Thân

5. Teablue

Teablue Advanced Member

Cảm ơn bác . Nhưng em đã có nâng độ lóc cóc leng keng ,nhưng méo tệ ,gain giảm thấp thì khó ghép .Em bèng đổi mạch ... cây pre là 6J6WA parallel ,lái qua (ac coupl-) 5687 SRPP ,phần pre 6J6WA có hồi tiếp .Giờ thì tạm được rùi

Quên nữa : cái tubeamp (hình) em dùng 6SN7 SRPP rồi AC coupl qua 6J5 , tubeamp nay âm thanh không mang đặc trưng của đèn 6C33C-B là dầy và đặc
    Thân

6. Teablue

Teablue Advanced Member

Hình cho bài trước

Attached Files:

7. btlinh

btlinh Advanced Member

Biểu dương lực lượng cùng các bác,
    Em mới hoàn thành chú em này, OPT made in Sonduong3dao oánh rất đĩnh đạc. Không biết bác nào ngắm Chassi của em có thấy quen quen không nhỉ :)

8. Teablue

Teablue Advanced Member

Chúc mừng bác. Hình như có cây nắn điện cho phần driver ? Đèn 6C33C này cũng có đèn nắn 5U8C của Nga cho B+ luôn đó bác . Cái cục choke (hoặc nguồn xám xám sao không sơn đen luôn bác

9. Canhcn

Canhcn Advanced Member

Chúc mừng bác
    Sao cái chassi còn thừa nhiều lỗ thế? Hôm nọ thấy bác bảo nắn bằng điot hạt ngô cơ mà sao vẫn có đèn nắn?

10. sonduong3dao

sonduong3dao Advanced Member

Chú 6c33c này chạy 2 nguồn.
    Phần Pre 2 tầng, DC couple nên B+ cỡ 380VDC. Nắn đèn GZ34.
    Phần công suất chạy bóng 6c33c điện áp thấp (~200VDC), nắn bằng bằng diode bán dẫn.
    Em cũng bảo nắn bằng 5u8c, nhưng bác Btlinh không nghe :D

11. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Bác Tràxanh ới cho cháu hỏi cái OPT xuất âm trong hình trên là bao nhiêu W và các kích thước cụ thể là bi nhiêu đấy ạ ? ( dài x sâu x cao và kthước lưỡi gà ) .

@Btlinh : cái Chassi của bác kích thước 3 chiều là bao nhiêu đới?

Chúc cả nhà zui zẻ ạ .

12. btlinh

btlinh Advanced Member

Chào các Bác,
    Em theo trường phái thừa kế nên chú 6C33C được ráp từ linh kiện và mạch có sẵn. FE OPT của bác Tyro & TeaBlue - người thực hiện SonDuong3Dao, nguồn xám cho Pre của USA, choke của CCCP, đèn của bác TubeDaNang, chassi của bác ThuyLT...
    Cảm ơn nhà cung cấp cùng nhà thiết kế.

13. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Ôi cái em hỏi là các kích thước kia ạ ? Mong các bác hạ cố " vác " cái thước đo các kích thước của chassi cho em biết với ạ .Chả là em đang đặt làm vỏ gỗ cho Tube amp mà .
    :oops:

Cháu chúc cả nhà vui vẻ ạ !

14. sonduong3dao

sonduong3dao Advanced Member

Cứ tìm hiểu đi, từ từ khoai sẽ nhừ :D
    Đang làm Aleph thì chiến nốt cho kết thúc đi. OPT thì vào mục "Xưởng chế tác" của bác Teablue. Chassi thì cứ 43cmx30cm. Mạch 6c33c thì đầy trên forum. Cảnh báo: Chú này nóng tàn bạo. Về nguyên tắc chú này giống Aleph: Nguồn tốn kinh & nóng - Bóng (Mosfet) mất 2 đồng, biến thế mất 10 đồng , nhưng công suất ra bé tí tẹo :D.
    Thân.

15. btlinh

btlinh Advanced Member

Không có gì bác ạ, em nghĩ là bác bố trí đồ đạc cho hợp lý đã sau đó đo kích cỡ bề mặt của chassi mới chuẩn, còn chiều cao của chassi thì phụ thuộc vào kích cỡ linh kiện (tụ, choke..) bác gắn bên trong. Còn chassi của em là bác ThuyLT ủng hộ (kích thước 41x46x6) may sao lại rất vừa.
    Chúc bác thành công.

16. btlinh

btlinh Advanced Member

Bác CafeNovember cứ xúc tiến 6C33C đi, nghe nói sắp có cuộc tỷ thí toàn bóng Nga đấy.

17. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Hớ hớ cái Sumo 2007 winner toàn bóng Nga không đấy chứ!

Nguyên nó được thiết kế toàn bóng Nga không đấy ạ nhưng chủ nhân của nó sợ mất lòng những người tặng bóng 6DJ8/6922 hàng độc Âu Mỹ nên mới phải cắm nó vào kẻo sau này người ta không cho tặng nữa thì mất mất nguồn thu nhập thì uổng lắm :)

Theo chủ nhân cho biết là khi gắn bóng 6H23P-EV vô Sumo 2007 winner thì kết quả âm thanh như nhau 10/10 chỉ có khác 1 chút là bóng chi Hai ngố ... trông mập hơn đôi chút.

18. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Nếu không có xiền mua, hoặc không quấn được OPT, hoặc quấn mà không tốt, hoặc không ai cho/tặng, hoặc cho/tặng mà không tốt thì ... bỏ OPT. Chơi lun OTL.

Ưu và khuyết về kỹ thuật:

1- SE Class A:

- 1 bóng 6C33C-B + 1 OPT
    - Công suất tiêu thụ do đèn 6C33C-B: 60W Anode + 45W tim đèn. Với công suất tiêu tán 60W tuổi thọ chỉ khoảng 1000h là hy vọng còn giữ được trên 80% chất lượng âm thanh.
    - Công suất ra loa: 15W max. Méo hài 10% nếu không dùng Feedback hay thêm một ít xảo thuật khác.
    - Băng thông: 20Hz - 20kHz nếu may mắn có OPT tốt.
    - Đánh được tốt với loa 4 Ohm nếu OPT có ngõ ra 4 Ohm.
    - Độ phức tạp của nguồn theo thang điểm 6/10.
    - Tay nghề đòi hỏi: 7/10

2- PP OTL class AB:

- 2 bóng 6C33C-B (rẻ hơn 1 bóng + 1 OPT)
    - Công suất tiêu thụ do đèn: 60W Anode (mỗi bóng tiêu thụ trung bình 30W). Tim đèn 90W. Với công suất tiêu tán trung bình 30W cho mỗi bóng cộng thêm với ưu điểm hoán đổi do PP tuổi thọ bóng lên đến hơn 3000h mà chất lượng âm thanh vẫn đạt trên 80%. Chân đèn cũng đỡ banh càng hơn. An toàn gần như được tăng đôi tăng 3. Chỉ kẹt là đốt tim ăn hơn 45W nữa.
    - Công suất ra loa 20 - 25W. Méo hài chỉ khoảng dưới 2%.
    - Băng thông: 10Hz - >50kHz.
    - Chỉ phù hợp đánh với loa 8 Ohm trở lên.
    - Độ phức tạp của nguồn là 10/10
    - Tay nghề đòi hỏi: 10/10

Nếu muốn biết thêm chi tiết xin mời tham kiến với các cao thủ bóng Nga đặc biệt là với bóng 6C33C-B.

19. metalhead

metalhead Advanced Member

Vậy chứ PPP OTL có kéo được loa 4 ohm không hả bác Dze? Lúc đó chắc phải phá cục LiOA 600VA-1kVA ra lấy lõi xuyến quấn biến áp nguồn nó mới xứng :lol:

20. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Đương nhiên là được. Tuy nhiên thiết kế càng dùng nhiều bóng 6C33C-B càng thêm nhức mình mẩy :(

Tại sao phải phá ra hỉu? Có nhiều biến thế quấn sẵn LiOA làm nguồn cho 6C33C-B tốt lắm đấy bác ạ.

21. thichLP60

thichLP60 Advanced Member

Không thấy bác nào lắp 6C33C P-P vậy đã thế E làm một con rồi Post lên đây nhé !!!???

22. cutit

cutit Advanced Member

Em là 6c33c PP đây :D

Attached Files:

23. thichLP60

thichLP60 Advanced Member

Đâu bác ơi !!??

24. TheRainMan

TheRainMan Approved Member

các bác cho e hỏi, em có mấy con 6c33c, có 2 con 6c33cB nhưng ko có quả trám, 1 con có quả trám, còn 1 con lại chỉ có 6c33c mà chẳng có cái gì đằng sau, thế fai chọn con nào cho tốt nhất, em cũng đang định lắp 1 em ampli dùng 1 6c33c cho 1 kênh có b/áp, các bác chỉ giáo cho e nhé

25. hoantn

hoantn Advanced Member

Em này Bác DIY à ? đẹp quá

Share This Page

Loading...