Amp cho người mới bắt đầu.

Discussion in 'Bán dẫn' started by Walkalone, 20/6/11.

1. Walkalone

Walkalone Advanced Member

Năm ngoái lòng vòng chợ NT, thấy ở sạp bán PCB các loại có bán cái board này, mua về gắn linh kiện chạy thử như thế nào, thấy rất tốt.
    Mạch ít linh kiện, đơn giản, khả năng thành công cao, công suất khá lớn, ổn định. Chất âm ấm áp, chi tiết. Có thể cải tiến để chạy MOSFET. Phù hợp với các ứng dụng phổ thông, subwoofer, karaoke hay cho người làm quen với SS, lấy kinh nghiệm trước khi bắt tay làm các dự án lớn.
    Board mạch in có bán đầy đủ ở chợ NT, 7000 đồng/board. Trên board có ghi chữ ''MAIN 300W''

Phạm vi nguồn nuôi của mạch khá rộng, từ +/-40V trở lên là được. Em đang dùng với nguồn +/-55V, thấy khá mạnh, có lẽ phải trên 150W, tải 8 Ohms.
    Xê ma dưới đây là đã cải tiến so với nguyên bản zin chút xíu, là trở R3 (330R) thay cho zin là 680R để set dòng tĩnh tầng input là 2mA, và trở R9 (68R) set Iq VAS xấp xỉ 10mA để âm thanh hay hơn. Bias em đang set ở mức 120mA, định lên 150mA mà tản nhiệt nóng quá rồi. Thôi để vậy! :(

Attached Files:

Tags:
    cuongdigital and ngominh like this.
  2. garbolino

garbolino Advanced Member

Bác chụp hình quá đẹp luôn.
    Cái board chợ mà bác chụp em dòm tưởng ... GM :lol:
    Bác chụp bằng máy gì thế bác.

3. Walkalone

Thức khuya thế bác? :D

Em chụp bằng Canon 95IS cùi bắp.

4. hoangde2005

hoangde2005 Advanced Member

dự án này bác chi bao nhiêu khói ? cho một amply hoàn chỉnh.
    Bác định hướng dẫn ( địa chỉ) cho anh em mới tự đi mua , về lắp vào chạy hay bác, modify ( mod ) lại cho anh em theo bước?
    Mới sáng hỏi hơi nhiều quá.
    Thanks

5. Walkalone

Nếu dùng linh kiện tốt cho âm thanh hay nhất thì cũng chỉ hết khoảng 1M cho 2 kênh stereo (cả sò công suất). Đây mới thực sự là ULC!
    PCB có bán tại chợ NT, giá rất rẻ, chỉ 7k/board. Do đó không cần phải thiết kế mạch chi nữa. Thuận tiện cho những ai ở tp. HCM. Còn ở HN nếu muốn thì lập list, em sẽ mua và gửi ra cho các bác. Mua về chỉ việc ráp theo schematic em post ở trên. Em đã chạy ổn định hơn 1 năm nay rồi, các bác cứ yên tâm.

6. tranhieu_hcmut

tranhieu_hcmut Advanced Member

Bo này bác mua ở đâu vậy. chỉ chổ cho e với :mrgreen:

7. thienchay

thienchay Advanced Member

hi hi , thanks bác đã chia sẻ 1 amp ngon bổ rẻ , đúng tiêu chí ULC , bác có thể chụp cái PCB không ạh , để có ai định mua thì nhìn vào là biết khỏi phải mua lộn , vì ở chợ có khá nhiều thể loại mạch như vầy , và muôn vàn sch , tìm đúng cái sch giống Board của bác thì em nghĩ nên có cái hình PCB không ạh .
    Em cám ơn bác nhé :D

8. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Schema này thiết kế có vẻ khá tốt, có thể dễ dàng thêm bớt sò tùy công suất. Cấu trúc mạch kinh điển, linh kiện phổ thông. Cũng dễ DIY nữa, bác post luôn hình cả board lên để mọi người dễ tìm mua, không bị nhầm.

9. Walkalone

Hình thực tế board. :D

Attached Files:

10. ngunhuheo1

ngunhuheo1 Advanced Member

Bác tạp trung anh em lắp cho e theo với. mua lẻ chừng đó lk chắc chết wa :D

11. Walkalone

Bác cứ ra chợ NT mua 1 cặp PCB này về ráp linh kiện theo nó là chạy thôi. Schema có ở post 1 rồi nè bác. Em đang chạy 3 cặp 2SC5200/2SA1943/kênh, Bias 150mA/chú, DC offset ở mức ... không đo được :lol: (em xài đồng hồ kim VOM, nấc nhỏ nhất là 0,5VDC mà không thấy nó nhích kim tí nào) tiếng ấm và chi tiết lắm, trung âm mượt, không khô như mấy board chợ ráp sẵn. Quan trọng là dùng linh kiện tốt một chút.
    Bác cứ ráp đi, có khó khăn gì post lên đây em hướng dẫn giải quyết cho. :D

cuongdigital likes this.
  12. ngunhuheo1

ngunhuheo1 Advanced Member

em sợ nhất là đi mua từng con LK. nhất là trở chang nhẽ mua 100 con dùng 1 con :roll:

13. thienchay

Alo bác "đi bộ" :D
    Tình hình là em dò theo mạch bác post thì thấy có 1 số điểm khác với PCB ở bên ngoài ạh . Bác giải thích hộ em với .
    Cụ thể là ở 2 con transistor visai , 2 chân C của 2 con này được nối với nhau qua R 330 ohm và C 150pF (1) .
    Và con R8 22k/1W theo sch bác vẽ thì nó được đưa xuống GND , nhưng trên PCB thì nó lại đưa xuống V- (2) .
    Cái Re câu ra ngoài để làm gì ạh (3) , chắc để đưa vào mạch bảo vệ đúng không bác :D
    Và con tụ C7 10uF/50V thì trên PCb không có ạh.

Attached Files:

14. Walkalone

@ Thienchay:

1. Đó là một mạch lọc giữa 2 nhánh tín hiệu của vi sai thôi. Nếu mạch không dao động, không nhiễu thì không cần phải gắn. Việc thêm nó vào có thể làm giảm bớt BW.

2. Bác đúng, con trở 22k đó phải nối sang (V-) để định dòng Ib cho CCS. Lúc vẽ schema mắt mũi em nhập nhèm quá, em sẽ sửa lại schema và post lại. Sorry bác! :D

3. Tụ đó là em thêm vào, nó có tác dụng lọc xung nhiễu, giúp mạch CCS ổn định hơn. Nếu mạch đã chạy ổn định, bác có thể giảm giá trị tụ Compensation 47pF xuống 22 ~ 33pF, để mở rộng BW và slew rate.

Ngõ Re là cấp tín hiệu cho mạch bảo vệ, nó nằm trên PCB nguồn. Bác có thể tìm board đó cũng tại sạp bán mạch này. Đó là loại board nguồn 4 tụ, 2 cầu diode dẹp mắc song song nhau. 2 relay bảo vệ loa tách biệt.

Lưu ý thêm là board mạch chợ hay cố tình in sai tên, giá trị linh kiện, hay sắp xếp sai vị trí giữa chúng. Trong trường hợp mạch này, bác cần xem xét lại vị trí của trở 1k nối tiếp ngõ vào và trở 56R của mạch gương dòng điện. Có sự hoán đổi vị trí giữa chúng.

15. thienchay

Vâng , em cám ơn bác nhiều . Lý do chợ họ cố tình in sai là để những tay mơ như em nếu có mua về lắp cũng ... không chạy :mrgreen: . Họ làm vậy để mà còn bán được Ampli do họ lắp chứ , nếu mình cẩn thận dò từng đượng mạch thì không vấn đề gì :D .
    Cám ơn bác đã chia sẻ 1 mạch hay , em sẽ ráp thử rùi ri-viu sau :D

16. tranhieu_hcmut

Hic...lúc trưa e có dạo quanh nhật tảo hỏi cái board bác chỉ, mà e hỏi 3,4 tiệm rùi mà ko có...e hỏi board 300w 6 sò mà ai cũng lắc đầu. Bác mua chổ nào chỉ cho e mua với đi...e đi tìm mắc công quá

17. binhvannhi

binhvannhi Approved Member

Bác đi vào cữa hướng đường Tân Phước giáp Nguyền Kim, rẽ phải rồi rẽ trái(dải gian hàng giữa)
    đi vào khoản 2,3 sạp. Sạp đó có đề bản " Nhận làm mạch in, bấm đầu dây".Sạp này chuyên gia công mạch in chứ không có bán các boad ráp sẵn.Hình như kế bên là sạp bán các loại đèn led.
    Chúc bác tìm được.

18. Walkalone

Sạp đó chuyên bán dây bấm đầu, đầu cốt, và boarb mạch in chưa ráp linh kiện. Ngoài ra còn nhận bấm đầu dây và làm PCB.

Board này thiết kế đường mass tín hiệu đi chung mass nguồn, nên cần phải mod lại tí, tránh bị ù.

19. Walkalone

Một số bác PM em cách xử lý vấn đề ù nền do việc đi mass chung giữa tín hiệu và nguồn.

Trên schema, em đã thể hiện mass tín hiệu là AGND, có 2 điểm tiếp mass này, một là ở trở nhập input và 1 ở tụ khử AC trên đường hồi tiếp. Cần nhập chung 2 điểm này và kéo 1 đường dây riêng trở về star ground trên board nguồn.
    Em đã làm theo cách này và kết quả là không hề có một tiếng ù nào, dù dí sát tai vào loa (loa em độ nhạy 97dB) :D . Hầu như board chợ đều thiết kế sai mass, ít nhiều làm ảnh hưởng đến mạch, gây ra dao động. Thậm chí là làm tăng DC offset. (Duy chỉ có cái main copy của Jaguar 203N/cali 128 là đi đúng thôi.)

20. tranhieu_hcmut

Bác cho em hỏi cái P1 1K để làm gì vậy ạ? có phải để chỉnh bias ko ạ, e ko biết chỉnh & đo bias như thế nào. Bác chỉ cho em với. em còn gà quá :mrgreen:

21. NDBD

NDBD Advanced Member

ALO,
    Em thì không rành ss.
    Nhưng em nghĩ về nguyên lý thì giống nhau.
    Theo em R8 mắc vào GND hay V- đều đúng, nhưng như hình bên dưới nó có liên quan vấn đề chống hum.
    Không biết có đúng kg.

Attached Files:

File size:
      4,8 KB
      Views:
      8.802
  22. Walkalone

P1 là biến trở chỉnh điện áp phân cực cho tầng công suất (BIAS). Lúc lắp ráp xong, xoay biến trở về vị trí chính giữa, gắn transistor công suất vào rồi mở điện. Đo áp Vbe của sò công suất, khoảng 0,55 ~ 0,6VDC. Cho chạy thử ổn thỏa rồi kẹp DMM vào 2 chân của điện trở 0.33/5W, vặn biến trở cho đến khi nào điện áp trên nó khoảng 0.033 ~ 0.05VDC tương ứng với dòng tĩnh 100 ~ 150mA/sò. Lưu ý là chạy khoảng 15 phút rồi đo lại, nếu bị lệch thì chỉnh lại. Bác có thể chạy trên 200mA/chú nếu muốn, nhưng nhớ là phải có tản nhiệt thật tốt và ép sát transistor bias lên tản nhiệt, để tránh trôi phân cực.

Chúc bác thành công! :D

@Bác trên: em không nghĩ là việc đó có liên quan đến hum. Hum thường gặp do việc đi mass có đúng hay không.

23. NDBD

NDBD Advanced Member

@Bác trên: em không nghĩ là việc đó có liên quan đến hum. Hum thường gặp do việc đi mass có đúng hay không.[/quote]

Board cs này được cấp nguồn từ nguồn DC đã được chỉnh lưu-lọc. Ù hay không theo em do mạch lọc này. Không liên quan đến cách đi mass trên board này.

24. tranhieu_hcmut

Hì! cảm ơn bác rất nhiều. Em cũng đã từng học qua môn mạch điện tử nhưng mà mấy cái vấn đề thực tế như thế này thì e bó tay...có gì mong mấy bác chỉ giáo cho e :mrgreen:
    Với lại em thấy cái schematic bác vẽ đã thay đổi một số transistor, bác thay thế tương đương hay sao mà tên của mấy em tran trên board & trên sch ko trùng nhau

25. Walkalone

Em đã thay các transistor nguyên mẫu trong mạch bằng loại chất lượng cao hơn. Cụ thể:
    - Vi sai, CCS và curent mirror thành 2SC2240/2SA970. Đây là loại transistor low noise, thích hợp cho các ứng dụng audio. Bác có thể thay bằng các loại tương đương, cũng low noise như 2SC3200...
    - VAS là 2SD669/2SB649. Em set Iq Vas lên đến gần 10mA nên con nguyên mẫu không đảm trách được.
    - Driver là 2SC2344/2SA1011. Con này có f = 100MHz, Ic 1,5A, 25W. Chất lượng cao, lại phổ thông.
    - Công suất thì bác muốn gắn gì cũng được. Cặp 2SC2922/2SA1216 hàng Trung Quốc chất lượng cao ngoài chợ là một lựa chọn tốt (85k/cặp).
    - Trở nên cố gắng chọn trở Đài Loan trở lên, được Dale thì tốt quá. Tụ loại chất lượng cao. Mạch khá ít linh kiện nên mua đồ xịn cũng không tốn nhiều $.

@NDBD: Không đúng! Ngoài chuyện nắn lọc kỹ thì hum còn liên quan đến việc thiết kế mạch, đi mass. Bác có thể tìm các topic về SS xem hậu quả của việc đi sai mass là gì.

Share This Page

Loading...