AMP CAMP AMP #1 by Nelson Pass

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 4/8/12.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Em thì sau khi bị tổ trác bởi dây bạc một thời gian cũng khá lâu thì em có một chút kinh nghiệm về dây nhợ, đó là dây bạc tốt nhưng phải đúng chuẩn thì lắp vào nghe mới hay, còn nếu không thì lắp vào nghe dãy trên thì bị xé xé, dãy dưới thì bass hụt hơi, trung âm thì mỏng lét :lol: . Đặc biệt nếu chơi dây thì nên chơi loại solid core (một sợi đơn) chứ đừng chơi multistrand nhiều sợi nhỏ vì đúng là lý thuyết nhiều sợi nhỏ bề mặt ngoài nhiều sẽ dẫn tốt hơn nhưng với điều kiện các sợi nhỏ phải cách điện với nhau chứ nếu ko cách điện mà làm một nùi thì điện tích sẽ nhảy qua lại giữa các sợi sẽ lại càng làm cho dòng truyền bị rối loạn mà đã rối loạn thì âm thanh nghe ra sao các bác biết rồi đó. Tốt nhất là nên mua nhiều dây solid nhỏ rồi về nhập song song lại là tốt nhất :p

2. neokiss

neokiss New Member

bác còn PCB ACA không nhượng lại em với. Em ở ngã tư sở 0902017555

3. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Em còn dư bộ vỏ cho aca, bác nào cần ới em ạ :D .

4. tuan77

tuan77 Approved Member

Bác nhắn khói cho em bao nhiêu ạ.0946888426 tuấn :roll:

5. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

Các cụ làm aca đi trước cho em hỏi tí: 2 con IRFP240 đặt trên 2 tấm tản nhiệt khác nhau có được không ạ.
    Chúc mừng năm mới, chúc các cụ và gia đình năm mới an khang thịnh vượng, diy nhiều sản phẩm mới.

6. Bon Chen

Bon Chen Advanced Member

Được cụ ạ !
    Mà cụ nhớ lót cách điện giữa sò với tản.

7. [M]issyou

Lot sò là chắc chắn rồi bác à. Em chỉ sợ 2 sò 2 tấm tản nhiệt thì nó khôang đẳng nhiệt giữa hai sò, sợ như thế không tốt thôi. Nếu ok thì tốt quá. Em ko có tản nhiệt to.
    Cảm ơn bác nhiều nhé

8. Bon Chen

Bon Chen Advanced Member

Nếu cụ ở TP.HCM thì ra Lâm đen NT. Em thấy ở đó còn mấy cặp tản nhiệt rất vừa vặn để làm Amp camp.

9. [M]issyou

Cảm ơn cụ bon chen, hiện em không ở Việt Nam! Cụ ạ. Cảm ơn cụ nhiều. Tản nhiệt em chắc cũng đủ cho CAM, nhưng em muốn ghép 2 miếng lại để tiện đóng thùng cụ ạ.
    Cảm ơn cụ nhiều ạ

10. [M]issyou

Bắt đầu làm CAM, điện áp 19,5v, điện áp TP lên luôn được 10v đẹp. Dòng đo được 977 mA, Chạy 1h tản nhiệt sờ chỉ có cảm giác hơi ấm, không phải nói là quá mát ( chắc hơn nhiệt độ trong phòng khoảng 5-8 độ)
    Lần trước em làm CAM thì nóng hơn thế này nhưng vẫn tay sờ vào vô tư, không biết con này có vấn đề chỗ nào, chỉ biết nghe vẫn ổn.
    Nhờ các cụ phán dùm

Attached Files:

11. kidrockx

kidrockx Advanced Member

Phải cho nó ăn dòng thêm chút nữa là nóng hơn thui bác, đo Vbe chổ con ztx450 coi đang bao nhiu ạ, nó cỡ trên 0.6v thì dòng ăn mới trên 1A

12. [M]issyou

Em đã thử mắc thêm trở 2.2k nhưng dòng cũng chỉ được 1380mA, không thể lên 1.5A như các cụ, tản nhiệt cũng chỉ ấm hơn một chút, em nghĩ tản này để cả 2 kênn cũng dư sức.
    Ngoài cách thêm trở 2.2 k còn cách nào khác không vậy các cụ.

Attached Files:

13. kidrockx

kidrockx Advanced Member

Chơi cục nguồn 24v á cụ :shock:

14. [M]issyou

Em định dùng bộ nguồn này cụ ạ. Liệu dùng ổn áp có ổn với nó không vậy a. Có cần tăng dung lượng tụ nếu dùng nguồn ổn áp ko cụ, nên tăng sau ổn áp hay trước ổn áp ạ.
    Thanks bác

Attached Files:

15. kidrockx

kidrockx Advanced Member

Cục này quen quá, hồi Q8 rất nhiều, bác lụm đâu còn mới ghê.
    Chắc h mùa đông lạnh quá nó chả nóng nổi, chứ dòng cỡ như bác vừa ép lên bằng // trở 2k2 là nó nóng cũng khá ghê rồi.
    E cũng đã thử nguồn ổn áp nhưng lâu lắm rồi chả nhớ âm thanh nó khác j, chỉ nhớ ko ấn tuợng j lắm, bác có sẵn gắn vô thử coi sao.
    Tụ thì e thấy đa số gắn tụ to trước ổn áp, sau ổn áp nếu gắn thì tụ dung lượng nhỏ, tụ nhỏ cũng dễ kiếm tụ hịn hơn

16. [M]issyou

Em ve chai online bác à, em hỏi trước xem nó có ra răng để em biết lối lấy về, thằng này nó đang đòi em bộ nguòin này $22 free shep. Chắc lấy về thử coi sao, nhà em chuẩn bị thành bãi rác rồi :)

17. popolu

popolu Advanced Member

Em không nhầm bác cũng hay ở quận 8 thì phải, con này trước em mua 150k giống của bác. Nguồn ổn áp dùng ổn bác à, tiếng tốt.

18. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Cụ nào dư hay biết chỗ nào bán ROE Elko rauh II 2200uf hoặc 3300uf chỉ giúp em với.
    Em dựng lại ACA mà cả nhà lục không ra cặp nào mới nhọ chứ :cry:

19. single end

single end Advanced Member

Giời ạ , em đang tìm bộ nguồn ổn áp (làm nguồn ổn áp lười quá) , bác nào còn chia em 1 cặp nguồn được không

20. [M]issyou

Hi, em ngoài bắc, mà giờ cũng theo chân bác quang rồi, nên chắc bác nhầm với ai đó rồi ạ.

21. jamahamvui1978

ACA thêm cái nguồn ổn áp nữa thành con amp classA nguồn sạch nhất quả đất này lun: Ổn áp + ổn dòng khú khú .....
    Nghe chắc phải hay lắm đây :lol:

22. single end

single end Advanced Member

Nói fan ACA đừng buồn chứ , con 2sk180 SE ra đời , con aca khai tử từ lâu rồi . Cái đáng ghét của ACA là có đưa thuốc độc vào thì em nó vẫn thay đổi không nhiều .

23. [M]issyou

Bác nói làm em buồn, em đang định làm em nó lên nóc để làm bộ nghe trong phòng ngủ. Đang ngại đóng vỏ cho em nó, bác nói thế em lại càng ngại rồi
    Cụ nhìn cái tản em ghép xem có quen ko, có giống cái tản nhiệt thần thánh của cụ bên iron amp ko cụ.
    Có cụ nào đã ngâm cứu Sony VFET Amplifier V2 chưa ạ,
    Em đang thấy trên diyaudio đang co cả mạch và linh kiện cho em này.
    Cụ nào ngâm cứu em đú với.
    http://www.diyaudio.com/forums/group-bu ... a-bag.html

24. jamahamvui1978

Na rành về Vfet P.2 chắc chỉ thua cụ Pass cụ ơi. Cái may của diyer Việt là có Na trải nghiệm và nhiệt tình chia sẻ.
    Cụ múc đi, deal với Teabag giá không bo nhiêu, nếu có giá tốt thì múc. Bo của Vnav hịn nhất quả đất do chính cụ Pass layout và giá cũng mềm nhất quả đất 300k cặp.

Trước có cụ tigon đã thử mọi loại nguồn ổn áp phòng lab gấu rồi, kết quả ACA end của cụ ấy vẫn tòn ten 4 quả tụ bự => cụ không phải nhảy vào hố vôi đó nữa. 22usd là một con 2sk180 rồi đó cụ, đóng vào chấp các loại ACA dùng fet khác với nguồn khác.

25. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Ampcamp được cái dễ làm, dễ nghe, hợp nhạc chậm chậm trữ tình và quan trọng là giá rẻ.
    Còn về chất lượng và chơi đa dạng nhạc chắc ko thể so với các loại khác đâu ạ

Share This Page

Loading...