AMP CAMP AMP #1 by Nelson Pass

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 4/8/12.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Hic! Mới vô web Firstwatt của cụ Pass xem coi có gì mới hem thì phát hiện em này :D . Cuộc đời em sao muốn nghỉ ngơi cho khỏe mà sao cụ Pass cứ đun sôi máu DIY của em lên hoài :( :mrgreen:
    Mời anh em chém ít nhát coi nên làm con này ko nhé vì em thật ra cũng chưa xem kĩ manual nữa :wink: . Tuy nhiên thấy có sẵn PCB nên nếu lão Quang mà chịu làm thì bụp xong ngay cái PCB cho anh em thí điểm :lol:
    Link manual: http://firstwatt.com/pdf/art_amp_camp_1.pdf

Tags:
  2. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Cái này là chim chích bán dẫn ,có 5W à...

3. nagini262

Em đang tính làm con OTA3.5 chỉ có 3,5w class A, con này 5w là nhiều rồi :mrgreen: . Do tìm chưa có con trở caddock làm OTA3.5 nên chắc em làm con này trước quá, hihi!
    Ngày xưa em có làm con Firstwatt F2 cũng chỉ có 5w/channel nhưng âm thanh rất khá, chỉ có điều oánh với loa độ nhạy thấp là nghe mất treble :evil:

4. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Cái này dễ làm hơn F5 tơ bô nhiều :mrgreen: , nhưng thôi mình đã có Aleph Mini 10W SE rồi , chắc chờ cái nào to hơn một chút , Hic... amp bây giờ ở nhà nhiều quá NaimNac , GM ,THQ , F5 , F5 tơ bô , tuy nhiên vì dễ làm chắc cũng phải làm một cái nữa.., vì chỉ cá 5W chắc phải chơi loa Lowther, hay là Fostex quá

Thân

5. nagini262

Em chỉ biết 1 điều là nếu dòng amp càng về sau của cụ Pass mà ko hay hơn dòng trước thì chắc chắn cụ sẽ ko release ra ngoài đâu :lol: . Dòng này có thể ko hay bằng F5 turbo nhưng em nghĩ chí ít nõ cũng ko thua nhiều đâu :mrgreen:
    Bác NDHien làm con Aleph M 10w nghe thế nào? Lúc trước em tính làm con đó nhưng tìm ko ra service manual hay user manual của cụ Pass mà chỉ thấy cái schematic trên kk-pcb mà thôi; sau đó em có tra trên web thì thấy danh sách anh em nhà Aleph nhỏ nhất là đưa út Aleph 3 ra 30w chứ ko hề thấy Aleph M (mini). Từ đó em suy ra cái schema Aleph M do dân DIY biến tấu ra từ mấy con lớn hơn chứ ko hề do cụ Pass thiết kế nên em thôi ko làm nữa. Trong danh sách các amp em đã làm thì mỗi con Aleph X là em làm ko thành công và con này cũng ko phải do cụ Pass phát minh ==> em từ đó về sau ko làm hàng nhái Passlabs nữa :p

6. khangnetwork

khangnetwork Advanced Member

Em sẽ từ từ đu con này, còn rất nhiều tản nhiệt mini em gom được cần được giải phóng :lol: cái này mà để bàn làm việc nghe với loa nhỏ giờ ngủ trưa thì bá cháy :D

7. nagini262

Bác với em sao hợp gu quớ :lol:
    Em làm mí con F5 V2 và sắp tới sẽ làm 2 con F5 V3 mono block cho bạn bè, tuy nhiên bản thân em dù rất khoái nhưng sẽ ko dùng F5 turbo vì hao điện lắm và làm cho phòng ngủ nhỏ của em rất nóng :( . Do đó một dự án amp class A công suất nhỏ đủ nghe trong phòng, ít tỏa nhiệt và ít hao điện là thật sự cần thiết với em hiện nay. Em kiếm được mí cái loa con trong máy cassettes đĩa ra, đóng cái thùng back loaded horn là nghe phê lòi kèn :roll:. Tuy nhiên phần linh kiện phải thật đỉnh, nhất là tụ liên lạc. Em định sẽ chơi Mundorf cho nó dữ, keke!

8. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Anh đã đặt pcb seven watt nay lòi thêm em này...

9. nagini262

Vậy anh cứ đặt PCB em này thử coi mai mốt có lòi ra thêm em khác nữa hem anh :wink:

10. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Cáo Aleph M thì mình nghe được của người bạn chạy nguồn của F5 cũ ( +- 23-24V ) , âm thanh rất là mạnh mẽ và ấm áp , cái của nó dùng sò TO-247 , do đó vừa rồi mình quyết định tậu cái Aleph M này nhưng khác phiên bản dùng sò sắt IRF130 ( matched ) vì dễ làm , nguồn rẻ tiền vì tụ thấp áp và tản nhiệt nhỏ , 10W nghe cũng hay lắm , mua rồi nhưng chưa có thì giờ làm , đúng ra cái Alepm M là cái A-30 nhưng chỉ dùng một cặp sò thôi :D và dân DIY còn làm Pre single end dùng mạch này nghe cũng hay lắm , thay vì dùng sò công xuất nó dùng 2 X irfp9610 làm O/P single end để lái pre hay là headphone , mình cũng làm dở dang cái A-30 vì bận rộn và tản nhiệt giống như F5 tơ bô vậy cũng gần xong rồi Mosfet đã mát rồi chỉ thiếu tản nhiệt thôi , chỉ ghét là cái này dùng mấy em tụ hóa 220uF :? , trước sau gì cũng đến đích thôi :mrgreen: , còn Aleph P1.7 cho dù Out Dated rồi nhưng mình vừa tậu PCB mới để tháo LK từ cái cũ ( nát bấy rồi ) rồi gắn vào bo mới làm kỷ niệm một thời Alep P1.7 , nhưng ưu tiên là F5 tơ bô , sẽ làm trước .

Thân

Attached Files:

11. corube1981

corube1981 Advanced Member

Anh đã đặt pcb seven watt nay lòi thêm em này.[/quote]

Anh Quang ơi,em này khi nào anh làm,anh cho em đang ký 1 suất nha anh,mấy dự án kia em đang chờ anh.còn cái này anh cho em theo với nha,thân.

Anh nigini262 ơi,khi nào có PCB AMP CAMP AMP này,anh cho e 1 suất full option luôn nhé,em thích mấy em nhỏ nhỏ này lắm,thân.

12. nagini262

Anh Quang ơi,em này khi nào anh làm,anh cho em đang ký 1 suất nha anh,mấy dự án kia em đang chờ anh.còn cái này anh cho em theo với nha,thân.

Anh nigini262 ơi,khi nào có PCB AMP CAMP AMP này,anh cho e 1 suất full option luôn nhé,em thích mấy em nhỏ nhỏ này lắm,thân.[/quote]

Em thích nhỏ nhỏ cỡ 16 hay 17t vậy em :mrgreen:

13. HaChu

HaChu Advanced Member

Em đã là con aleph mini cách đây khoảng 4 năm, nghe không ổn, chỉ được mỗi trung và cao, còn bass thì mất hút, dòng Aleph em thấy ít nhất phải làm từ Aleph 5 trở lên tiếng bass mới ổn.
    Có lẽ em aleph M phải đánh loa độ nhạy cao mới hay được

14. nagini262

Em bi giờ đã thật sự chia tay với mấy dòng Aleph của cụ Pass rồi. Trong các dòng power Aleph thì chỉ có Aleph J là ra chuẩn nhất vì ngã vào dùng jfet, còn con Aleph 1.2 ra 200w mà oánh loa ATC SCM50 bass còn thua cả F5 turbo V2 50w ==> :lol: thế mới điêu

15. HaChu

HaChu Advanced Member

Thật không hiểu vì sao nhi? mà rõ ràng Aleph 1.2 chạy 24 sò một kênh, trong khi em F5 turbo chạy 4 em một kênh. Cái này nếu lão H dê vào đọc chắc là ngã ngửa người ra vì cái lý thuyết cứ nhiều sò là đẩy khỏe của lão.
    Một cái chạy khiểu PSE, một cái chạy pp

16. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác
    Đang làm mà thấy coi bộ không ổn rồi vì không có bass và.., chẵng lẽ bỏ đi thì người tặng sẽ không bao giờ mua cho mình nữa mỗi khi hắn đi công tác , thôi thì cứ làm tiếp vậy , có một điều chắc chắn là không kéo cái B&W 802 cổ được vì manual nó nói cần amp tối thiểu 50W :lol: , thôi thì để nó kéo loa Fostex horn toàn dãi trong phòng ngủ vậy :mrgreen: , sau cái Aleph P1.7 cụ Phát nhà ta toàn dùng Jfet không

Thân

17. HaChu

HaChu Advanced Member

Amp ly của cụ cái nào cũng đẹp và chuyên nghiệp, Aleph mini này có bảo vệ loa luôn hở cụ.

18. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác
    Nó có cả bảo vệ loa trên bo luôn cụ ơi , thử nó trên loa Fostex toàn dãi nghe bass cũng nhiều lắm , âm lớn rộng và chi tiết khó tin vào nó ra từ amp 10W , đơn giản chạy AC 12V , tụ nguồn thì ê hề vì thấp áp :mrgreen:

Thân

19. nagini262

Cái Aleph oánh loa thường thì ok, ví dụ như oánh với loa B&W dòng lớn nhất của serie 600 là 604 thì vô tư nhưng oánh với ATC thì mới biết nó tệ đến mức nào, còn con F5 turbo V2 thì phải cho nó oánh với ATC thì mới biết nó mạnh đến cỡ nào :wink:

20. NDHien

NDHien Advanced Member

Mấy cái này đang chờ F5 xong là đánh liền , nhưng không hy vọng Aleph MN kéo được những cái này , có thể với KEF nhưng chắc chắn là không đối với B&W cổ này chạy 16/24 ở quác cà phê , chỉ có Hero là đánh nó thoải mái trong vòng gần 3 năm Hero + B&W làm bạn

Thân

21. minhhoang

minhhoang Advanced Member

5w/ch? bác Quang làm board này đi, bảo đảm a e chạy theo mệt nghỉ. Vì mỗi ae trung bình cần.. 6 cái board lận.

E có ý kiến 5w/cn + OB full-range = 5.1 dùng F5 Turbo V2

Hơi bị chuẩn. :lol:

22. nagini262

Em đang làm con này trên PCB loại thường 2 mặt theo đúng bản layout của vụ Pass, nghe ok em sẽ cù lão Quang làm PCB :lol:

23. nagini262

Hôm nay rãnh em chụp vài tấm hình con Amp camp amp #1 up lên cho các bác xem chơi. Con này em nhờ người bạn làm PCB loại thường 2 mặt được copy theo đúng layout của cụ Pass. Do lười làm chassic nên em gắn tạm vô miếng gỗ chạy thử và đã chỉnh offset theo đúng chỉ dẫn trong tài liệu cho cả 2 kênh.
    Mạch dễ chạy, ráp vô chạy liền đúng áp theo yêu cầu; riêng chất âm thì em chưa nghe thử vì lu bu quá, khi nào có kết quả chất âm em sẽ review ngay. Như trong hình bên dưới các bác thấy thì sau 1h chạm tay vào miếng nhôm cũng ko nóng lắm, cỡ 55 độ (em nghĩ vậy).

24. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Bác nagini262 còn dư PCB nhượng em một cặp, hoặc bản giặt là. em định làm em này lâu rồi. Đo giúp em kích thước tản nhiệt với.
    IRFP240 có thay được bằng IRF460
    ZTX450 có thay được bằng D669 không các bác nhỉ?

25. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Lão tuấn tham thế.. có em bé mà vẫn diy được à ?? :mrgreen:

Share This Page

Loading...