Âm thanh trung thực và âm thanh tự nhiên

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by SixL6, 24/8/07.

1. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Liệu chúng ta có thể test mù như thế này được không:

- Chọn một bài mà có nhiều hãng thu (khoảng 5 hãng)
    - Test mù 5 đĩa có bài này trên cùng một hệ thống và sau đó xếp thứ tự cảm nhận về độ trung thực và tự nhiên của từng hãng
    - Đối chiếu với review trên mạng về chất lượng từng hãng

Attached Files:

2. Congcobe

Congcobe Advanced Member

:( -Chỉ có tự nhiên là tồn tại,tính trung thực chỉ là một phạm trù ,một kim chỉ nam để hướng tới,nó tồn tại song song trong đời sống cũng như trong âm nhạc....âm nhạc là âm thanh là tiếng động thể hiện sự khát khao của những ai tạo nên nó,và ta đang khát khao để nghe thì ta sẻ cảm được cái hay cái dở của nó...cái hay và cái dở là do ta cảm giác ra mà thôi....Thế thì chả cần phải test...có ai lấy thước mà đo lòng người...Khi thương trái ấu cũng tròn,khi ghét trái bò hòn cũng méo.......Có mấy lời cùng các fan,chúc các fan...có chung niềm khát khao nghe....và nghe.... :lol:

3. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Hay quá!!!

Em kết nhất phần bôi đỏ!

4. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Em xin đưa ra cấu hình để TEST thử như sau:
    - Có 5 CDP để nối đến 5 Ampli thông qua công tắc chuyển đổi. Tức là mỗi chiếc CDP có thể kết nối với 5 Ampli cho mỗi lượt hoặc ngược lại.
    - Có 5 cặp loa để nối đến 5 Ampli thông qua công tắc chuyển đổi.
    Về giá cả: Trong một chủng loại thì cái nọ đắt gấp 2 lần cái kia.
    VD: CDP thì: 100$ - 200$ - 400$ - 800$ - 1600$. Các thiết bị còn lại cũng vậy
    Điều kiện test là:
    - Tất cả trong bóng đêm và ban giám khảo không hề biết nó là thiết bị thương hiệu gì, giá cả bao nhiêu và không hề nhìn thấy thiết bị.
    - Mức độ nén âm cho mỗi lần test là gần như nhau.
    - Còn rất nhiều điều kiện khác như phòng ốc, hút âm, không gian, dây dợ, .... nhưng ta hãy cho nó là một đi.
    QUA ĐƯỢC BÀI TEST NÀY MỚI LÀ KHÓ.
    Còn cá nhân em. Hu..hu.. Trung thực ở đâu, tự nhiên ở đâu? Hu...hu.... Mất tiền xxx cả đời.

5. alibabashop

alibabashop Advanced Members

Cá nhân em thì em không phân biệt được xe wave Trung Quốc và xe Wave của Nhật..... hic hic ... chắc em cũng tốn tiền xxx cả đời....

6. caithang

caithang Advanced Member

Em chưa tính ra là sẽ nghe bao nhiêu phương án tất cả :(

7. DoMinhDuc

Ái chà thầy giáo đưa ra câu hóc búa gớm.
    Con chưa tính ra được = ? phương án thầy ạ
    .............vẫn là 455 phươngán

8. medaidom

medaidom Advanced Member

Ái chà, bây giờ các bác lại dùng toán học để thưởng thức âm nhạc.Em mù tịt toán mà nghe vẫn rất phê.

9. DoMinhDuc

Em nghe đâu đó có nói:
    Toán học sắp trở thành nghệ thuật vì họ chứng minh được con Chó là con Mèo, vì nó biến hóa khôn lường.
    Văn học lại trở thành khoa môn khoa học. Và nó cũng biến hóa khôn lường. Vì đôi khi trong một tác phẩm, tác giả không nghĩ ra nhưng khi thế hệ sau mổ xẻ nó lại ra lắm vấn đề thế.
    Vậy mới có tiến sĩ văn học. Nhưng chưa thấy nghệ sĩ toán học (thể nào cũng có).
    Từ đây lại liên tưởng đến ''âm thanh trung thực và âm thanh tự nhiên'' của bác chủ. Và cũng có thể nó trung thực đến mức tự nhiên.
    Loằng ngoằng thật. Em nói lung tung các bác nhỉ.

10. Blues

Blues Advanced Member

Trung thực với tự nhiên mà không hay, không lọt tai thì cũng khó chấp nhận lắm các bác nhỉ :lol: Nhưng cãi đi cãi lại, quanh quẩn mấy chục trang cuối cùng cũng phải chịu mấy chú phòng thu hết thôi, đúng không các bác? Cái bàn mixer nó to to là...

11. antonop

antonop Advanced Member

trong một đêm mưa lất phất,trời Đà lạt rét,bọn e đốt lửa trại ngồi xung quanh và có một bạn cầm cây ghita gẩy hát-mưa cứ mưa rơi...ngoài trời còn mưa sao em kô lai...-cả bọn im phăng phắc nghe,hay quá, và buồn các bạn gái bắt đầu khóc tương tư.vâng ,theo e đó mới là ÂM THANH TỰ NHIÊN.vì âm thanh kô phải qua một thiết bị điện tử nào khi đến tai người nghe.
    Còn ÂM THANH TRUNG THỰC:khi ta thu âm , âm thanh phải được;xào nấu,chế biến [mix]...theo sở thích người nghe... sau đó thu vào băng,đĩa...qua các thiết bi điện tử đến người nghe và lúc đó âm thanh kô được giống như ban đầu ,vây yêu cầu của người nghe phải làm sao nghe được âm thanh trung thực như lúc thu ,tóm lại đầu vào như thế nào.đầu ra như thế đấy,càng giống càng tốt.để trung thực tuyêt đối như gốc thì rất mơ hồ.vì ai cũng biết chức năng của tụ điện,cuôn cản.trở...mạnh trep,bas,sub như thế nào khi có các thông số kt khác nhau sẽ ra âm thanh khác nhau.vậy phải lấy gì làm gốc,để ta phối nghép một bộ dàn,e viết sau,e đi ngủ đây.

12. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Luận như bác Antonov/Buran đơn giản, dễ hiểu và chính xác thế mà sao cái to pích này nó cứ dài dai ... thật không hiểu nổi :x

Attached Files:

13. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Cảm ơn bác, cũng chỉ tại anh em mình cầu toàn quá nhưng thực chất khó lắm, mà nghe nhìu khi còn phải trong tâm trạng thế nào nữa thì nó mới thăng hoa bác ơi! :wink:

14. will

will Advanced Member

Hôm nay tình cờ em đọc 1 loạt bài bàn về âm thanh trung thực & Tự nhiên. Thấy các bác đưa ra ý kiến & bài tỏ quan điểm, em thấy đều đúng cả và đáng được học hỏi. Nhưng nếu để xem quan điểm nào là tuyệt đối thì theo em chắc khó có điểm dừng, vì nó liên quan đến vấn đề cảm nhận rồi.
    Còn quan điểm cá nhân em thì em thấy như thế này, Hãy cứ để âm nhạc lên tiếng, tự nó sẽ nói lên tất cả. Trung thực hay không thì hãy trung thực với lòng mình khi cảm nhận.
    Kính

15. hhhiii

hhhiii Advanced Member

DÀN ÂM THANH TRUNG THỰC

Kính chào các bác lão thành, em là newbie mới "lọ mọ" tham gia diễn đàn mong các bác chỉ giáo tận tình thắc mắc của em :
    Thắc mắc : Bộ dàn âm thanh như nào gọi là TRUNG THỰC. Em không xét về giá cả nhe, nhưng bộ dàn phải là thực tế, kính mong các bác lão thành chỉ giáo.
    Theo cảm nhận của em thì bộ dàn âm thanh hay thì chưa chắc là TRUNG THỰC các bác ạ. Em lấy ví dụ nhé. Tiếng em hát KARAOKE như "vịt đực" mà khi qua bộ dàn karaoke ở quán em thấy hay hẳn lên => theo em như thế là bộ dàn đó KHÔNG TRUNG THỰC. tiếng vịt đực thì phải là tiếng vịt đực chứ mà qua bộ dàn ra tiếng họa mi thì ... ảo quá ảo quá. Mong các bác cho ý kiến ý cò, cám ơn các bác đã ghé thăm.

16. tklinh

tklinh Advanced Member

Em đồng ý với bác Will.
    Vì âm thanh trung thực và tự nhiên rất khó xác định và định nghĩ chính xác. Nhưng khi nghe 1 bản nhạc ta thấy hay đó mới là đều đáng trân trọng nhất với người nghe - ca sĩ thể hiện - nhạc sĩ sáng tác. :)

17. hieuvu

hieuvu Advanced Member

Trung thực thì chắc chắn phải tự nhiên.
    Tự nhiên không thể nào bằng trung thực.
    Trung thực và tự nhiên đều hướng tới chuyển tải một bài hát, một bản nhạc theo đúng bản chất mà nó có, không thêm không bớt.
    Tuy nhiên khi thu âm một nhạc cụ, một cách tự nhiên, lúc phát lại nó có độ méo, độ ồn mà bản thân nhạc cụ không có. Người ta dùng kỹ thuật để giảm độ méo, độ ồn này đến mức tối thiểu, lúc thu cũng như lúc phát, đó là để đạt đến âm thanh trung thực của nhạc cụ.
    Hồi xưa nghe tên thiết bị âm thanh Hifi là oách lắm, có nghe thấy khái niệm âm thanh tự nhiên đâu. Bây giờ Hi-end phải chăng là hậu bối xuất sắc của HiFi.

18. dtrung

dtrung Advanced Member

Em thấy "trung thực" là tính tứ có thể dùng để phản ánh âm thanh (âm thanh trung thực) chứ ít khi dùng để phản ánh âm nhạc. Không thấy ai nói âm nhạc trung thực. Còn "tự nhiên" thì em thấy có thể dùng cả âm thanh hay âm nhạc tự nhiên. Như vậy những bác nào thích sự "trung thực" thường là các bác thiên nghe về chi tiết âm thanh (các dải cao thấp thế nào) hơn là nghe một bản nhạc, một giai điệu chung chung. Em hiểu nôm na thế không biết cách diễn đạt thế nào rõ hơn:D

19. MINHPHUONG

MINHPHUONG Advanced Member

Nhiều bác khen bộ giàn "treble tơi nhuyễn_bass sâu".Em nghĩ đó là không trung thực. Ý em vậy đúng không các Bác

20. khivang

khivang Advanced Member

ĐÚNG Ạ ! Vì thế em thấy nhiều người đi nghe live xong nói ko hay bằng bộ dàn nhà mình. Đây cũng là sở thích và gou nghe của mỗi người, và các hãng SX đồ audio mới cùng tồn tại song song với nhau đc

21. muoidat

muoidat Approved Member

Ối ! em chịu thôi. Ngồi ở wán cafe Melomance 23 nguyễn bình Khiêm gò vấp trao đổi với bác chủ về vấn đề trung thực em ù cả tai.

22. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Âm thanh nào thì bản chất theo sách vật lý nó đều giống nhau mà các bác,trung thực hay tự nhiên nó đều là tương đối vì khi so sánh cần có 1 cái làm chuẩn.E có thể nói bộ giàn nhà em là trung thực nhất thế giới nếu mà lấy chuẩn trung thực là chính bản thân cái bộ giàn của nhà em :D mặc dù nghe nó cũng chả hay cho lắm.
    Điều quan trọng nhất theo em là khi nào cái sự rung động của loa nó thành cái sự rung động trong tâm hồn người nghe các bác ạ.Trung thực tự nhiên mấy mà ko làm được điều này thì cũng...........

23. DoMinhDuc

Chẳng có âm thanh hệ thống nào là trung thực.
    Chẳng có âm thanh dàn máy nào là tự nhiên.
    Không tin các bác cứ lấy âm thanh khoảng 10 hãng nổi tiếng nhất thế giới ra để so sánh.
    Em chạy

24. Onecent

Onecent Advanced Member

Theo 1 số bài viết của 1 số bác đam mê nguồn âm công nghệ Tương Tự đã từng bảo "...âm thanh kỹ thuật Tương Tự cho âm thanh trung thực và tự nhiên ...". Và thường dùng cái đặc tính về chất âm này để nói lên sự ưu việt của công nghệ Tương Tự cho được để mà đam mê, thưởng thức lẫn sưu tầm, và kể cả dùng sự ưu việt này lúc tranh luận về sự khác nhau lẫn ưu điểm tuyệt đối hơn về chất âm cho được do việc dùng công nghệ Tương Tự này so với công nghệ khác .... Do đó không ai hơn hết là những bác thường cổ súy cho việc chơi nguồn âm công nghệ Tương Tự có lẽ là những người có nhiều kinh nghiệm và hiểu biết nhất để trả lời những vấn đề về chất âm trung thực và tự nhiên hoặc như thế nào hay gì gì ... Theo em đi đâu quanh quẩn không bằng đi hỏi người chuyên môn và có trình về chuyên môn đó là tốt nhất vì đỡ mất thì giờ và hy vọng được câu trả lời chính xác ...

Còn không thì bên mục "Thư giãn và suy ngẫm" trong đề tài "... ngụy biện ..." cũng đã có tranh luận ít nhiều về vấn đề này. Các bác nếu muốn tò mò tìm hiểu thì có thể tìm đọc và biết đâu sẽ tự ngộ ra chân lý ... :wink: :lol: :mrgreen:

25. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Theo tôi nghĩ âm thanh trung thực với âm thanh tự nhiên nó cũng gần như nhau thôi.
    Cái cơ bản nhất sự cảm nhận nó như thế nào, nó phụ thuộc nhiều vào văn hóa, địa lý......
    Hãy thử nghe một chương trình phát thanh FM trực tiếp trên bộ dàn của mình.
    Âm thanh rất tự nhiên, tự nhiên tới mức độ trần trụi. mình cảm nhận đươc cả sự ngớ ngẩn của ca sỹ , nhiều lỗi phô ra trong khi nghe các chưng trình thu lại không thấy đâu cả. Nghe xong chán không muốn nghe CD nữa. :lol:

Share This Page

Loading...