AGC -Xây dụng cấu hình máy tính tối ưu cho Audio

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Супер, 10/10/13.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Latency giảm xuống còn 10% số đang có thì ngon luôn :)

2. nguyenlaman

nguyenlaman Advanced Member

Bác cắm thêm wifi vào thin client, cài daphile mới nhất, bản real time x64, upgrade ram lên 4GB, thin client cài daphile cắm mạng dây, ipad kết nối wifi host pot wifi của daphile điều khiển sẽ ổn định hơn, và ipad vẫn dùng internet qua wifi được.

Chúc bác thành công

3. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Bác thử cái real time kennel x64 này có khác gì cái kia ko bác? Máy e chạy có 32 bit ah.

4. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em vừa đọc cái link này
    http://archimago.blogspot.com/2015/08/m ... d-and.html

Tác giả test có vẻ cẩn thận và đưa ra kết luận là với asynchronous usb dac tử tế thì HĐH hay phần mềm Fidelizer và JPLAY chả có tác dụng gì đến chất âm. Nghe nản quá.

5. canhthitbo

canhthitbo Advanced Member

Để làm đc thế chắc em phải tiên tốn gấp 50 -> 100 lần số tiền hiện tại bỏ ra mất.
    Mà sao mỗi lần đọc đến nick của bác e lại hình dung đển MBTC nhỉ :lol:

6. canhthitbo

canhthitbo Advanced Member

Cái này chỉ dùng đến 2gb ram thì phải nên em chưa thử up. Hôm qua em mới nghịch lại, cài trực tiếp Daphile lên ổ cứng trong. Ban đầu chưa thấy lỗi gì, đc cái khởi động nhanh hơn vì vào thằng Daphile, bỏ qua mấy bước chọn cấu hình như khi chạy trên USB. Nhưng phần load Album hơi chậm vẫn chưa cải thiện được. Hiện tại em vẫn đang dùng wifi cho cái HP Client vì vị trí đặt bộ dàn của em ko thuận tiện cho việc kéo thêm dây mạng hoặc chuyển Switch qua đấy.
    Bác nào đã sử dụng Ipeng 9 trên Ipad rồi em hỏi phát, nó có tốt hơn hẳn điều khiển qua Web ko? Ít nhất về phần lưu thông tin về Dữ liệu nhạc có được ghi vào soft để mỗi lần bật soft lên nó ko cần phải load lại thông tin như khi mở web và đánh vào địa chỉ IP thì tốt. Soft này giá 9$, nếu mà ko có gì nổi bật hơn điều khiển qua web thì cũng phí. Nó mà giá 2-3$ như như mấy app điều khiển Foobar thì chắc cũng mua thử nghiệm rồi.

7. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Báo cáo bác, em gắn màn hình cảm ứng để tiện bật tắt với hiển thị thông tin album cho đẹp mắt ( có thể auto off tùy theo cài đặt trong control panel ) , hiện đang loay hoay chỗ phay nhôm để gắn màn hình. Hiện em nó đã lên hình thế này rồi ạ

Attached Files:

File size:
      88,2 KB
      Views:
      642
  8. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em dùng Squezzbox OK mà bác , lại còn Free

9. ds2k

ds2k Advanced Member

Đừng gắn bác ơi. Daphile thì bác nên loại bỏ màn hình, bàn phím chuột. Dùng điện thoại/ máy tính bảng càiOrange Squeeze (android) hoặc iPeng 9 (ios) mà điều khiển bác ạ.

10. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

em chủ yếu xài Jriver bác ạ .........

11. ds2k

ds2k Advanced Member

Jriver bác cũng cho nó auto start với he điều hành rồi dùng JRemote mà điều khiển :)

12. chauphuong

Jriver ko browse nhạc theo thư mục kiểu Windows Explorer đúng ko bác?

13. ds2k

ds2k Advanced Member

Được mà bác. Với Jriver bác có thể browse theo Album nếu các file nhạc được tagging đầy đủ và Jriver đã scan xong. Nếu tagging lộn xộn thì bác chọn browse theo folder là sẽ ra bác ạ.

14. vinh67

vinh67 Advanced Member

Attached Files:

File size:
      68,4 KB
      Views:
      478
  15. ds2k

ds2k Advanced Member

NAS Synology này nhiều tính năng có sẵn và sử dụng đơn giản. Nên dùng NAS để chứa nhạc và cung cấp nhạc dịch vụ kiểu DLNA, Logitech Media Server, iTunes... Còn để phát nhạc ra hệ thống audio bác nên dùng thiết bị tốt và sạch nhất có thể, quan trọng nhất là tách biệt khỏi NAS bác ợ.

Tất nhiên là với nhạc trên NAS Synology thì ngoài nghe trên hệ thống audio bác cũng có thể nghe từ các thiết bị phát nhạc khác điện thoại, tivi, AV receiver đời mới... khi cần tiện dụng hoặc không quá khắt khe về âm thanh :D

16. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em vừa thay đổi chút so với ý định ban đầu. Lắp con chassis này cho gọn

Attached Files:

17. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Tôi đã dùng Nas synology 214play cắm dây usb ra dac-ampli-sp . Dùng ipad,iphone điều khiển bằng DS audio (app), nói chung là rất ổn nhưng chỉ chơi được các file pcm thôi,không chơi được dsd đâu vì khi chơi nó đưa hết về mặc định pcm. Mời các bạn thử nghiệm và đánh giá xem nhé,cuộc chơi là sự trải nghiệm mà !

18. duynam

duynam Approved Member

thưa các bác chủ đề này em cũng hóng từ lâu rồi nhưng em không có điều kiện để tự làm. nên muốn mua 1 bộ trọn gói về chỉ việc chơi thì có thể đặt hàng ở đâu, kinh phí khoảng bao nhiêu cho dự án nguồn phát này thanks

19. chauphuong

Bác search "small green computer".

20. duynam

duynam Approved Member

Thanks bác em đã thấy rồi cái rẻ nhất cũng hơn 8tr còn chưa biết về đến VN mình giá là bao nhiêu nữa . với khoảng 10tr cho chi phí có thể chấp nhận được . trên diễn đàn mình có bác nào đã thành công để chia sẻ sản phẩm đã hoàn thành cho anh em trải nhiệm !!

21. vutuananh83

vutuananh83 Approved Member

Phục các bác quá :) Em mới chuyển sang chơi lossless, ko biết có nhầm đường ko nhỉ :))

22. mtbc

mtbc Advanced Member

Hình như chấp nhận chơi audio rồi thì đường nào cũng nhầm...

23. chauphuong

Hợ hợ đúng là đường nào cũng nhầm. Trước em kiên quyết nói ko với PC, dùng Oppo làm nguồn phát, loay hoay mãi thấy vẫn ko ổn - nhầm. Quay sang PC + USB DAC, bao nhiêu công sức ngâm cứu các bài tinh chỉnh, thiết bị này nọ, thấy đủ đập chết Oppo vài lần- vẫn nhầm. Rồi vớ được Rasp Pi thay PC làm transporter, ôi bao nhiêu công cho con audio pc chả bằng 1 triệu mua Pi3 và 5 phút cài đặt. Pi + USB DAC ngon lắm rồi? - Nhầm. Chưa ngon, phải DAC kết nối với Pi qua I2S cơ.... Cứ nhầm mãi thôi, rồi đây sẽ "nhầm" tiếp sang đường nào đây....

24. Sibachao

Sibachao Advanced Member

Nhầm mà sướng cụ ạ !.

25. dungrua1610

dungrua1610 Approved Member

Tóm lại giờ mình muốn đầu tư pc để phục vụ cho việc nghe nhạc hay hat karao thì cấu hình cụ thể như thế nào, giá cả và địa chỉ có thể cung cấp. Các bác giúp em với.
    Thanks các bác.

Share This Page

Loading...