Accuphase's Fan Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by vivan, 3/6/07.

1. Thanhle1389

Thanhle1389 Approved Member

Em tìm được 1 em vừa tiền mà cũng tốt rồi bác
    Tên em nó là audiolab m dac.
    Em định mua dây loa. Loại tầm 1-2 t thì hãng nào nghe ổn định vậy bác

Em cũng mua của nguời quen
    Nên giá cũng mềm hơn.

2. audioinme

audioinme Advanced Member

Dây loa , tín hiệu o nên bận tâm . Bác cứ < 3t là được . Quan trọng vẫn là nguồn phát > amp > loa . Mấy thứ gia vị dây dợ chỉ mang tính tâm lý
    Ý chủ quan cá nhân

3. emngheo

emngheo Advanced Member

e định đầu tư bacl và ổ cắm tường đc ko bác?

4. audioinme

O nên bác ạ . Cắm điện tường dùng ổ cắm bt 3 chấu có tiếp địa . Điện tổng nhà bác nên dùng ổn áp để điều hòa dòng điện tránh trồi xụt là được thôi bác . Đừng cầu kì quá nghe âm thanh mà nên để ý âm nhạc ạ

5. tomtit79

tomtit79 Advanced Member

E thì cũng đồng ý với bác một chút đó là với các dây có giá vài trăm K đến các dây khoảng <3tr thì hầu như ko có sự khác biệt. Còn về quan điểm khác - chủ quan của cá nhân e khi đã trải nghiệm nhiều trong thực tế trên bộ dàn còi nhà e là: loa B&W 804Diamond, Pow Leben CS600) - đó là: Khi thay các dây loa hay tín hiệu <3tr bằng các dây có giá vài chục triệu thì âm thanh sẽ khác rất nhiều, giống như là nghe một bộ dàn khác vậy ạ. :)

CPham and giaphongn like this.
  6. audioinme

- Vậy dây dẫn là một dạng equalize ?
    - Vậy chất âm cũng như công nghệ của bản hãng lại bị thay đổi khi truyền dẫn qua dây của một bên thứ 3 ?
    - về lý thuyết dung sai truyền dẫn giữa dây đắt tiền và trung bình có nằm ngoài ngưỡng nghe thông thường , tiết diện dây dẫn có ảnh hưởng đến truyền dẫn nhưng cũng ở mức ngưỡng nghe thông thường có thể biết o ạ ?
    ***Phạm trù dây dẫn gây khá nhiều tranh luận với những âm thanh tiếng động ...
    Còn về âm nhạc thì chỉ cần người nghe thấy đủ là đủ , nếu cứ đi tìm chất âm trong tưởng tượng thì mình thấy phí tiền đầu tư bộ audio để giải trí mà lại cứ truy tìm dải tần ...
    Một bộ audio hay ngoài có giá trị , hình thức đẹp thì Cái quan trọng nhất vẫn là làm cho người nghe có cảm giác thoải mái muốn nghe nhạc , nghe lâu được , nghe o có cảm giác muốn chuyển bài , nghe bản nhạc bt chứ o dùng đĩa text để làm nổi các dải tần . Về cơ bản thú chơi này chỉ lộ ra khi người chơi đã đóng học phí nhiều lúc đó sẽ tự mình có câu trả lời . Còn bàn luận thật ra cũng chỉ mang tính chất cho vui và thể hiện món đồ mình đang dùng thôi ạ
    Ý chủ quan cá nhân

7. emngheo

emngheo Advanced Member

Cũng thấy đúng nhỉ?

8. tomtit79

tomtit79 Advanced Member

Cảm ơn bác đã có những nhận xét rất ý nghĩa, thể hiện sự hiểu biết sâu rộng của người chơi âm thanh thực sự.
    Cũng như bác nói ở trên để ngấm được thì 'thú chơi này chỉ lộ ra khi người chơi đã đóng học phí nhiều lúc đó sẽ tự mình có câu trả lời . Còn bàn luận thật ra cũng chỉ mang tính chất cho vui và thể hiện món đồ mình đang dùng thôi ạ'. Và ngoài ra, theo e người chơi cũng có thú là muốn đi tìm một sự mới mẻ, một sự hoàn thiện hơn cái đang có - như e chẳng hạn. :D

CuongAcoustic and CPham like this.
  9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác audioinme nói không sai, nhưng thực sự đa số không muốn nói tất cả những ai bước chân vào đều phải nâng cấp tbi để có chất lg "âm thanh" tốt nhất có thể trong tầm giá để phục vụ "bài hát hay bản nhạc". E không cổ súy cho sự "cuồng, tẩu" về âm thanh bất chấp mọi thứ để nâng cấp tbi, nhưng cũng không AQ cho mình là chỉ cần "hát ra tiếng" là ok. Giả sử như bác nếu bán hết đồ chỉ để loa vi tính china be bé để nghe nhạc số mp3 trên máy tính trực tiếp không qua phụ trợ (sound card, da,...) thì bác có chịu nghe nhạc như thế suốt đời không ạ? Bác mà làm dc như vậy thì e tin triết lý đó là TUYỆT ĐỐI, còn không thì... vẫn là "mình thích thì mình chơi thôi".

10. audioinme

...mình viết ở đây chúng ta nên hiểu theo chiều hướng trung lập , đừng quá sa đà vào phụ kiện , gia vị âm thanh ...
    Mình o viết cùn đâu vì nếu chỉ cần loa vi tính ..a,b, c ... đã thỏa mãn thì chắc làm gì có diễn đàn audio Nhưng ngược lại nếu sa đà thì gây tốn kém , phí thời gian lóng tai nghe ... chất dây dẫn mà quên bản nhạc và mục đích giải trí
    . Audio là đồ chơi , mà đồ chơi có rẻ , đắt , có thị phần khách hàng riêng ...chơi cho oai , chơi cho có , chơi cho giống dân chơi phile ...
    Đôi khi tự hỏi tại sao chúng ta sau khi ao ước có 1 bộ audio tốt nhưng khi đã sở hữu rồi sao chúng ta 0 chỉ cần NGHE ?

11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

chuẩn bác! Em cũng thấy thế, lăn lộn mơ ước có ht tương đối để nghe, nhưng sau bn năm nhìn lại ht hiện tại và những mơ ước đầu tiên thi khác quá xa :( nhưng em vẫn ... nóng ruột khi có $. Bên cạnh đó e vẫn đều đều sưu tầm phần mềm theo nghe gu nhạc mình thích (không theo tai người khác) còn cd test e chỉ có vài cái thôi (lâu lâu đổi không khí, với cả ...LÒE... anh em mới tập tễnh ngập vào con đường đau khổ khi đến nhà e chơi....;) :D)

12. Thanhle1389

Cái accuphase của em bị xì xì. Kể cả khi phát nhạc. Nhưng tiếng nhạc to thì ko nghe. Mà lúc nhạc nhỏ thì hơi nghe. Em đọc thì thấy bảo có thê do các thiết bị ko dây làm nhiễu. Hoặc do các máy khác sung quanh. Có cách nào đê diệt tiếng xì xì đấy ko a?

13. audioinme

Loa của bác độ nhạy bao nhiêu db , vì loa độ nhạy cao có thể gặp trường hợp này . Và khi tiếng xè xè bác gé tai sát vào loa nghe thấy hay ở khoảng cách 1m... nghe thấy

14. emngheo

emngheo Advanced Member

thường ghé sát tai vào loa tép mới nghe đc chứ xa tầm 1m thì ko nhận ra đc

Thanhle1389 likes this.
  15. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

loa của em cũng bị như vậy, em dùng B&W 803 matrix, độ nhạy 90db, nghe nói là do nguồn điện ko sạch, phải có lọc điện và nối đất tốt mà em ở chung cư chả biết làm thế nào

16. Thanhle1389

Loa của em có độ nhạy 92db bác ạ. Em đọc forum của tây thì em phát hiện ra vì đống dây nhợ lằng nhằng đằng chạy ngang đằng sau cái accuphase. Nhay sát là cái ổ cắm điện. Thế là em dẹp hết. Cắm lại dây. Đặt accuphase sang một chỗ riêng biệt. Bây giờ phải vặn volumen đến mức 13 giờ và ghé sát tai mới nghe nhỏ tiếng xì xì. Chứ ko như trước mức 10 giờ xa 1 mét vẫn nghe tiếng xì xì. May quá
    Cảm ơn bác nhiều.

17. Thanhle1389

Loa của em có độ nhạy 92db bác ạ. Em đọc forum của tây thì em phát hiện ra vì đống dây nhợ lằng nhằng đằng chạy ngang đằng sau cái accuphase. Nhay sát là cái ổ cắm điện. Thế là em dẹp hết. Cắm lại dây. Đặt accuphase sang một chỗ riêng biệt. Bây giờ phải vặn volumen đến mức 13 giờ và ghé sát tai mới nghe nhỏ tiếng xì xì. Chứ ko như trước mức 10 giờ xa 1 mét vẫn nghe tiếng xì xì. May quá
    Cảm ơn bác nhiều.

18. audioinme

Thế thì ổn rồi . Bác lưu ý tất cả dây điện , loa , tín hiệu bác có thể để gần nhau nhưng lưu ý đừng để các dây này chạm vào nhau

19. nql

nql Approved Member

trước em dùng bộ Ampli Accuphae và dây loa tạm không tên tuổi thì không thấy bị xì xì , tuần trước mới thay dây loa nordot Valhalla thì bật đến số 8:30 đã nghe thất tiếng xì xì bác ạ .
    không biết là do đĩa CD thu không tốt hay do các dây chạm vào nhau nữa .
    Xin các bác góp ý ạ. Em cảm ơn

20. audioinme

Nguồn phát > amp > loa . Ba bước này quyết định chất âm theo thứ tự . Còn các thứ dây dẫn chỉ ví như gia vị đậm nhạt tùy gu nghe . là người nghe nhạc và 0 phải chuyên gia vật lý nên thông số lý thuyết 0 quá bận tâm . Thực hành quan trọng hơn cũng như câu " nếu bạn thấy tốt hơn thì đó là tốt hơn "

21. nql

nql Approved Member

vâng , em sẽ thực hành để tìm hiểu tại sao có tiếng xì xì đó ạ
    cảm ơn bác nhé

22. cheetah

cheetah Advanced Member

Chuẩn quá, mình rất kết bác này, vụ này thì phải đau thương đầy mình mới rút ra đc. Tất nhiên phụ kiện có tốt thì nghe mới hay, nhưng tuỳ túi tiền mà cân nhắc.
    Còn những vụ rung chấn từ tâm trái đất ả hưởng đến thần kinh thì cũng ko phải quan tâm của e

Sent from my iPhone using Tapatalk

23. Thanhle1389

Theo em thực hành thì tiếng xì xì có thể do cả nguồn phát đó bác. Em thử chuyển từ dây cắm xca qua xlr. Vậy là hết luôn. Em vừa thử hôm qua. Và ở ampli bác thử đổi cổng vào xem.

24. Thanhle1389

bác cho em hỏi, cổng usb ở máy DAC nó ghi là 24bit/96.0khz. thông số này thì nên hiểu như thế nào hả bác, có 1 cái DAC khác thif ghi là 24bit/192khz. thì cái nào tốt hơn ạ.
    bác cho em hỏi phần mềm chơi nhạc từ máy mac book.

25. audioinme

192 tỷ lệ lấy mẫu cao hơn 96 . Bác nên chọn 24/192 tức là chơi được file studio master . Thương hiệu làm dac rất quan trọng nên bác cần cho ví dụ model bác đang ngắm . O cần cao hơn vì đa số nhạc sẽ ở khoảng này
    Macbook bác chơi jrive bản for mac hoặc bản master chơi được cả mac & win . Jrive giao diện rõ ràng dễ sử dụng .
    Dùng mac chơi nhạc khá hay vì core audio , usb cắm là chạy với 1 số dac , o như win lại phải cài drive lòng vòng

Share This Page

Loading...