6C33C SE Monoblock của Liên Quân Nga- Mỹ - Việt

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by tamtam, 26/8/11.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

6e6 thì em nghe nhiều lần tại nhà 1 người quen từ khi lão ấy thử nghiệm đến nay :D . đúng là bóng này rất chi tiết, độ động cực tốt. tuy nhiên bass và treble khá nhiều nên nghe khá chói và gây khó chịu khi oánh với loa to trong phòng nhỏ, mid khô, nhạc tính không như các bóng kinh điển cho audio như 6sn7, 12au7, 12at7. maybe nó hợp với SE :wink:

có 1 điều tốt là bóng này rất rẻ. :D

2. cuongnm

cuongnm Advanced Member

3. tcqanh

tcqanh Advanced Member

sửa bài thì cũng phải... tô đậm, bôi màu để người ta biết chứ :cry: :D

4. Vincin

Vincin Advanced Member

Loa to phong nho thi nghe cai gi ko kho chiu Doc oi.

Cai amp SE cua Doc chung nao rap Doc nho thu 2 loai driver day nhe. Cai bias va nguon hoi kho chiu ti nhung ma hay lam day. Tru khi nha Doc cung loa to phong nho....

5. Vincin

Vincin Advanced Member

Duong nhien la khi noi de quan la de quan hay chu. Nhin chung la it compromise nhat khi so voi cac loai den dht, doi voi nguoi quan chuyen nghiep. Con quan nghiep du diy cho vui thi tuy may man :mrgreen:

6. Teablue

Teablue Advanced Member

6Э6П (6E6P)

7. tamtam

tamtam Advanced Member

Ơ Bác Quote thế này thì chết em. Bác phải quote đủ cả phần em bôi đâm trên chứ :mrgreen:

Thiệt ra thì em đã bị các lão dụ vào đèn cũng cả nhiều năm nay rồi. Việc em khuân 15" Coax cũng là để kiếm cái ampli đèn ghép vào cho việc nghe nhạc trong phòng đọc sách. Em cũng thích những tố chất mà Bác vừa đề cập trên trong một số điều kiện nghe và một số loại nhạc (chứ không phải là tất cả các ngữ cảnh) nhưng cũng chính cái thiếu lúcthì dải cao long lanh, lúc thì thiếu bass sâu và mạnh mẽ của một số ampli đèn em được cho mượn nghe mà em chưa lựa được ampli cho đến cái 6c33C của liên quân này với tầm giá của nó. Có thể gout của em nó vậy, em bị thuốc bới dàn Audio Note của lão quân sư họ Vin kia với đủ độ động nhưng vẫn đậm chất ngọt ngào của đèn (nhưng giá cao quá). Do vậy em mới nói là một trong những yếu tố em cho là thành công của chiến dịch là "Biết ta có gì, biết ta thiếu gì, biết ta cần gì,..."

Sự thích hợp với loa của ampli vẫn là yếu tố quan trọng. Vũ khí họ Mạc SS ghép với loa cột 3 đường tiếng của em (rất đói công suất và nặng đánh) cho âm thanh tốt hơn so với 6C33C. Tuy vậy, khi họ Mạc ghép vào với 15" coax thì lại thua 6C33C ngay chính sở trường của chàng (độ động, chi tiết, sân khấu), cộng thêm với sự dịu dàng và mượt mà của đèn thì 6C33C của liên quân đã lựa chọn của em sau hơn 6 tháng được cho mượn đủ các loại ampli đèn để nghe dầm dề.

Em nay đã yêu đèn nhưng vẫn yêu bán dẫn nhiều lắm ạ. Trái tim nhiều ngăn nó khổ thế đấy. :oops:

8. Teablue

Teablue Advanced Member

Nếu BS đã từng DIY một cái SE dùng 6C33C hoặc các đèn Regu khác thì BS sẽ không ngồi đây mà bàn về chất âm bóng bánh kinh điển, nhạc tính, chất âm này nọ :shock:
    BS nên đọc Ngư-Tiều Âm thuật Vấn đáp do Lão ThanhDuong tổng hạp
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... 68&start=0

Trích:
    Xem ra 6E5P hạp bóng Regu này :D

9. nemo07

nemo07 Advanced Member

Bật mí cái schematic đi bác Teablue :wink: . Em rất hâm mộ đèn 6c33c!

10. Teablue

Teablue Advanced Member

Ver. 1 sẽ như thế
    Ver. sau em sẽ fix bias tại đèn 6E5P (có thể dùng battery NiCD)

6E5P _ 6C33C

Attached Files:

11. bunhangbun2006

bunhangbun2006 Advanced Member

bác danh giá giup em mach nay ạ .........em lam xong roi nhung keu bé lam ạ :(

Attached Files:

12. Limk

Limk Advanced Member

Các cụ cho em hỏi chút:
    Đèn 6E5P có lưới và sợi tóc mầu vàng vàng, chân đen có phải là loại DR không ạ?
    :p

13. Teablue

Teablue Advanced Member

Bác cho tầng đầu chạy 400V, nhưng điện áp ra tại tầng này cũng 50Vpp thôi, hơi thiếu, nếu tín hiệu vào khoản 2-3V thì tạm đủ. hoặc giữ B+ như vậy, cho chạy tetrode mode

14. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

Có phải AE nhà nó ko mợ trà

Attached Files:

15. Teablue

Teablue Advanced Member

Đúng nó nhưng R2 như vậy không thể quá 25mA, nghe không đã đâu. Mà nguồn lấy mass kiểu mạch trên chắc con 6E5P này trôi nhiệt
    Bác search Mequilades trong site goodsoundclup của bác chủ pót là ra nhiều
    http://www.goodsoundclub.com/pdf/6E5P_Swedish.pdf

16. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

Dòng thấp cho cái chậm chậm của SE là ban của nhạc vàng đó mợ
    Chúc vui :lol:

17. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Bác Bún ơi, thử show cái mạch pre 6C33C-B lên hỏi tham khảo thêm ae xem làm thế nào cho chậm/ méo đi 1 tẹo đê :)

18. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác chủ khi nào chán con này thì ới anh em một tiếng nhé. Hi hi....

19. tamtam

tamtam Advanced Member

Chậc, Bác không nói sớm. Em lỡ trữ chục bóng 6E5P và trên chục 6C33C-B nên đành giữ em nó lại để dùng khi nào hết bóng rồi tính tiếp. :mrgreen:

20. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

He he.... Trong trường hợp đó em không còn cách nào khác là phải nhờ đến bác Teablue rồi.
    Bác đừng có chảnh nhá. Con của bác chưa phải là duy nhất đâu à....

À mà phải trữ nhiều bóng dự trữ đến thế à bác? Có gì bác cập nhật tình hình thay bóng để em còn trữ hàng chuẩn bị chứ nhỉ.

21. tamtam

tamtam Advanced Member

Ối, em đâu có dám chảnh. Em cũng tin là Bác Teablue mà ra v.2 chắc là hay hơn V.1 (trừ phi em mod lên chút :mrgreen: ). Có điều hàng handmade thì em tin là cái nào cũng là unique!

Theo em biết thì 6C33C tuổi thọ không lâu. Nếu dùng hàng ngày thi khoảng 1 đến 1,5 năm la phải thay bóng nên nếu có bóng code đẹp thì trữ la vừa. Em mới chụp được lô bóng đời 82 từ nhà máy Ulyanovsk nên nhổ nguyên cụm :D

Bác tham khảo link này nói về việc bảo dưỡng và xử dụng 6C33C : http://www.goodsoundclub.com/Forums/Sho ... =6140#6140

22. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Cám ơn bác đã hướng dẫn.
    Soi kỹ lại thì ra nick của bác là người hốt trọn ổ 8 bóng 6C33C của shop Audio Nga. Hi hi....

23. vducuy

vducuy Advanced Member

Bác Teablue ơi, nếu có đi ngang bác giải thích giúp em tí chổ này được không ạ? trôi nhiệt nghĩa là sao bác? có để lại hiện tượng gì không?

24. amator86

amator86 Advanced Member

Em đang bị cái tube nó mê hoặc, có bác nào chán 6c33c se thì ới em, thanks

25. tamtam

tamtam Advanced Member

Xin cập nhật tình hình với các Bác vài tình hình về vũ khí liên quân:

Theo lời xúi của Bác Via và Bác Tea, gã mù đã nâng cấp vũ khí liên quân bằng tụ Jensen PIO và tụ Bạc đồng thời thay trở nối tầng Dale bằng trở Riken. Gã cũng bỏ luôn volume của Power thay bằng con trở tatalum 100K. Âm thanh quả là cải thiện khá nhiều.

Sau một thời gian lăn tăn nghiên cứu các thiết kế Preamp thích hợp cho vũ khí liên quân, Chuyên gia quân sự Tamhop đã cho ra đời một vũ khí liên quân Nga - Mỹ - Việt và Ba Lan mới để dẫn đường cho 6C33C: Preamp Ultrapath 6C5C.

Cũng theo công thức cũ đã thành công trong 6C33C: Lấy trí tuệ và nguồn lực của quân Việt làm gốc, kỹ thuật của Soviet (đã tan rã) làm ngọn, thuê chuyên gia Mỹ duyệt chi tiết, bản thiết kế vũ khí lấy của Jack Elliano; Preamp Ultrapath 6C5C sử dụng đèn 6C5C bản cực bạc của Soviet thời chiến tranh lạnh được sản xuất vào năm Elvis Presley lắc mông ghi âm bản nhạc đầu tiên và cũng là năm chiếc tàu chiến Novorossiysk bị nổ tại cảng Sevastopol làm thiệt mạng 608 quân nhân (không biết có phải do đèn 6C5C?). Bóng nắn sử dụng 5T4 RCA của Mỹ, attenuator Khozmo, đặt từ Ba Lan, nguồn quân sự Mỹ, tụ Ultrapath 70uF to khủng bố của Obligato, OPT 30K 600Ohm được quấn bới chuyên gia Việt Nam, tụ lọc nguồn Muldorf và quan trọng nhất là tất cả được kết hợp lại dưới bàn tay chuyên gia quân sự DIYer: Bác tamhop.

Sự phối hợp nhuần nhuyễn giữa hai vũ khí dạng liên quân này đã làm gã mù hài lòng với thứ âm thanh ngọt ngào thuần đèn nhưng độ động cao và rất chi tiết có thể khống chế tốt khẩu đại bác coax 15" hay dàn súng 3 đường tiếng sử dụng driver Eton. Tới đây gã có thể dừng với bộ pre/power thuần đèn này rồi... trừ phi có Bác nào xúi mod thêm cái gì khác thêm vào ruột gan của vũ khí mà em xin trình các Bác xem dưới đây.

Attached Files:

Share This Page

Loading...