2 cách DIY dây tín hiệu 1 chiều, cách nào tốt hơn ?!

Discussion in 'Thiết bị điện tử khác' started by it_man1987, 22/11/11.

1. it_man1987

it_man1987 Approved Member

dạ, em đang bận công việc tí, muốn dành thời gian để làm mà k sắp xếp được. em sẽ cố gắng sớm nhất. mà em nói trước nhe, dàn em là HT đó, k phải dàn nghe nhạc ạ, cái dàn em nó nhèo như cái bánh bèo vậy! :mrgreen:

2. it_man1987

em nghĩ thật ra làm sao mà không nhiễu được ạ? nếu không hãng nó làm phức tạp chi bác? cứ hàn 1 dây vô lõi + mà chơi, không cần hàn mass miss làm gì! và nếu như vậy, sếp Dũng sẽ mất nhiều khách lắm đây!^^ mà làm cách nào để set up dàn không nhiễu được bác?!

3. it_man1987

kính thưa các sư, đệ quyết định làm theo cách này:
    lõi đỏ hàn vô lõi + của RCA thì không cần nói nữa
    mass thì đầu A đệ hàn shield, lõi đen, lõi nâu vô thân RCA ; còn ở đầu B đệ chỉ hàn 1 lõi đen thôi ạ

cách này đệ không biết đúng sai. nếu trong 2 ngày không có sư nào khai sàng thêm cho đệ, đệ quyết tâm hi sinh...làm đại ạ! hehehe...
    xin các sư góp ý giúp đệ lần cuối để đệ có thể yên tâm ôm em nó chết chung ạ!

4. Vô Ảnh

Vô Ảnh Advanced Member

Em xin góp 1 cách mà em vẫn làm lâu nay ....===> đến 97 Trương Định, Q.3 :lol:

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Chống nhiễu cho dây tín hiệu khác với chống nhiễu cho dàn máy bác ạh.
    Bất cứ 1 vật chất kim loại nào thời bây giờ để trong môi trường bình thường này mà chả bị nhiễu sóng điện từ hả bác?
    Vì vậy dây tín hiệu bị nhiễu và bị nhiễu gì thì hầu như cũng đã rõ ràng.

Còn chuyện cái dây đã chống nhiễu rồi mà "hơi một chút là ù ỳ xì xoẹt" thì em nghĩ nguyên nhân là do hàn chưa tốt thôi.
    Chứ chả có cái nhiễu bên ngoài nào tác động vào làm tín hiệu ù ỳ xì xoẹt được đâu ạh (cả với dây chưa cống nhiễu).

Thân.

6. it_man1987

cái hàng chữ em bôi đậm ý, nếu em dùng RCA khóa thì không hàn có được không ạ?

7. snel

snel Advanced Member

Đâu có vẫn đề gì bác , ăn thua vật liệu cấu thành RCA nó như thế nào .

8. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D dây tín hiệu thì nhạy cảm hơn dây loa vì có tiết diện nhỏ và mảnh
    lõi dây tín hiệu có lõi ≥ 1mm và các tau đủ cứng hay chỉ có 1 lõi ( solid) mới dùng đến loại jack có khóa hoặc bắt ốc ...
    với các loại nhuyễn hoặc tiết diện nhỏ thường thì ta nên hàn luôn , chì hàn sẽ lấp đầy các đường cắt ( vết nứt , lỗi kim loại ...) do dao để lại , nếu bắt ốc rất dể làm đứt gãy các tau dây >>>> hiệu quả không tốt

:mrgreen: nếu còn có thói quen cầm sợi dây IC trên tay mà cứ bẻ tới bẻ lui ,săm soi coi cảm giác ,thì sắm dây cao cấp ...uổng tiền!!!

9. snel

snel Advanced Member

Thói quen này trước đây em có :) bây giờ thì hết rồi , cám ơn bác đã nhắc .

10. Duongvib

Duongvib Advanced Member

Em cũng lọ mọ diy dây tín hiệu theo cách sau, không biết có đúng kỹ thuật ko

11. it_man1987

dạ làm đúng lắm rồi bác, chỉ khác em cái là dây của bác ngoài 2 sợi trắng và đỏ ra, em còn 1 sợi nhỏ khác nữa cơ!^^

12. it_man1987

vụ này đệ để em nó nằm im mà...mò nhẹ lấy cảm giác thôi, không tàn bạo như anh DŨng đã nói đâu ạ! ^^

13. it_man1987

em đã DIY dây theo 2 cách:

dây tín hiệu có chiều đi từ A --> B, dây có 3 lõi ( 2 lõi đỏ và đen - lõi to cỡ cây tăm, 1 lõi nâu - chỉ bằng 1/4 so với 2 lõi còn lại ), có shield
    cách 1:
    Đầu A và B đều hàn lõi đỏ vào cực dương ( tức là lõi đi tín hiệu của RCA )
    Riêng cực âm ( tức là thân RCA ), đầu A thì sẽ hàn chung lõi đen + shield + lõi nâu (mass ). Đầu B thì chỉ hàn lõi đen, không hàn shield và không hàn lõi nâu

cách 2:
    Đầu A và B đều hàn lõi đỏ vào cực dương ( tức là lõi đi tín hiệu của RCA )
    Riêng cực âm ( tức là thân RCA ) của đầu A thì sẽ hàn chung lõi đen + shield (mass ). Đầu B thì hàn lõi đen và lõi nâu, ko hàn shield

và sau khi nhờ bạn ở siêu thị điện máy cắm vào chạy rà 3 ngày, đem về nhà test thử 2 bài dance chuyên bass, thì thấy cách 1 nghe rất rõ ràng, không có bất cứ hiện tượng gì, cách 2 thì em thấy tiếng nhỏ hơn 1 chút vì ở cùng 1 mức volume thì cảm giác tức ngực khác nhau ( do em ngồi đối diện con sub !^^, thêm 1 phần em hơi nghiện bass !^^ ), vì em test nhiều lần nên thấy vậy. ngoài ra cách 2 em thấy tiếng bass nghe không phê ở những đoạn có ghita-bass.
    dàn của em chỉ là coi phim, nghe nhạc không cầu kì lắm, nên trình em có hạn!^^ có gì mong các bác răng đê nhè nhẹ chứ đùng chém hay ném đá em mà tội nghiệp!^^

14. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Sau khi làm xong mới đọc bài này tiếc ghê.
    Mình đang làm gần giống cách 1, chỉ khác ở chỗ không hàn shield vào đầu nào hết mà hàn nối 2 đầu shield (phía A) của 2 dây bằng 1 đoạn shield dài cỡ 25cm. Dây chỉ hàn vào 1 đầu (tương đương dây mầu nâu) tiết diện nhỏ hơn 2 dây kia. Shield mình dỡ từ 1 dây nguồn ra.
    Một điều theo mình cũng rất quan trọng đó là Cực âm ( tức là thân RCA ) mình không hàn mà trải đều dây ra và chụp lại ...dùng cách tiếp xúc chứ không hàn, vì vậy mình phải kiếm giắc RCA mà cực âm khép kín có chụp để dễ dàng thực hiện. Phần lớn giắc RCA thông dụng không đáp ứng được yêu cầu này.
    Phần cực dương mình chọn loại giắc RCA có cọc dương được khoan lỗ ngay tâm cọc xuyên qua và hàn phía ngoài.

Giắc RCA mình đang dùng là CHORD giờ muốn mua 1 bộ nữa mà chẳng biết mua ở đâu. Muốn có 1 bộ nữa để thử nối shield đúng như cách 1 mà chưa được.

Lưu ý : Sau khi DIY xong rất dễ bị hư khi người khác mở ra để xem...sẽ giật đứt cực dương ngay :D

15. it_man1987

tại cách hàn thôi ạ, hàn ăn thì giựt bằng tay cỡ nào mà ra!^^

16. vitduc

vitduc Advanced Member

Em thắc mắc là dây tín hiệu hàng tên tuổi có loại chỉ có 2 sợi mảnh để trần chẳng có lớp bọc chống nhiễu, có loại lại to như ngón tay hết lớp bọc nọ đến lớp bọc kia. Vậy là sao hả các bác? Khi chọn dây để DIY dây tín hiệu có nhất thiết phải tìm loại lõi to không ạ?

17. truongkhanhna

truongkhanhna Advanced Member

em thấy làm theo các 1,2,3,4 như mấy bác sẻ lan cho cái dây tín hiệu trở thành cái ăng ten mất thôi, em không biết là ăng ten đấu xuống mát củng sẻ ảnh hưởng đến tín hiệu âm thanh. do vậy em không làm theo cách 1,2,3,4 như trên. em sẻ cho 2 dây di mát còn 1 dây là dương, vỏ giáp để trống không hàn vào đầu nào hết. :) . em có nói sai mong các bác bỏ qua cho em.

18. truongkhanhna

em thấy làm theo các 1,2,3,4 như mấy bác sẻ làm cho cái dây tín hiệu trở thành cái ăng ten mất thôi, em không biết là ăng ten đấu xuống mát nhưng là mát của đường tín hiệu do vậy củng sẻ ảnh hưởng đến tín hiệu âm thanh. do vậy em không làm theo cách 1,2,3,4 như trên. em sẻ cho 2 dây di mát còn 1 dây là đương( dây đỏ), vỏ giáp để trống không hàn vào đầu nào hết. . em có nói sai mong các bác bỏ qua cho em

19. truongkhanhna

các bác thử xem cách nào tốt nhất thông báo cho anh em để anh em tự làm dây tín hiệu nhé chứ đi mua tốn tiền lắm

20. truongkhanhna

cặp dây em mới tết xong chưa kịp hàn rắc

21. truongkhanhna

các bác thử xem cách nào tốt nhất thông báo cho anh em để anh em tự làm dây tín hiệu nhé chứ đi mua tốn tiền lắm
    cặp dây em mới tết xong chưa kịp hàn rắc :lol:

Attached Files:

22. truongkhanhna

các bác thử xem cách nào tốt nhất thông báo cho anh em để anh em tự làm dây tín hiệu nhé chứ đi mua tốn tiền lắm :lol:

Attached Files:

23. truongkhanhna

nhân tiện nhờ các bác xem em lam cach này co được không vơi nhé. cảm ơn các bác trước.

24. truongkhanhna

em thấy làm theo cách này củng rất tốt

Attached Files:

25. CHU TEU

CHU TEU Advanced Member

Kiểu của bác Zoro em đưa ra cách đây lâu rồi hình như Nick cũ DARUTO (mà nhờ một ông trên này lập cho rồi ông ấy nói lung tung bằng nick của em làm bị lock
    Nhiều cụ thời đó còn bảo cách của em dở hơi. Mặc nhiên em nói ra nguyên lý thì lại bảo chỉ thế à!! [​IMG][​IMG]

Share This Page

Loading...