12AX7 loé sáng khi bật công tắc?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by cudau, 26/4/15.

1. oldman

oldman Advanced Member

Không biết mạch của đèn này ráp đốt tim như thế nào. Nhưng hồi TV đen trắng nó ráp đốt tim đèn nối tiếp. Khi mới bật máy tim đèn đầu tiên lóe sáng rồi từ từ đỏ. Đó là do khi bóng đèn nguội điện trở tim đèn thấp, cường độ dòng điện mới bật máy lớn nên tim đèn lóe sáng, sau đó tim đèn nóng lên điện trở tăng dòng điện giảm đi nên nó đỏ từ từ lên tới lúc bình thường. Nhiều máy nó ráp 1 cái điên trở khoảng 5 tới 10 Ohm nối tiếp với mạch tim đèn để giảm bớt cường độ dòng điện khi tim đèn còn nguội. Khi tim đèn đã nóng rồi "điện áp" bị giảm do điện trở này chỉ khoảng vài volt do đó không ảnh hưởng gì đến điên áp đốt tim đèn. Tuy nhiên bóng đèn đầu tiên của đường điện vào rất hay bị đứt tim vì cường độ ban đầu khi tim đèn còn nguội. Sau này có máy nó ráp 1 cái diode song song với công tắc cho phần đốt tim đèn. Khi mở máy dòng điện đi qua công tắc không đi qua diode, khi tắt máy dòng điện đi qua diode đốt tim đèn bằng 1 bán chu kỳ do đó tim đèn luôn luôn nóng không bị loé sáng khi mới bật máy, bóng đèn bền hơn nhưng hao điện đốt tim đeng lúc không xài.

hoangtrong likes this.
  2. vinasons

vinasons Advanced Member

Mạch kiểu này nhà sản xuất chú trọng việc mở máy cho nhanh, stand-by - instant on thôi, họ không quan tâm lắm tuổi thọ của bóng, mà bóng ngày xưa mua cũng dễ như đi chợ mua con tôm, cân thịt.

3. langnhang

langnhang Advanced Member

Giờ em đọc bài này nên mới biết. Chả là em được ông chú cho cặp 12ax7 mátushita tháo từ con đài national cổ nên đú theo anh em chơi đèn. Trước giờ em có chơi âm ly đèn bao giờ đâu biết bóng yếu hay khoẻ. Hôm mang qua cho ông anh làm cùng công ty mượn thử lúc lắp vào mới bật lên nó loé sáng dưới chân phát xong thôi, ông anh làm cùng mới phán 1 câu đèn của em sắp hỏng rồi thế là em cũng cho luôn cặp đấy (em xin giải thích thêm ông anh làm cùng là 1 tay ráp âm ly đèn có tiếng ở đường Trường Chinh). Giờ em thấy các cụ thường nói biết mặt mà không biết lòng đúng quá. Chẳng may anh có vào đọc được bài này chắc anh sẽ nhận ra em

4. quanghao

quanghao Advanced Member

đây là chuyện bình thường mà bác!
    thanks

5. Bóng loé sáng bình thường mà,bóng 12ax7 và 12au7 thường loé sáng khi bật công tắc nguồn.Tôi có bóng 802s 803s cũng loé sáng

6. beman82

beman82 New Member

Em mới tập chơi đèn đóm, bác nào có cặp 12AX7 mù lòa gì đó còn léo sáng mà muốn đổi hoặc không dùng thì để lại cho em nhé! :)

7. hmtuvietinbank

hmtuvietinbank Advanced Member

Bóng lóe sáng lên bác cứ yên tâm cắm dùng, đúng chất đặc trưng của nó đấy ah,

8. dungbeo

dungbeo Advanced Member

E thấy chưa có bác nào giải thích rõ câu hỏi của bác chủ là chỉ có 1 bóng loé sáng còn bóng kia lại phình phường ạ? Vì e cũng đang bị như vậy.
    Có ý của bác lovebaso là do 2 bóng ko cùng đời nhưng của e nhìn i xì phoọc luôn, chắc là cùng đời. :D

9. forus1983

forus1983 Advanced Member

Các bác dùng 12AX7 phiến 17 rồi có hay hơn phiến 15 không ạ?

10. cung nhau nghe

cung nhau nghe Advanced Member

Nếu cùng một hiệu bóng thì phiếm 17 đương nhiên hay 15 rồi

11. nguyennam76

nguyennam76 Advanced Member

haha đọc qua nghe thấy mừng ,vừa lấy 1 đôi 12ax7 MADZDA valve .của bác cường audio kít về cắm vào cũng thấy lóe sáng

12. mbdmbd

mbdmbd Approved Member

12ax7 siemen bóng nos cũng bị.

13. hungcomplet

hungcomplet Advanced Member

Bóng lóe sáng là bóng xịn và là bóng cổ,dòng này hay và hiếm đấy,bác cứ chơi vô tư

14. sonk100

sonk100 Advanced Member

Em cũng có một cặp 12AU7 Mullard khi bật cũng lóe sáng, khi thay cặp đó vào ampli thì như đang nghe một cái ampli khác hoàn toàn

15. asap

asap Advanced Member

Hi,

Cặp 12AX7 Mullard của em cũng "lóe sáng" khi bật..vậy là nghe "hay" hơn xíu nữa rồi..hiii

Chúc ACE cuối tuần vui vẻ.

16. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vụ lóe này em biết lâu rồi. Em mới về 1 cặp 12AX7 Tesla NOS, gắn vào amp 1 bóng lóe sáng rực, 1 bóng chỉ có cảm giác hơi lóe tí xíu, rất không đều nhau. Chạy rà 1 tuần thì cả 2 bóng lóe sáng như nhau!

17. mantute

mantute Advanced Member

Bác nào nói bóng cổ loé sáng là điểm đắt tiền hoàn toàn đúng với các bóng tiền khuếch đại đấy.

18. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Và chính vì nó lóe sáng khi bật công tắc là điểm đắt tiền vì có thể về với tổ tiên bất cứ lúc nào sau khi lóe sáng chào mọi người và đắt tiền là ở chỗ đó đúng không.....

19. mantute

mantute Advanced Member

Bác chơi và hiểu biết về bóng được bao lâu rồi nhỉ?
    Mình có cặp Valvo E80cc phiến hộp, chân lóe sáng số đo 106 dùng đã 7 năm nay cụ vẫn hát hò rất tuyệt đấy.

20. nguyenha7940

À thì nó lóe sáng và hát hò 7 năm rồi vậy xin chúc mừng.....
    Nhưng khi đèn điện tử còn thịnh hành còn sản xuất hàng loạt những đồ điện tử chạy bằng đèn rất nhiều thì cũng rất nhiều hãng có đồ điện tử chạy đèn phải dùng đến điện trở âm để nối tiếp với sợi đốt của đèn nối vào nguồn cấp điện cho sợi đốt để hạn chế việc lóe sáng khi cấp điện cho bóng điện tử không biết bạn có biết không nhỉ.... Vậy các hãng trên họ xxx hay sao mà phải làm thế nhỉ.....
    Còn nếu để mà nói nếu cấp nguồn cho sợi đốt chuẩn và với những máy đắt tiền thì lúc đầu họ chỉ cấp cho sợi đốt của đèn từ 1/2 - 2/3 điện áp danh định của sợi đốt sau một thời gian khoảng 1 - 3 phút họ mới nâng áp sợi đốt cho đủ . Không hiểu bạn có biết việc này không nhỉ. Và ngay như bây giờ mấy cái đài phát thanh AM nó vẫn còn có thời gian khởi động chừng 10p trước khi hoạt động chính thức đấy....
    Còn giờ đây khi mà đèn điện tử không còn phổ biến thì cái điện trở âm đó không còn được sản xuất không có để mà lắp thì hiện tượng đèn lóe sâng khi cấp điện trở thành phổ biến và mọi người lại khen là vui vui.... Nhưng mà theo quy luật vật lý thì phải nói không biết nó sẽ đi lúc nào.....
    Mình va chạm với đèn điện tử cũng ít ít thôi chắc chỉ được từ hồi 1980 tới giờ....

21. Nguyen Tuong Duy

Nguyen Tuong Duy Shop

Hiện tượng lóe sáng em cũng gặp ở amp đèn nhà em cho bóng Siemens và AEG loại ECC82 NOS, bóng cũ theo máy là loại 5814A thì ko thấy.

Tuy nhiện theo giải thích của bác em có thắc mắc tí theo dòng em bôi xanh: nếu ko có điện trở âm như bác nói thì về logic khi cắm bất kì bóng nào đều dễ xảy ra hiện tượng lóe, tuy nhiên hiện tượng này xảy ra ngẫu nhiên với bóng khác nhau (khác hiệu, bóng cũ bóng mới) như một số bác mô tả ở trên cũng như trường hợp amp nhà em, như vậy có giải thích nào cho sự ngẫu nhiên này ko?

Thanks bác.
    Duy.

hoangtrong likes this.
  22. nguyenha7940

Biến áp nguồn của các bạn thường thì dòng đốt tim đèn chỉ thường giới hạn một vài A trong cái amply đèn của bạn thì ít ra có vài cái bóng khi nguội chưa hoạt động thì điện trở sợi đốt rất nhỏ so với lúc sợi đốt đã được đốt đỏ. Nên khi mới bật điện thì dòng của sợi đốt ban đầu là rất lớn nhưng vì dòng của biến áp cấp là có hạn vậy nên dòng đó sẽ bị tiêu nhiều ở đèn cần dòng nung lớn và đèn có trở sợi đốt nhỏ nhất lúc nguội đèn có tiếp xúc tốt giữa chân cắm sợi đốt tốt.... cái này là ngẫu nhiên. Và khi một trong những đèn nào của amply khi mới bật điện đáp ứng đủ hay gần đủ các điều kiện đó thì sẽ lóe sáng đẹp mắt như trên.....
    Cũng may là hiện tượng trên diễn ra trong thời gian ngắn. Nguồn nuôi sợi đốt bị sụt áp. Sợi đốt của các bóng nóng dần lên đi vào vùng nhiệt độ ổn định. Ăn dòng ít đi dẫn đến đủ áp nuôi sợi đốt nên có đèn thì lóe sáng lúc này có đèn lóe sáng lúc khác ( đèn hay lóe sáng nhất thường là mấy cái đèn có dòng nuôi sợi đốt nhỏ có phải không bạn....)
    Còn tất nhiên khi người ta sản xuất đèn điện tử thì người ta cũng đã tính đến chuyện này và cũng cố gắng làm sợi đốt cho có KHẢ NĂNG CHỊU ĐIỀU NÀY.... nhưng không thể đáp ứng được tốt các yêu cầu nay. Cụ thể như mấy cái bóng đèn sợi đốt ấy. Người ta cũng chỉ dám khẳng định hoạt động vài trăm giờ là vì thế. Và chắc bạn thấy hơn một lần cái bóng tròn nó chết rồi chứ
    Cái bóng đèn điện tử cũng thế thôi. Để tránh hiện tượng đó người ta mới sản xuất ra cái điện trở âm nhưng giờ tuyệt chủng rồi....
    Còn nếu như nguồn của sợi đốt có dòng là vô tận socket của đèn là hoàn hảo thì bạn sẽ thấy tác dụng ngay...
    Đôi điều chia sẻ

23. Nguyen Tuong Duy

Nguyen Tuong Duy Shop

Thanks bác đã dành thời gian chia sẻ và có giải thích tường tận.
    Tuy nhiên em ko phải dân điện tử, thế nên bác có thể chốt lại kết luận đèn lóe khi khởi động là tốt-bình thường-tệ được ko để em và mọi người đang chơi đèn có thêm thông tin tham khảo cho việc đánh giá sơ bộ chất lượng bóng cũng như lựa chọn?

Thanks bác,
    Duy.

24. nguyenha7940

Đứng về quan điểm của mình thì đèn loé sáng sợi đốt khi mới đóng điện là một điều mình rất sợ. Còn người khác nghĩ thế nào là quyền của họ....
    Vậy nên như mình nói ở phần trên. Với những máy đắt tiền có giá trị lớn phần đốt nóng tim đèn họ có hẳn một cách thức riêng quy trình riêng để bảo vệ sợi đốt tim đèn.... Và các đèn điện tử có giá trị cao họ còn quy định rõ ràng trong máy của họ bao nhiêu giờ chạy thì sẽ đốt nóng ở điện áp nhỏ hơn điện áp danh định( cụ thể là bao nhiêu tuỳ hãng tuỳ máy, sau đó họ lần lượt nâng áp nung tim đèn lên thế nào cũng có những chỉ dẫn kèm theo....)

25. bathiet

bathiet Advanced Member

Em mù tịt về kỹ thuật ,nhưng Em mua cặp bóng 12ax7 của Bác Minh Thanh đốt tim loé sáng dùng gần 8 năm rồi mà vẫn ok ạ , bóng thì chả còn chữ nghĩa số gì hết trọi , vậy cũng là hên sui thôi Bác nhỉ ,sau này nghe các Bác nói rằng bóng đó nghe hay hơn bóng khác mà

Share This Page

Loading...