NHÀ TÀI TRỢ

Đầu từ GX của Máy AKAI

Turntable, Băng cối, Cassette....

Các điều hành viên: ttanh, Zorro, Moderators

Đầu từ GX của Máy AKAI

Gửi bàigửi bởi regular » 13 Tháng 11 2007, 08:35

Các bác cho em hỏi mấy vấn đề sau:
Trong các đời máy băng cối thế hệ mới của AKAI thường hay SD loại đầu từ có tráng lớp thuỷ tinh -Model GXxxx. Vậy lớp thuỷ tinh này có tác dụng gì vây?
Khi nghe nhạc từ loại máy có Sd loại đầu từ này em thấy tiếng Treble rất ít so với đầu từ thường. Có cách nào khắc phục vấn đề này không các bác?
Về lâu dài có nên chơi loại máy này không vậy các bác?
Nhờ các cao thủ có kinh nghiệm chỉ giúp dùm em nhé
Cảm ơn các bác trước!
Sửa lần cuối bởi regular vào ngày 17 Tháng 11 2007, 10:39 với 1 lần sửa trong tổng số.
Giải tán! ....Khỏe!
Hình đại diện của thành viên
regular
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi theloitran2001 » 13 Tháng 11 2007, 08:58

Em không quá rành về cái này và Em đoán là để gia tăng độ bền do quá trình băng từ chạy trên bề mặt.
Cái em đang sài không có hiện tượng kém treble như bác nói.Có thể alignment cái đầu từ xem sao?ngoài ra có thể bị cả trường hợp do người sử dụng trước đây họ dùng thiết bị khử từ cho đầu từ không đúng cách(em đón thế)
theloitran2001
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi regular » 13 Tháng 11 2007, 09:06

Cảm ơn bác đã đọc bài, Bác cho em hỏi: Máy của bác là Model gì vậy bác?
Trước đây bác mua mới 100% hay 2hand vây?

Thân
Giải tán! ....Khỏe!
regular
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi theloitran2001 » 13 Tháng 11 2007, 09:10

Mình mua đồ second nhưng máy phần đầu từ còn rất tốt chưa thấy vết hằn của băng.Model Akai-GX-747 máy chạy 6 đầu từ.Giống con trong link dưới
http://www.youtube.com/watch?v=gW1LmGw5SS4
theloitran2001
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi regular » 13 Tháng 11 2007, 09:53

Máy của bác đẹp thật
Em đang xem xét em Akai GX-635D vì nó có giá cả hợp lý nhưng e còn đang lăn tăn vụ đầu từ
Bác có thể chia sẻ một vài KN khi dùng dòng máy AKai GX-xxx để em và mọi người có thêm thông tin ah?
Tks
Giải tán! ....Khỏe!
regular
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi theloitran2001 » 13 Tháng 11 2007, 20:09

Thực sự mình cũng không qua rành với thứ này,vì mình có dùng nhưng điều kiện nghe so sánh thì không có nhiều để cho là cái nào hay hơn cái nào?Tuy nhiên mình thấy với cái máy mình dùng là Ok,đẹp về hình thức,chế độ ghi băng tốt.có chức năng Auto reverse và Record bothway.

Máy RTR nói chung ngoài model máy ra khi mua bác coi xem băng khi cuốn thì cuộn băng sau khi cuốn có phẳng không? và thường khi phải nghĩ đến Sevirce cho nó vì sau bao năm tháng máy chạy liệu còn chính xác không?vậy nên phần Alignmen là rất quan trọng nếu băng sau khi chạy từ R này qua R kia nếu bác thấy mặt băng không có độ phẳng đều nên nghĩ đến căn chỉnh lại cho nó chạy chính xác được với rãnh đầu từ.Và đây cũng có thể là nguyên nhân gây nên tiếng Treble của bác có vấn đề.Cái Akai này Em tự Full Sevirce và chỉnh Alignmen cho nó,nó không quá khó nhưng cần phải có thời gian và chút hiểu biết về Cơ thì mình vẫn chỉnh được.tuy nhiên Em không có kinh nghiệm nhiều để có thể nói với bác được kỹ hơn.Nhưng nếu bác sợ thì nên chọn dòng Tascam thì ok hơn lý do là dòng này dễ sửa và đồ thay thế thì sẵn có hơn, có cả đồ mới và cũ bán trên mạng.
Bạn không được cấp phép để xem tập tin đính kèm trong bài viết này.
theloitran2001
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi regular » 14 Tháng 11 2007, 15:44

Cuộn băng bên cuốn sau khi nghe hoặc trả nhanh mặt hông của cuộn băng rất phẳng bác ah. Máy bên trong mở ra cũng còn mới chỉ bị bụi thôi.
Thôi chắc em chơi luôn con GX 635 này luôn. Tascam ở Việt Nam giá cao lắm bác ui! Chỉ có mấy cái đời 8 track chế lại 2 track là giá mềm thôi nhưng cũng khó kiếm lắm. Sau này có điều kiện sẽ nâng cấp sau.
Cảm ơn bác về các thông tin.
Thân
Giải tán! ....Khỏe!
regular
Advanced Member

Re: Đầu từ GX của Máy AKAI

Gửi bàigửi bởi ThuyLT » 14 Tháng 11 2007, 15:52

regular đã viết:Các bác cho em hỏi mấy vấn đề sau:
Trong các đời máy băng cối thế hệ mới của AKAI thường hay SD loại đầu từ có tráng lớp thuỷ tinh. Vậy lớp thuỷ tinh này có tác dụng gì vây?
Khi nghe nhạc từ loại máy có Sd loại đầu từ này em thấy tiếng Treble rất ít so với đầu từ thường. Có cách nào khắc phục vấn đề này không các bác?
Về lâu dài có nên chơi loại máy này không vậy các bác?
Nhờ các cao thủ có kinh nghiệm chỉ giúp dùm em nhé
Cảm ơn các bác trước!

-------
Chào bác.
Cái đầu từ GX (Glass) mà bác hỏi em cũng có biết.
Đúng như bác nhận xét, các đời đầu từ thủy tinh được sản xuất vào những năm 7x mục đích chính của nhà sản xuất là để chống mòn nhưng nó lại đi kèm với một nhược điểm tiếng kém : Bì, trung tép kém ( em cũng không rõ nguyên nhân tại sao).
Tóm lại :
*ưu điểm : không bao giờ hỏng;
* Nhược điểm: không bao giờ hay :lol:

Đề xuất : những máy zin lắp đầu từ này thuờng được gọi là "đời cao", phần mạch điện rất tốt, nếu bác thay cái đầu từ Fermaloi hoặc Amophous vào thì tuyệt cú mèo; sau khi thay xong bác cứ mạnh rạn ném cái đầu từ thủy tinh xuống sông cho em :lol: :lol: .
Mời bác .
Sửa lần cuối bởi ThuyLT vào ngày 14 Tháng 11 2007, 15:55 với 1 lần sửa trong tổng số.
ThuyLT
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi rey01 » 14 Tháng 11 2007, 15:53

đầu từ của bác là đầu từ thủy tinh ,thích hợp với băng gốc dùng cho đầu này. nhưng mà bây giờ mình toàn là băng f1,f2 không à , bác thay đầu từ sẽ nghe tiếng treble hay hơn. mong bác được như ý!
còn về lâu dài là do mình có mau chán kg ? vì e thấy ông bạn sử dụng và chỉ nghe băng akai này từ năm 1975 đến nay kg nghe gì khác . :lol:
rey01
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tai_trau » 14 Tháng 11 2007, 16:30

ThuyLT đã viết:
Chào bác.
Đúng như bác nhận xét, các đời đầu từ thủy tinh được sản xuất vào những năm 7x mục đích chính của nhà sản xuất là để chống mòn nhưng nó lại đi kèm với một nhược điểm tiếng kém : Bì, trung tép kém ( em cũng không rõ nguyên nhân tại sao).
Tóm lại :

bác nói đúng quá, em thì chả biết mấy cái đầu cối. Nhưng tape deck Akai chạy đầu từ GX thì em thấy rõ là thế. Nghe bí rị thấy khó thở, nhưng nó chả mòn gì cả. Những chú đời 7x thì hay có thiết kế giống nhau, đầu từ GX, 2 đồng hồ vẩy vẩy nhìn rơi mắt. Em thích!
Life is not about waiting for the storm to pass...
... it is about Learning to Dance in the Rain
tai_trau
Moderator

Gửi bàigửi bởi theloitran2001 » 14 Tháng 11 2007, 18:24

Bì, trung tép kém

Em không thấy có hiện tượng này trên máy Em.mặc dù kể cả băng Em thâu bằng chính con máy này sau đó nghe lại.Em không có nhiều máy RTR để so sánh nhưng so với con Technisc ở hình trên con máy này cũng dạng đồ khá của Technisc nhưng AKAI em dùng không thấy kém hơn,như bác nêu.
Cuộn băng bên cuốn sau khi nghe hoặc trả nhanh mặt hông của cuộn băng rất phẳng bác ah. Máy bên trong mở ra cũng còn mới chỉ bị bụi thôi.

Nếu băng bác phẳng sau khi qua R bên phải.Bác lấy cái đèn Pin nhỏ coi lại đầu Từ.Bác nhìn xem đầu Từ có nằm chính giữa sợi băng hay không?có ngay ngắn không?Nếu không chỉnh cho nó vô giữa trước,chỉnh cho cái đầu từ vuông góc với mặt băng thật tốt.Sau đó bác chỉnh đầu Từ vào hay ra tùy theo tình trạng máy của bác,Tất nhiên khi đó bác phải có một cuộn băng tốt hay băng gốc thì mới dễ được,khi nào tiếng Treble bác nghe thấy được nhiều nhất thì bác dừng tay.
theloitran2001
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi regular » 16 Tháng 11 2007, 13:24

Em sẽ thử chỉnh lại như bác theloitran. Rồi tư từ kiếm đầu từ sắt để thử.
Có bác nào biết ở đâu có bán đầu từ sắt còn mới thì chỉ giúp em với nhé. Đầu sắt mà củ, mòn nghe cũng chán lắm.
Tks
Giải tán! ....Khỏe!
regular
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi dlamtv » 16 Tháng 11 2007, 22:11

theloitran2001 đã viết:Thực sự mình cũng không qua rành với thứ này,vì mình có dùng nhưng điều kiện nghe so sánh thì không có nhiều để cho là cái nào hay hơn cái nào?Tuy nhiên mình thấy với cái máy mình dùng là Ok,đẹp về hình thức,chế độ ghi băng tốt.có chức năng Auto reverse và Record bothway.

Máy RTR nói chung ngoài model máy ra khi mua bác coi xem băng khi cuốn thì cuộn băng sau khi cuốn có phẳng không? và thường khi phải nghĩ đến Sevirce cho nó vì sau bao năm tháng máy chạy liệu còn chính xác không?vậy nên phần Alignmen là rất quan trọng nếu băng sau khi chạy từ R này qua R kia nếu bác thấy mặt băng không có độ phẳng đều nên nghĩ đến căn chỉnh lại cho nó chạy chính xác được với rãnh đầu từ.Và đây cũng có thể là nguyên nhân gây nên tiếng Treble của bác có vấn đề.Cái Akai này Em tự Full Sevirce và chỉnh Alignmen cho nó,nó không quá khó nhưng cần phải có thời gian và chút hiểu biết về Cơ thì mình vẫn chỉnh được.tuy nhiên Em không có kinh nghiệm nhiều để có thể nói với bác được kỹ hơn.Nhưng nếu bác sợ thì nên chọn dòng Tascam thì ok hơn lý do là dòng này dễ sửa và đồ thay thế thì sẵn có hơn, có cả đồ mới và cũ bán trên mạng.

cái ni hình như là Technics chư bác Loi nhỉ, kết cấu chạy băng có khác Akai đó.
dlamtv
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi regular » 19 Tháng 11 2007, 14:47

tai_trau đã viết:
ThuyLT đã viết:
Chào bác.
Tóm lại :

bác nói đúng quá, em thì chả biết mấy cái đầu cối. Nhưng tape deck Akai chạy đầu từ GX thì em thấy rõ là thế. Nghe bí rị thấy khó thở, nhưng nó chả mòn gì cả. Những chú đời 7x thì hay có thiết kế giống nhau, đầu từ GX, 2 đồng hồ vẩy vẩy nhìn rơi mắt. Em thích!

Em đã lấy con Akai GD-635D này rồi các bác ah! Thực sự nghe kỹ thì em thấy tiếng treble có ít hơn các đầu Teac hoặc Revox nên không thấy tiếng sôi của tần số cao (đối với mấy cuộn băng cũ). Nhưng cũng không tới mức độ thiếu quá. Tiếng mid không bị đục và bí như tape deck cassette Akai bác ạ! Em đã nghe thử lại cái cassette Tape deck Akai Referency AM-95. Tiếng lanh canh, lóc cóc, rõ mồn một và có cảm giác hay hơn khi dùng CD (dải mid em dùng loa kèn Pioneer 15 họng). Tiếng treble theo em cảm nhận nó chỉ đáp ứng được khoảng 10Khz.
Song song đó có 1 vấn đề thế này: khi đang nghe có lúc bị mất hẳn tiếng treble em đoán do băng chạy hơi lệch đầu từ. Nhấn stop rồi play hoặc lấy tay chạm vào sợi băng khi đang chạy tại nơi đầu từ phát thì lại bình thường. Có bác nào đã gặp trường hợp này hay có KN chỉ em khắc phục với.
Cảm ơn các Bác!
Giải tán! ....Khỏe!
regular
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi haingc » 10 Tháng 12 2007, 11:20

các bác cho tôi hỏi 1 việc này: tôi mới mua con Akai GX-280D-SS, khi đem về nghe thử thì phát hiện trục quay bên phải khi gắn xương băng vào bị cạ vào nền inox trắng nên băng không chạy được. Các bác có biết chỗ nào sửa đầu băng cối ở sài gòn tốt chỉ cho tôi với. Cảm ơn nhiều.
Bạn không được cấp phép để xem tập tin đính kèm trong bài viết này.
... tạm nghỉ ngơi... yên tĩnh...
haingc
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi 6ninh » 10 Tháng 12 2007, 11:57

Bác tháo cái reel ra ,nới con ốc nằm trên trục quay ra vài vòng xem sao,chúc may mắn
6ninh
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi regular » 10 Tháng 12 2007, 13:06

haingc đã viết:các bác cho tôi hỏi 1 việc này: tôi mới mua con Akai GX-280D-SS, khi đem về nghe thử thì phát hiện trục quay bên phải khi gắn xương băng vào bị cạ vào nền inox trắng nên băng không chạy được. Các bác có biết chỗ nào sửa đầu băng cối ở sài gòn tốt chỉ cho tôi với. Cảm ơn nhiều.

Cái này có thể trong quá trình vận chuyển ( nếu là máy hàng tàu mới về) từ nước ngoài về cái trục này bị va chạm nên bị tụt vào trong, bác mang ra bác Hùng Nhật tảo hay bác thợ trên đường nhật tảo (phía Q 11) bên chợ đồ cũ xem sao? Em thấy cái máy của bác quen quen, bữa trước có anh bạn cũng cho em xem cái máy mới lấy giống bác mô tả. Có phải bác mới mua của bác Cường Tàu?
Giải tán! ....Khỏe!
regular
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi haingc » 11 Tháng 12 2007, 08:28

cám ơn bác regular, nhưng bác cho tôi xin địa chỉ cụ thể của bác Hùng Nhật Tảo nhé, để khỏi phải đi vòng quanh tìm ấy mà...
Em akai này tôi mua ở Hà Nội, rồi khệ nệ đem vào sài gòn đấy... tôi mua của bác Phương ở Hà Nội...
haingc
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi regular » 11 Tháng 12 2007, 09:05

haingc đã viết:cám ơn bác regular, nhưng bác cho tôi xin địa chỉ cụ thể của bác Hùng Nhật Tảo nhé, để khỏi phải đi vòng quanh tìm ấy mà...
Em akai này tôi mua ở Hà Nội, rồi khệ nệ đem vào sài gòn đấy... tôi mua của bác Phương ở Hà Nội...

Địa chỉ thì em không nhớ cụ thể. Nhưng đại loại thế này: Cơ sở Magnetic này nằm trên đường Vĩnh Viễn đoạn từ Nguyễn Kim tới Lý thường kiệt, nếu đi từ Nguyễn Kim tới LTK thì phía bên tay phải khu bán vỏ TV Trung Quốc, cách đường LTK khoảng 6-7 căn nhà. Nhìn vào thấy để rất nhiều máy băng cối. Nếu không tìm thấy bác ghé Cửa hàng Hùng Loa VN trên đường Nguyễn Kim để hỏi Địa chỉ bên Vĩnh Viễn.
Chúc bác được như ý
Giải tán! ....Khỏe!
regular
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi haingc » 11 Tháng 12 2007, 09:10

cám ơn bác regular nhiều... sẽ tiếp tục report sau khi cân chỉnh lại em akai của tôi. Thân
haingc
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nhacxua05 » 16 Tháng 3 2009, 19:16

muốn tiếng treble hay o nên mua máy akai .bết lắm là teac
nhacxua05
Registered Member

Gửi bàigửi bởi threeblindmine » 20 Tháng 3 2009, 08:55

nhacxua05 đã viết:muốn tiếng treble hay o nên mua máy akai .bết lắm là teac

Vậy theo bác cái nào chuẩn về tiếng treble? xin chỉ giáo :)
threeblindmine
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nhacxua05 » 20 Tháng 3 2009, 18:46

teac nghe tiêng treble rất chuẩn .nếu bác ở sài gòn thì liên lạc 0 9 5 8 0 7 8 3 0 3 sau 5h tôi sẽ cho bác nghe thử teac
nhacxua05
Registered Member

Gửi bàigửi bởi Lonelywolf » 20 Tháng 3 2009, 22:02

ThuyLT đã viết: Chào bác.
Tóm lại :

Đề xuất : những máy zin lắp đầu từ này thuờng được gọi là "đời cao", phần mạch điện rất tốt, nếu bác thay cái đầu từ Fermaloi hoặc Amophous vào thì tuyệt cú mèo; sau khi thay xong bác cứ mạnh rạn ném cái đầu từ thủy tinh xuống sông cho em :lol: :lol: .
Mời bác .

Em nhất rí với bác ThuyLT.
Em chưa chơi R2R nhiều nhưng riêng cassette deck thì rất nhiều rồi. Đầu từ Ferrite và GX thì không mòn, bền vô địch nhưng âm thanh thì rất chán. Đầu bảng dở là GX (X-chrystal) của Akai. Ferrite thì đỡ hơn, nghe được, sử dụng ở các model và các brandname khác nhau. Đầu tư permalloy và amorphous thì âm thanh hay hơn nhiều, nhưng hơi buồn là sẽ bị mòn. Được này thì mất kia, các bác nhỉ?

Brgds.
Lonelywolf
Mỗi người chỉ có một cuộc đời.
One lives once.
Lonelywolf
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi antonop » 22 Tháng 3 2009, 21:32

đầu từ bền còn hơn chóng mòn,vì đầu từ của máy xưa hiếm hơn sừng tê giác,hỏng đầu từ chỉ còn cách phá máy cùng loại để lấy đầu từ thay thế,tốt nhất là chơi máy dòng châuâu,mỹ...mới hy vọng có đầu từ thay thế,như ryvốc,stu...còn máy xưa dể bày thôi,lâu lâu mở nghe nhạc vàng là được rồi.
antonop
Advanced Member

Trang kế tiếp

Quay về Nguồn phát Analog

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến13 khách