Loa có hát hay hơn khi thay tụ điện tốt?

Tự đóng loa các loại

Các điều hành viên: bqhuy, Baoanh_Hue, Virgo

Loa có hát hay hơn khi thay tụ điện tốt?

Gửi bàigửi bởi ngtatliem » 13 Tháng 1 2008, 20:35

:P Chào cả nhà,
Em có đuợc một số anh em mách cũng như tham khảo qua TCNN là để loa hát hay hơn thì mình cần phải nâng cấp tụ điện trong mạch phân tầng của loa bằng các loại tụ tốt hơn.
Em muốn hỏi các bác là có thật sự có tác dụng làm loa hát hay hơn khi ta thay đổi đúng những con tụ cùng trị số như vậy với loại tụ tốt hơn không? Tụ trong loa thường bao nhiu năm thì cần thay thế và loại tụ nào thay thế cho hiệu quả tốt nhất?
Rất mong ý kiến của các bác!
Chân thành cảm ơn & chúc cả nhà tràn đày sức khoẻ!
Thân mến!
The grand essentials to happiness in this life are something to do, someone to love and something to hope for...........
VNAV - Kết Nối Đam Mê!
Hình đại diện của thành viên
ngtatliem
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi revolutionvn » 13 Tháng 1 2008, 21:57

Chắc chắn sẽ thay đổi thưa bác! chưa nói đến thay đổi trị số sẽ khác nhau nhiều lắm, bác thay tụ dầu tiếng khác, tụ carbon tiếng khác, tụ bạc tiếng khác và tụ poly tiếng cũng khác luôn :D còn nếu MOD lại cross bằng trị số khác thì sẽ khác nhiều nữa! Nhưng hay hoặc dỡ thì còn tùy vào người mod v linh kiện! :D. Nói chung là loa là công cụ thể hiện âm thanh nên rất nhạy cảm khi thay một vài chi tiết trong dàn máy huống gì bác thay trong ruột gan e nó! :D. Thân
REVOLUTIONVN - THE ABSOLUTE SOUND
ĐỊA CHỈ: 81 PHỔ QUANG p2, Q.TÂN BÌNH - TP.HCM VIỆT NAM
TEL: 090 3743066 - 9970864.
CTY TNHH TMDV ĐÔLASI - ACC NUMBER: 000360070001 - NGÂN HÀNG ĐÔNG Á CHI NHÁNH Q.10.
revolutionvn
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nck_kool » 13 Tháng 1 2008, 22:18

Trời ơi bác Liêm, thay mấy cọng dây trong loa bằng dây ngon hơn nghe còn khác cơ mà bác. Không kể tụ bị già lão hóa (theo em vụ này thì còn lâu) thì bác cứ thay bằng tụ "có số" hơn vào là tha hồ mà tận hưởng đó :wink:
nck_kool
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi haiQ » 13 Tháng 1 2008, 23:21

em thấy sg hifi có tụ MKP gì gì đó, còn thứ nào gấu hơn không các sư huynh?
cảm ơn!
Nghe vừa lỗ tai là khoái rồi!
haiQ
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Cominup » 13 Tháng 1 2008, 23:29

Thay vào thay đổi rõ như thay tụ nối tầng bác ah. Nhưng thay cái gì thì lại theo gu bác ah.
Enjoy!
FF RS 500
Cominup
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi ngtatliem » 14 Tháng 1 2008, 07:09

revolutionvn đã viết:Chắc chắn sẽ thay đổi thưa bác! chưa nói đến thay đổi trị số sẽ khác nhau nhiều lắm, bác thay tụ dầu tiếng khác, tụ carbon tiếng khác, tụ bạc tiếng khác và tụ poly tiếng cũng khác luôn :D còn nếu MOD lại cross bằng trị số khác thì sẽ khác nhiều nữa! Nhưng hay hoặc dỡ thì còn tùy vào người mod v linh kiện! :D. Nói chung là loa là công cụ thể hiện âm thanh nên rất nhạy cảm khi thay một vài chi tiết trong dàn máy huống gì bác thay trong ruột gan e nó! :D. Thân

EM chỉ có ý định thay tụ đúng bằng trị số của tụ cũ nhưng loại tốt hơn thôi ạ!
The grand essentials to happiness in this life are something to do, someone to love and something to hope for...........
VNAV - Kết Nối Đam Mê!
ngtatliem
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nhuthungfoto » 14 Tháng 1 2008, 08:38

Anh Liêm định thay tụ cho cặp D590 phải không ? :lol:
nhuthungfoto
Moderator

Gửi bàigửi bởi Aries » 14 Tháng 1 2008, 10:47

ngtatliem đã viết:EM chỉ có ý định thay tụ đúng bằng trị số của tụ cũ nhưng loại tốt hơn thôi ạ!

Vậy mà còn bày đặt lập topic hỏi nữa :D
Keep exploring !
Aries
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi ngtatliem » 14 Tháng 1 2008, 19:31

hế hế nhưng em chưa làm bao giờ nên run tay lắm Sếp ơi, phải hỏi các anh em đi trước xong mới làm bác ạ!
Tụ trong cặp loa của em hiện tại là loại màu xanh có cả chữ nichikon và nippon chemical màu xanh lá cây điện dung là 3.3, 6.8, 8.2 microphara, Mong các bác chỉ giúp loại tụ nào tốt hơn để em đi lùng ạ! Em thấy có loại tụ gì màu vàng vàng đẹp khiếp mỗi con 2.2 thôi mà cỡ 400K, thì con 8,2 chắc em ngất :(
Mong tin các bác!
chân thành cảm ơn!
VNAV - Kết Nối Đam Mê!
ngtatliem
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi BachDuong » 14 Tháng 1 2008, 19:46

ngtatliem đã viết:hế hế nhưng em chưa làm bao giờ nên run tay lắm Sếp ơi, phải hỏi các anh em đi trước xong mới làm bác ạ!
Tụ trong cặp loa của em hiện tại là loại màu xanh có cả chữ nichikon và nippon chemical màu xanh lá cây điện dung là 3.3, 6.8, 8.2 microphara, Mong các bác chỉ giúp loại tụ nào tốt hơn để em đi lùng ạ! Em thấy có loại tụ gì màu vàng vàng đẹp khiếp mỗi con 2.2 thôi mà cỡ 400K, thì con 8,2 chắc em ngất :(
Mong tin các bác!
chân thành cảm ơn!

Bác tìm mua Solen Fast Cap mà thay, không rẻ nhưng cũng không mắc
BachDuong
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Hamcq » 14 Tháng 1 2008, 20:34

ngtatliem đã viết:hế hế nhưng em chưa làm bao giờ nên run tay lắm Sếp ơi, phải hỏi các anh em đi trước xong mới làm bác ạ!
Mong tin các bác!
chân thành cảm ơn!

Theo tôi nếu bác đã quen với chất âm của cặp loa thì không nên thay. Nhà sản xuất đã cân chỉnh L cho phù hợp với C khi làm crossover, bởi vì dù C có ghi trị số nhưng vẫn có độ dung sai. Nếu ta căn cứ vào trị số ghi trên tụ để thay tụ khác thì có thể làm sai lệch đáp tần. Tôi đã từng thay thử cho crossover pionneer nhưng cuối cùng phải gắn lại tụ cũ. Nếu bác muốn thử thì khi xả hàn tụ cũ, chỉ nên xả 1 mối, nếu dây ra của tụ đủ dài thì nên cắt chứ không nên xả hàn. Khi hàn lại nên dùng kềm mỏ nhọn tản nhiệt cho mối hàn, tránh làm nóng tụ.
Hamcq
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi bone » 14 Tháng 1 2008, 20:37

Em hỏi thiệt các bác đã làm vụ này rồi thì hiệu quả cải thiện mang lại được 10% không vậy? và cải thiện ở dải tần nào nhìu nhất?
Woman it dangerous don't try this at home !
bone
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Planets » 14 Tháng 1 2008, 23:15

Tụ loại tốt hơn mà thông số kỹ thuật cơ bản không tương đương với tụ gin thì là gay go đấy bác ạ.

Tụ có vài thông số kỹ thuật ít khi được nói tới mà mấy cái thông số này rất nhạy cảm với mạch phân tần bác ạ.

Theo em thì thông nên thay. Các bác có thay thì cũng chỉ để trải nghiệm thôi rồi cuối cùng lại làm như bác hamcq nói rồi đó.

ngtatliem đã viết:EM chỉ có ý định thay tụ đúng bằng trị số của tụ cũ nhưng loại tốt hơn thôi ạ!
Planets
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi revolutionvn » 14 Tháng 1 2008, 23:34

Bác Hamcq nói rất đúng trong kinh nghiệm thực tế. Thật ra nếu thay tụ mới tốt hơn vào trong Cross cũ sẽ cho kết quả thành công cao và dễ dàng hơn, tuy nhiên có thể sẽ không cao lắm khoảng từ 5-15% tùy theo linh kiện. Vì nhà sản xuất đã tính đáp tần cũng như phân chia tần số cho các loa phụ trách theo bộ cross này. Còn nếu bác thay khác trị số thì nên làm hẳn một bộ Cross mới để thử nghiệm vì lúc này bác phải tính lại toàn bộ. Qua kinh nghiệm thực tế e đã thử nghiệm cho 3 đôi loa Sansui bass 40 cm 5 đường tiếng (bác Ruby), Trio 3cm 3 đường tiếng (bác Binh4d) và KLH 16cm 2 đường tiếng (bác Sontruong) thì đều làm riêng ra một bộ cross mới để so sánh với cross cũ, do cross cũ bị hư hoặc không phù hợp. Kết quả đều tốt hơn 30-40% so với trước. Có thể do trước đây mạch Cross dùng các tụ giấy, hóa, bi polar... nên không được tốt lắm. Ngoài ra còn một lý do nữa là các dòng loa sản xuất trước 1980 do trào lưu nhạc lúc đó khác bây giờ nên họ làm Cross theo gu khác các bác ạ, gần 30 năm sau không phù hợp là bình thường (chỉ trừ bác những bác thích nghe nhạc xưa):D. Vài dòng kinh nghiệm bản thân, có gì không đúng xin các bác bỏ qua :D
REVOLUTIONVN - THE ABSOLUTE SOUND
ĐỊA CHỈ: 81 PHỔ QUANG p2, Q.TÂN BÌNH - TP.HCM VIỆT NAM
TEL: 090 3743066 - 9970864.
CTY TNHH TMDV ĐÔLASI - ACC NUMBER: 000360070001 - NGÂN HÀNG ĐÔNG Á CHI NHÁNH Q.10.
revolutionvn
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi ngtatliem » 15 Tháng 1 2008, 07:18

Oh, ý kiến của các bác quá quý báu đối với em, em không bỏ qua đâu mà thu vào hết :wink:
VNAV - Kết Nối Đam Mê!
ngtatliem
Advanced Member

Quay về Loa

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: hoangnam2010, hungvien, Kenny Duong15 khách