ổn áp Cách Ly Lioa

Dây tín hiệu, lọc nguồn...

ổn áp Cách Ly Lioa

Gửi bàigửi bởi TrongTri » 31 Tháng 7 2008, 22:24

Em thấy Lioa có ổn cáp CL3KVA bán 3triệu.Có Bác nào so sánh giữa biến thế CL và ổn áp CL chưa xin cho em và các AE trên 4rum biết với. VÀ các Bác cho em hỏi nếu nhìn bằng mắt thường thì sự khác biệt giữa BACL và BA tự ngẫu như thế nào ạ! vì ở chợ đôi khi em cũng thấy có bán hàng cũ nhưng em hỏi thì chủ tiệm đưa ra 2 cái thì cái nào cũng giống nhau hết chỉ khác có chổ là trên tem sản xuất có ghi chữ CL còn tự ngẫu thì không.Nhưng nếy đồ cũ không có tem và nhãn hiệu thì làm sao phân biệt được?Mong các Bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp Em.Xin cám ơn các Bác!
TrongTri
Registered Member

Re: ổn áp Cách Ly Lioa

Gửi bàigửi bởi spiderman » 01 Tháng 8 2008, 10:34

Cứ lấy VOM đo trở khác giữa cuộn vào và cuộn ra, nếu trở kháng nhỏ là biến áp tự ngẫu (không cách ly), trở kháng bằng vô cực là biến áp cách ly.
Với thiết bị điện dùng nguồn kiểu xung (đầu DVD, máy vi tính) thì biến áp cách ly sẽ an toàn cho người dùng (ko có hiện tượng điện giật nhẹ, tê tê).
Nên dùng biến áp công xuất phù hợp nhu cầu sử dụng để giảm tổn thất non tải.
Hình đại diện của thành viên
spiderman
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi ttho » 01 Tháng 8 2008, 16:01

TrongTri đã viết:Em thấy Lioa có ổn cáp CL3KVA bán 3triệu.Có Bác nào so sánh giữa biến thế CL và ổn áp CL chưa xin cho em và các AE trên 4rum biết với. VÀ các Bác cho em hỏi nếu nhìn bằng mắt thường thì sự khác biệt giữa BACL và BA tự ngẫu như thế nào ạ! vì ở chợ đôi khi em cũng thấy có bán hàng cũ nhưng em hỏi thì chủ tiệm đưa ra 2 cái thì cái nào cũng giống nhau hết chỉ khác có chổ là trên tem sản xuất có ghi chữ CL còn tự ngẫu thì không.Nhưng nếy đồ cũ không có tem và nhãn hiệu thì làm sao phân biệt được?Mong các Bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp Em.Xin cám ơn các Bác!

Dùng thang đo ohm đo đầu vào và đầu ra, nếu đồng hồ nhảy là không cách ly
ttho
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi triode20 » 04 Tháng 8 2008, 22:49

Cách cuả em là sờ thử cái biết ngay mà hihi
triode20
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khuehn » 05 Tháng 8 2008, 08:29

"Em thấy Lioa có ổn cáp CL3KVA bán 3triệu". - Sản phẩm 2 trong 1, nếu có như vậy thì quá tốt. So sánh giữa biến thế CL và ổn áp CL - Biến thế cách ly không có ổn áp chỉ có hai cuộn dây sơ và thứ cấp riêng biệt, còn ổn áp CL là ổn áp có thêm cuộn thứ cấp cách ly và có thêm màn chắn tĩnh điện (đấu đất). Vấn đề là phải đo thử kiểm tra xem có cách ly đầu vào, đầu ra không, có màn chắn tĩnh điện (đấu đất) không ?.
DIY cái gì mình thấy hay và có thể DIY được
khuehn
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi b52pig » 05 Tháng 8 2008, 09:02

triode20 đã viết:Cách cuả em là sờ thử cái biết ngay mà hihi

Cách này ủa bác quả là rất tiện nhưng sau đó thì phải chuyển nghề sang đi buôn hoa quả suốt đời :D
b52pig
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hellomoto » 20 Tháng 8 2008, 14:15

theo em nghĩ chẳng cần cái ổn áp cách ly này làm gì, vẫn chẳng an toàn khi sét đánh. cách tốt nhất đó là nối đất. nối đất càng sâu, càng nhiều càng tốt, ở nhà em em chơi nguyên sợi dây lạnh của nguồn điện lưới xuống đất luôn sau khi nối toàn bộ các thiết bị trong nhà vào hệ thống dẫn mát. thoải mái ko sợ tê tê. thêm vào đó là câu cái cầu dao tự động 30mAm nữa là ok. cách làm này an toàn cho toàn bộ các thiết bị sử dụng điện trong nhà, nhưng tốn kém hơn. nếu chẳng may điện áp tăng đột ngột (nổ bình biến thế, chập, sét đánh gián tiếp...) thì hạn chế tốt hư hỏng.
"đam mê - có giới hạn"
hellomoto
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tuhodogo » 23 Tháng 8 2008, 00:03

Bác hellomoto ơi ...!
Nối đất tất cả thiết bị dùng điện thì đương nhiên là tuyệt vời rồi ạ .
Còn cái "câu cái cầu dao tự động 30mAm" mà bác mô tả là loại cầu dao nào mà chống được cả sét vậy ? Bác có thể nói rõ hơn về nguyên lý hoạt động, giá tiền & mua ở đâu ... được không ạ ? Bác làm em hồi hộp quá !
Thân mến !
Quê Hương là chùm khế ngọt...! (Giáp Văn Thạch)
tuhodogo
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi AudioTransit » 23 Tháng 8 2008, 00:38

Em nghe nói nguồn qua biến áp cách li có thể sờ tay thoải mái không bị giật có phải không ah? Có người còn bảo dí vào lưỡi mà không làm sao :roll:
AudioTransit
Shop

Gửi bàigửi bởi DũngAudio » 23 Tháng 8 2008, 08:00

tuhodogo đã viết:Bác hellomoto ơi ...!
Còn cái "câu cái cầu dao tự động 30mAm" mà bác mô tả là loại cầu dao nào mà chống được cả sét vậy ? Bác có thể nói rõ hơn về nguyên lý hoạt động, giá tiền & mua ở đâu ... được không ạ ? Bác làm em hồi hộp quá !
Thân mến !

sét mà đánh 1 phát thì xin lổi ... cái cầu dao tự động ấy chưa kịp nhảy thì đồ đạc đi ...quấn lá chuối hết :D
ý cũa bác ấy viết rất chính xác : sét đánh gián tiếp ! cầu dao tự động sẻ phát huy tốt ...
mà đó chỉ là câu chuyện an toàn lao động , an toàn tiêu dùng
hà cớ gì mà các sếp phãi xài BACL ? nếu các thiết bị được nối đất đúng tiêu chuẩn thì lo chi nữa . hiệu quả , rẻ tiền , an toàn ...
nếu sữ dụng BACL loại >1kva thì mấy cái CB chống giật , chống rò vài chục mA phát huy tác dụng ...tốt hơn . mổi lần on 1 phát là CB cúp liền :lol: ... bởi vậy , em bị ...dội hàng với mấy sếp nhà có độ an toàn cao này hoài , he he
" ủa! nhà anh ở đâu , nhà mới hay nhà ...xưa hả anh ? " ... " yên tâm đi em , nhà anh hiện đại lắm , mới xây mà " ." ... :( ":... có cả chục cái cb chống sốc với rò điện , nhiều ông kĩ qua chơi luôn CB độ nhạy cao thì ...trốn luôn đi Diễm
các sếp lưu ý . chỉ xài BACL khi các sếp có yêu cầu cái hệ thống âm thanh hoạt động ..hay hơn thôi , không gian bình tỉnh hơn , mid trầm vững hơn ... nói chung là đâu ra đấy . còn nếu không thì khỏi xài chi cho nó mắc công . mua cái ổn áp là ok rồi . nối đất cho bạo vô , còn lo chi nữa :D

dòng điện sau BACL vô tình sờ vào ( mà vô tình thôi nha các sếp , hhe he ..mà chỉ vô tình 1 đầu dây thôi ..) thì không bị giật ,dù chân trần có đạp đất . các sếp có các cục TOPAZ như vừa qua lấy cũa em thì thấy ngõ ra có 2 cuộn 110v nối tiếp nhau để cho điện 220v , cái mối nối ở điểm giữa đó các sếp cho xuống ...mass đất luôn thì very good con chuồn chuồn he he ( với điều kiện chỉ xài duy nhất 220v thôi nhe) .
BACL mấy cái phòng Karaoke biết chơi họ lùng kiếm dữ lắm , khỏi lo khách bị điện giật méo miệng ... có người thích bộc lộ cảm xúc khi ca hát lắm khi dí luôn cái mic vào mồm ấy chứ lị ... mà thôi , khi nào còn thấy cái TV nội địa 100V sờ sờ ở đó thì ...coi chừng nha các sếp :D
DũngAudio 97 Trương Định Q3- tp HCM
- Mrs Chinh 0908.438.996 - Mr HÀ 0938.782.322 - Mr PHÁT 0934.076.263 - kỹ thuật : Dũng 0908.0000.55
Mở cửa từ 8g30 - 18g hàng ngày - Chủ nhật bán buổi sáng đến 12g
DũngAudio
Shop

Gửi bàigửi bởi regular » 23 Tháng 8 2008, 08:15

DungAudio đã viết:dòng điện sau BACL vô tình sờ vào ( mà vô tình thôi nha các sếp , hhe he ..mà chỉ vô tình 1 đầu dây thôi ..) thì không bị giật ,dù chân trần có đạp đất . các sếp có các cục TOPAZ như vừa qua lấy cũa em thì thấy ngõ ra có 2 cuộn 110v nối tiếp nhau để cho điện 220v , cái mối nối ở điểm giữa đó các sếp cho xuống ...mass đất luôn thì very good con chuồn chuồn he he ( với điều kiện chỉ xài duy nhất 220v thôi nhe) .
:D

Nếu nối điểm giữa xuống đất và làm bộ vô tình cầm vào 1 đầu dây thì ...đứt bóng từ bi ạ! :D :D
Giải tán! ....Khỏe!
regular
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nhattruong » 23 Tháng 8 2008, 08:56

regular đã viết:
DungAudio đã viết:dòng điện sau BACL vô tình sờ vào ( mà vô tình thôi nha các sếp , hhe he ..mà chỉ vô tình 1 đầu dây thôi ..) thì không bị giật ,dù chân trần có đạp đất . các sếp có các cục TOPAZ như vừa qua lấy cũa em thì thấy ngõ ra có 2 cuộn 110v nối tiếp nhau để cho điện 220v , cái mối nối ở điểm giữa đó các sếp cho xuống ...mass đất luôn thì very good con chuồn chuồn he he ( với điều kiện chỉ xài duy nhất 220v thôi nhe) .
:D

Nếu nối điểm giữa xuống đất và làm bộ vô tình cầm vào 1 đầu dây thì ...đứt bóng từ bi ạ! :D :D

Em có ông bạn làm chung, mới đứt bóng từ bi chiều hôm qua do vô tình cầm vào 1 đầu dây 220V hic.. hic... :( :(
Giải tán audio
nhattruong
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hungis » 23 Tháng 8 2008, 11:43

DungAudio đã viết:các sếp có các cục TOPAZ như vừa qua lấy cũa em thì thấy ngõ ra có 2 cuộn 110v nối tiếp nhau để cho điện 220v , cái mối nối ở điểm giữa đó các sếp cho xuống ...mass đất luôn thì very good con chuồn chuồn he he ( với điều kiện chỉ xài duy nhất 220v thôi nhe) .

Không bao giờ nối đầu ra của BACL với mass đất vì như vậy sẽ vô tình làm mất đi tính cách ly của BACL, vô tình chạm vào 1 đầu ra là bị giật té khói luôn :D
hungis
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi regular » 23 Tháng 8 2008, 11:54

hungis đã viết:Không bao giờ nối đầu ra của BACL với mass đất vì như vậy sẽ vô tình làm mất đi tính cách ly của BACL, vô tình chạm vào 1 đầu ra là bị giật té khói luôn :D

Nhưng trong trường hợp nối CT với đất này lại tốt cho việc chống nhiễu.
Nếu Biến áp có ngõ ra 100V-120V ( và chỉ dùng 100V-120V) và có điểm giữa nối đất thì không hề gì, vẫn thỏa mãn 2 yêu cầu chống nhiễu và an toàn.
:D :D Vì điện thế giửa đất và 2 dây kia chỉ có tối đa 60V thôi. Vậy vẫn cười được! :D
Giải tán! ....Khỏe!
regular
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hellomoto » 24 Tháng 8 2008, 13:02

thực ra thì chẳng có cái quái nào mà chống được sét cả :lol: , nếu bị đánh trực tiếp. còn gián tiếp thì hên xui. ở nhà thì hiếm khi bị đánh trực tiếp. phương pháp tôi nói là dùng chung cho tất cả các thiết bị sử dụng điện trong nhà, thay vì chỉ sử dụng BACL cho 1 mình giàn âm thanh ! thường bị sét đánh thì sẽ bị cháy một thiết bị nào đó đang hoạt động và gần luồng điện (của sét)nhất. nếu trong nhà các thiết bị đều off hết thì sẽ cháy thiết bị gần nhất hoặc có độ nhạy cao.
BACL nếu điện thế in tăng => out tăng => cũng bứt như thường :lol:
"đam mê - có giới hạn"
hellomoto
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hellomoto » 24 Tháng 8 2008, 13:08

DungAudio đã viết: mổi lần on 1 phát là CB cúp liền :lol: ... bởi vậy , em bị ...dội hàng với mấy sếp nhà có độ an toàn cao này hoài , he he
" ủa! nhà anh ở đâu , nhà mới hay nhà ...xưa hả anh ? " ... " yên tâm đi em , nhà anh hiện đại lắm , mới xây mà " ." ... :( ":... có cả chục cái cb chống sốc với rò điện , nhiều ông kĩ qua chơi luôn CB độ nhạy cao thì ...trốn luôn đi Diễm

dĩ nhiên ! do ko tính toán các thiết bị, anh lắp CB dòng nhỏ thì làm sao chịu nổi dòng lớn khi đề pa ! đây với là vấn đề cân nhắc
"đam mê - có giới hạn"
hellomoto
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi minhdung » 26 Tháng 8 2008, 15:19

Các bác cho em hỏi với. Em định mua 1 con BACL này nhưng bộ của em đang dùng là điện 100v. em lại muốn dùng chung với TV và bộ xem phim điện 220v. Vậy các bác giúp em nên chọn 1 BACL với đầu ra là 220v rồi đấu thêm 1 cục chuyển nguồn Lioa lấy 100v để cắm bộ nghe, còn lại cắm bộ nhìn vào 220v, hay là lấy BACL đầu ra 100v dùng riêng cho bộ nghe thôi. Em đang phân vân quá, ko biết cắm cái cục chuyển vào sau BACL nó có bị ảnh hưởng không. Các bác giúp em với ạ. Em cảm ơn
minhdung
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khuehn » 26 Tháng 8 2008, 17:37

Tôi không tìm hiểu kỹ lắm về sản phẩm này nhưng thường thì đầu ra có cả 100V và 220V - dùng luôn, còn nếu không có đầu ra 100V thì đấu thêm chuyển nguồn Lioa lấy 100v ở đầu ra thì không có vấn đề gì chỉ tốn tiền mua thêm chuyển nguồn Lioa lấy 100v thôi :mrgreen:
DIY cái gì mình thấy hay và có thể DIY được
khuehn
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hungis » 26 Tháng 8 2008, 22:28

Ổn áp CL Lioa điện áp ra chỉ có 220V không có 110V và 100V, cho nên bác cần mua thêm 1 cục chuyển nguồn Lioa đổi 220V ra 100v nữa để cắm bộ nghe. Cắm cái cục chuyển vào sau ổn áp CL không ảnh hưởng gì.
hungis
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi minhdung » 27 Tháng 8 2008, 08:00

Cảm ơn các bác. Em thì có sẵn cục chuyển của LIOA rồi. Vì em gọi lên Tiến Thành HBT hỏi thì họ nói cắm nối tiếp như thế cũng bị ảnh hưởng nên em muốn lên đây hỏi cho chắc chắn. Vậy em cứ lấy BACL 220v dùng cho tiện. Thanks again :D
minhdung
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi haiQ » 18 Tháng 9 2008, 10:33

DungAudio đã viết: :P bác thông cảm , tại sếp ấy mến em thì nói vậy thôi chứ bắt bẻ từ ngữ thì bắt cả đời
đúng là em làm nhiều bộ lọc nguồn với các loại BACL để ...bán chứ chưa có xài :P ... mà em làm cũng bắt chước người ta rồi lén đọc thêm mấy cái topics trên VNAV trao dồi thêm kiến thức ...xong pha chế , biến tấu thành mấy cái sp ...cũa em :D nhờ có thuê được ông thợ khéo tay cho nên em bán cũng được lại rai vài cái thôi chứ đâu có hàng đầu, hàng cuối gì đâu ...
chúc các sếp vui :P

bác nói lai rai ai mà tin :lol:
Nghe vừa lỗ tai là khoái rồi!
haiQ
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi ngtatliem » 06 Tháng 12 2008, 15:05

DungAudio đã viết:
tuhodogo đã viết:Bác hellomoto ơi ...!
Thân mến !

sét mà đánh 1 phát thì xin lổi ... cái cầu dao tự động ấy chưa kịp nhảy thì đồ đạc đi ...quấn lá chuối hết
ý cũa bác ấy viết rất chính xác : sét đánh gián tiếp ! cầu dao tự động sẻ phát huy tốt ...
mà đó chỉ là câu chuyện an toàn lao động , an toàn tiêu dùng
hà cớ gì mà các sếp phãi xài BACL ? nếu các thiết bị được nối đất đúng tiêu chuẩn thì lo chi nữa . hiệu quả , rẻ tiền , an toàn ...
nếu sữ dụng BACL loại >1kva thì mấy cái CB chống giật , chống rò vài chục mA phát huy tác dụng ...tốt hơn . mổi lần on 1 phát là CB cúp liền :lol: ... bởi vậy , em bị ...dội hàng với mấy sếp nhà có độ an toàn cao này hoài , he he
các sếp lưu ý . chỉ xài BACL khi các sếp có yêu cầu cái hệ thống âm thanh hoạt động ..hay hơn thôi , không gian bình tỉnh hơn , mid trầm vững hơn ... nói chung là đâu ra đấy . còn nếu không thì khỏi xài chi cho nó mắc công . mua cái ổn áp là ok rồi . nối đất cho bạo vô , còn lo chi nữa :D

dòng điện sau BACL vô tình sờ vào ( mà vô tình thôi nha các sếp , hhe he ..mà chỉ vô tình 1 đầu dây thôi ..) thì không bị giật ,dù chân trần có đạp đất . các sếp có các cục TOPAZ như vừa qua lấy cũa em thì thấy ngõ ra có 2 cuộn 110v nối tiếp nhau để cho điện 220v , cái mối nối ở điểm giữa đó các sếp cho xuống ...mass đất luôn thì very good con chuồn chuồn he he ( với điều kiện chỉ xài duy nhất 220v thôi nhe) .
BACL mấy cái phòng Karaoke biết chơi họ lùng kiếm dữ lắm , khỏi lo khách bị điện giật méo miệng ... có người thích bộc lộ cảm xúc khi ca hát lắm khi dí luôn cái mic vào mồm ấy chứ lị ... mà thôi , khi nào còn thấy cái TV nội địa 100V sờ sờ ở đó thì ...coi chừng nha các sếp :D

ủa sao kỳ vậy anh Dũng? hỏng lẽ BACL nó tạo dòng rò??? :roll: Có cách nào khắc phục ngoài cách thay CP chống dòng rò bằng CP thường không ạ?
MOng tin anh lắm!
The grand essentials to happiness in this life are something to do, someone to love and something to hope for...........
VNAV - Kết Nối Đam Mê!
ngtatliem
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi TrongTri » 06 Tháng 12 2008, 21:53

Em cũng đang SD nhưng đâu có nhảy CB(CB Clipsal chống giật) nhưng trừ khi Bác cấm cái bộ lọc điện vào ổ điện là nó nhảy đó.Nên em kéo đường dây riêng cho dàn máy xem ra ổn :D
TrongTri
Registered Member

Gửi bàigửi bởi ngtatliem » 06 Tháng 12 2008, 21:56

TrongTri đã viết:Em cũng đang SD nhưng đâu có nhảy CB(CB Clipsal chống giật) nhưng trừ khi Bác cấm cái bộ lọc điện vào ổ điện là nó nhảy đó.Nên em kéo đường dây riêng cho dàn máy xem ra ổn :D

vậy bác bỏ lọc điện đi à? hya đi một đường dây riêng cho bộ dàn & bypass Cp chống rò???
The grand essentials to happiness in this life are something to do, someone to love and something to hope for...........
VNAV - Kết Nối Đam Mê!
ngtatliem
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi TrongTri » 08 Tháng 12 2008, 22:25

Em đi 01 đường riêng lấy nguồn từ trên CB chống giật để qua 01CB thường đến dàn máy Bác Liêm ơi.
TrongTri
Registered Member

Trang kế tiếp

Quay về Phụ kiện

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: chuotchit, Du tatoo, nhkvn, W860X20 khách