Nguyên nhân vỡ tiếng mid của pre đèn (nghe tiếng rò rè)!

Amplifier, Preamp, Power ...

Các điều hành viên: Zorro, ttanh, Moderators

Nguyên nhân vỡ tiếng mid của pre đèn (nghe tiếng rò rè)!

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 29 Tháng 12 2011, 23:59

Hi các bác!

Tình hình là em đang test quả pre mới mua. Khi chú ý nghe thật kỹ thì thấy có tiếng rè ở dải trung (hoặc dải cao, em chưa đủ trình phân biệt), tiếng rè giống như là bị vỡ tiếng ấy. Tuy nhiên, tiếng rè chỉ xuất hiện ở 1 số bài, hoặc ở 1 số đoạn trong bài, chứ không rè kiểu sột soạt như do lỏng dây. Cũng bài đó, đoạn đó nhưng khi nghe ở bộ dàn khác thì không thấy tiếng rè??

Em cũng đã tích cực cắm rút giữa 2 bộ dàn để loại trừ nguyên nhân do đĩa, CDP, pow, đây dẫn và loa. Khi em đảo dây tín hiệu left sang right thì tiếng rò rè của đoạn nhạc đó cũng chuyển từ loa trái sang loa phải --> ko phải do loa hoặc dây loa.

Chỉ còn nguyên nhân là do pre.
EM cũng đã thử cắm rút bóng, búng thử vào bóng khi đang chạy nhưng không phát hiện tiếng rè khi búng.
Chỉ có vấn đề là các cổng line in (CD, aux, DAC) khi cắm dây vào em thấy không chặt lắm. Em cũng đã thay dây có đầu cắm chặt chẽ nhất, nếu dùng tay xoay qua xoay lại khi nghe thì có tiếng rột roẹt, nhưng nếu giữ chặt thì ko thấy tiếng rột roẹt nữa, nhưng khi đến đúng đoạn nhạc đó thì vẫn nghe tiếng rè mặt dù đã dùng tay giữ chặt.

Có bác nào bị trường hợp như vậy chưa? Các bác phán đoán nguyên nhân do gì vậy?
Mà có khi nào cái pre nó cho âm thanh chi tiết quá nên lòi ra cả lỗi của bản thu không bác?

Mong các bác giúp đỡ! Tks.
Sửa lần cuối bởi sinhbds vào ngày 30 Tháng 12 2011, 21:32 với 1 lần sửa trong tổng số.
Rừng vàng, biển bạc, đất ... là cái gì?
Hình đại diện của thành viên
sinhbds
Advanced Member

Re: Nhờ các bác tìm nguyên nhân tiếng rò rè của pre đèn!

Gửi bàigửi bởi migiang » 30 Tháng 12 2011, 08:50

sinhbds đã viết:Hi các bác!

Tình hình là em đang test quả pre mới mua. Khi chú ý nghe thật kỹ thì thấy có tiếng rè ở dải trung (hoặc dải cao, em chưa đủ trình phân biệt), tiếng rè giống như là bị vỡ tiếng ấy. Tuy nhiên, tiếng rè chỉ xuất hiện ở 1 số bài, hoặc ở 1 số đoạn trong bài, chứ không rè kiểu sột soạt như do lỏng dây. Cũng bài đó, đoạn đó nhưng khi nghe ở bộ dàn khác thì không thấy tiếng rè??

Em cũng đã tích cực cắm rút giữa 2 bộ dàn để loại trừ nguyên nhân do đĩa, CDP, pow, đây dẫn và loa. Khi em đảo dây tín hiệu left sang right thì tiếng rò rè của đoạn nhạc đó cũng chuyển từ loa trái sang loa phải --> ko phải do loa hoặc dây loa.

Chỉ còn nguyên nhân là do pre.
EM cũng đã thử cắm rút bóng, búng thử vào bóng khi đang chạy nhưng không phát hiện tiếng rè khi búng.
Chỉ có vấn đề là các cổng line in (CD, aux, DAC) khi cắm dây vào em thấy không chặt lắm. Em cũng đã thay dây có đầu cắm chặt chẽ nhất, nếu dùng tay xoay qua xoay lại khi nghe thì có tiếng rột roẹt, nhưng nếu giữ chặt thì ko thấy tiếng rột roẹt nữa, nhưng khi đến đúng đoạn nhạc đó thì vẫn nghe tiếng rè mặt dù đã dùng tay giữ chặt.

Có bác nào bị trường hợp như vậy chưa? Các bác phán đoán nguyên nhân do gì vậy?
Mà có khi nào cái pre nó cho âm thanh chi tiết quá nên lòi ra cả lỗi của bản thu không bác?

Mong các bác giúp đỡ! Tks.

P/s: EM ở Đà Nẵng ship hàng từ TPHCM ra, có khi nào do vận chuyển làm hỏng hóc bộ phận nào ko các bác?

Bác xem nhà bác trần nhà có mắc máng đèn âm trần hoặc đèn halogen nào máng bằng nhôm không? Có thể nó bị lỏng. Có một tần số nào đó mà cái này nó lại cộng hưởng kêu è è vui phết và nếu em nhớ không lầm rằng tần số đó nó trùng với nốt si giáng ở octan 6 của đàn piano. Chúc bác mau tìm ra nguyên nhân.
Vĩ nhân cũng chỉ có 24h một ngày...
Eb
migiang
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 30 Tháng 12 2011, 09:04

Dạ, tiếng rè nó phát ra từ loa mà bác? mà nếu như vậy thì khi em cắm sang ampli khác thì nó vẫn kêu chứ bác nhỉ?
Đĩa em test là Stockfisch Record - Closer to the music vol 3 - Track 4 : after there's a blizzard là bị rè rõ nhất, bác nào có đĩa này mở nghe thử có bị ko nhé.
sinhbds
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 30 Tháng 12 2011, 14:07

Trưa nay em test thêm bằng nhiều đĩa khác nhau, 1 phát hiện thêm là hình như những bài có dọng voice nữ là hay bị tiếng rè.
Hầu hết là nhạc voice, vocal thì mới nghe thấy.
Em xin bổ sung, đĩa của em là F1, ko có cái nào gốc cả :(
Sửa lần cuối bởi sinhbds vào ngày 30 Tháng 12 2011, 22:01 với 1 lần sửa trong tổng số.
sinhbds
Advanced Member

Re: Nguyên nhân vỡ tiếng mid của pre đèn (nghe tiếng rò rè)!

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 30 Tháng 12 2011, 21:39

Tối nay em lại tiếp tục công cuộc đi tìm tiếng rè. Sau khi nghe nhiều đĩa khác, em nhận ra tiếng mid (đặc biệt voice nữ) khi lên hơi cao 1 chút là rè.
Em có làm 1 thí nghiệm như sau:
1/ Lấy 1 cái đầu DVD, mở lại những bài đó, --> vẫn bị rè --> ko phải do CDP
2/ Em rip mấy bài trong những cái đĩa bị rè bằng windows media player, rip định dạng waw, chất lượng cao nhất (khoảng hơn 40MB 1 file), sau đó phát bằng laptop, lấy ngõ ra của phone, cắm vào ngõ in của pre đèn --> em hơi bất ngờ là nó hết rè.

Ban đầu em thấy oải vì bị như vậy, tuy nhiên vọc 1 hồi thấy cũng hay hay. CÓ khi giải quyết xong vấn đề này level nó lên mấy bậc .
sinhbds
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 31 Tháng 12 2011, 08:25

Hic, sao có mình em độc tấu vậy nè. các cao thủ đi chơi tết gì mà sớm vậy?
sinhbds
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 31 Tháng 12 2011, 10:26

giảm gain preamp đi bác ạ
gợi ý : thay volume = 500k ! ............
-------------------------------------
Có cao thủ giúp em như trên, bác nào có thể giúp e được không ạ? Em ở Đà Nẵng!
sinhbds
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi ducnhi_mc » 31 Tháng 12 2011, 11:10

sinhbds đã viết:giảm gain preamp đi bác ạ
gợi ý : thay volume = 500k ! ............
-------------------------------------
Có cao thủ giúp em như trên, bác nào có thể giúp e được không ạ? Em ở Đà Nẵng!

Chính xác đó bác, giảm gain đi sẽ hết ngay, nếu bác dùng đèn thì có thể thay bóng có gain thấp hơn hoặc giảm bớt 1 tầng khuyếch đại. Cái này áp dụng khi mid bị vỡ tiếng, đặc biệt với tiếng piano hay giọng nữ cao.
ducnhi_mc
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 31 Tháng 12 2011, 12:54

sinhbds đã viết:Tối nay em lại tiếp tục công cuộc đi tìm tiếng rè. Sau khi nghe nhiều đĩa khác, em nhận ra tiếng mid (đặc biệt voice nữ) khi lên hơi cao 1 chút là rè.
Em có làm 1 thí nghiệm như sau:
1/ Lấy 1 cái đầu DVD, mở lại những bài đó, --> vẫn bị rè --> ko phải do CDP
2/ Em rip mấy bài trong những cái đĩa bị rè bằng windows media player, rip định dạng waw, chất lượng cao nhất (khoảng hơn 40MB 1 file), sau đó phát bằng laptop, lấy ngõ ra của phone, cắm vào ngõ in của pre đèn --> em hơi bất ngờ là nó hết rè.

Ban đầu em thấy oải vì bị như vậy, tuy nhiên vọc 1 hồi thấy cũng hay hay. CÓ khi giải quyết xong vấn đề này level nó lên mấy bậc .

sáng nay em tiếp tục, sau khi đi làm về, em burn mấy bài bị rè ra 1 cái CD để có phiên bản F2. Em dùng cái CD-F2 này mở bằng bộ dàn của em ... kết quả là nó vẫn bị rè như đĩa F1. Sao kỳ cục vậy các bác.
sinhbds
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 01 Tháng 1 2012, 13:41

hôm nay em tiếp tục test, mở 2 CD Cafe Blue và 1 CD độc tấu Piano (vì nghe nói tiếng mid Piano dễ bị vỡ nhất). em chăm chú nghe từ đầu đến cuối chả thấy rè chỗ nào cả. Những đoạn cao trào hoặc những đoạn mà Patricia Barber lên cao, em mở lớn volume nhưng cũng không thấy bị gì.
Đến đây thì nghi vấn lại quay sang mấy cái đĩa copy.

Lôi đĩa hòa tấu (dĩa gốc) của bác Trịnh ra tẩn thử, cũng ko bị. Lôi đĩa Lệ Quyên Acoustic thì có 1 vài chỗ bị rè, nhưng ko phải những đoạn lên cao. Sau 2 đĩa này thì hình như nguyên nhân nghiêng hẳn về phí nguồn âm (CD).

Em sẽ tiếp tục thí nghiệm và cập nhật, bác nào có cao kiến hoặc có kinh nghiệm test những lỗi này em xin được thỉnh giáo.

Chúc cả nhà năm mới An Khang & Thịnh Vượng.
sinhbds
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi vanngoc_dn » 01 Tháng 1 2012, 18:48

theo mình co khã năng bi lôi từ fre có thễ tu loc bi khô hoăc điên trỡ bi tăng tri số làm cho
áp nguồn thâp sinh ra hiên tuong đo
THÂN
Ngọc Vân Electrics
Đ/c: 77/3 Lê Lợi - TP Đà Nẵng - Sđt: 0905 103 156 (A.Ngọc)
Chủ TK : Nguyễn Văn Ngọc
Vietcombank- TK số: 0041000218156 / Techcombank -TK số:10424514948014
VietinBank - TK số: 711A42838403 / ACB -TK số:113673499.
vanngoc_dn
Shop

Gửi bàigửi bởi V-kool » 01 Tháng 1 2012, 21:14

Lúc trước em cũng bị tình trạng tương tự. Nhưng từ khi tình cờ thay đổi step up đầu vào của power để giảm gain thì hiện tượng này mất đi.
V-kool
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 01 Tháng 1 2012, 22:18

vanngoc_dn đã viết:theo mình co khã năng bi lôi từ fre có thễ tu loc bi khô hoăc điên trỡ bi tăng tri số làm cho
áp nguồn thâp sinh ra hiên tuong đo
THÂN

Gặp cao nhân đây rồi, bác có thể dành chút thời gian khám cho em nó được không bác? Bên bác có sẵn linh kiện để thay thế không bác?
Em mới tập tành nên không rành, không biết mang đi sửa chỗ nào nữa. Tks bác trước!
sinhbds
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 02 Tháng 3 2012, 15:39

Báo cáo các bác là sau nhiều thí nghiệm, em kết luận là do 2 yếu tố:
1- Bản thu (hoặc đĩa CD) có những đoạn thu không tốt gây ra tiếng này
2- Bộ dàn "không biết cách che dấu" khuyết điểm của bản thu, lỗi chỗ nào nó lòi hết ra chỗ đó
sinhbds
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hhoang86 » 22 Tháng 2 2013, 15:26

Do nguồn đấy(lọc nguồn, ổ cắm, jack cắm), chắc chắn, tôi đã từng bị, giờ hết rồi, tiếng sạch.................
Stereo Cassette Deck
hhoang86
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi mtbc » 22 Tháng 2 2013, 15:41

Nếu bác dùng đĩa Stockfish Tàu thì bể tiếng là phải, vì nó được khi tăng level lên khi chép để tạo ấn tượng là to hơn. Do vậy nên giải cao bị vống lên và xén mất đầu gây rè. Bác thử chạy bất kỳ phần mềm phân tích dạng sóng nào để xem dạng sóng bản ghi từ CD đang dùng sẽ thấy rõ.
đi nghe ké LP thôi
mtbc
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sinhbds » 23 Tháng 3 2013, 16:35

Vụ này các bác khỏi bóng bàn nữa, đã có kết quả đây:http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=49&t=70214

Ngoài ra, đợt rồi nhân việc nâng cấp dàn bóng, em đã chuyển máy cho "nhà sản xuất" kiểm tra rồi, mọi cái đều OK, duy chỉ có cái bóng nắn NU-80 trị số đo còn dưới 50%, nên theo lời tư vấn em thay bóng nắn mới theo bóng pre luôn. Kết quả bây giờ là yên tâm thưởng thức âm nhạc thôi :D
sinhbds
Advanced Member

Quay về Thiết bị khuếch đại

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: maithanhamplifier, ngvthanh, Quang Audio, son098149 khách