Tại sao ampli SA-7800II ít kén loa?

Amplifier, Preamp, Power ...

Các điều hành viên: Zorro, ttanh, Moderators

Tại sao ampli SA-7800II ít kén loa?

Gửi bàigửi bởi mengkut » 29 Tháng 12 2009, 13:18

SA-7800II là ampli nội địa Nhật, cs chỉ 60w/kênh có đặc điểm gì đặc biệt (loại sò, kiểu mạch, tụ lọc, trở kháng vào và ra,...) so với các ampli khác mà được nhiều người đánh giá là tốt, trị được nhiều loại loa, giá thị trường lại cao hơn rất nhiều so với các đàn anh của nó như 8900II (80w/kênh)?
Mong các bác có trải nghiệm về nó nhảy vô phân tích dùm!
Bạn không được cấp phép để xem tập tin đính kèm trong bài viết này.
Sửa lần cuối bởi mengkut vào ngày 18 Tháng 10 2010, 16:01 với 1 lần sửa trong tổng số.
Từ 2 bàn tay trắng tạo nên rất nhiều...nợ.
Hình đại diện của thành viên
mengkut
Advanced Member

Re: Tại sao ampli SA-7800II ít kén loa?

Gửi bàigửi bởi tanthaibinh » 29 Tháng 12 2009, 19:17

mengkut đã viết:SA-7800II là ampli nội địa Nhật, cs chỉ 60w/kênh có đặc điểm gì đặc biệt (loại sò, kiểu mạch, tụ lọc, trở kháng vào và ra,...) so với các ampli khác mà chất âm được nhiều người đánh giá là tốt, trị được nhiều loại loa, giá thị trường lại cao hơn rất nhiều so với các đàn anh của nó như 8900II (80w/kênh)?

Em nhận xét về 7800II thế này :
Pioneer SA- 7800II là amp thuộc hàng bình dân của hãng ( giá 53.800 yên - tương đương 250 usd vào thời điểm năm 1979 ).
Theo thiết kế, Pioneer SA- 7800II chạy 2 cặp sò A1075 và C2525, có công suất ra loa là 60w/8 ohm - như vậy thuộc loại công suất nhỏ. Bù lại nhà sản xuất thiết kế mạch tiền khuếch đại khá mạnh nên bass và treble tăng lên rất nhiều.
Dân chơi audio trước đây đa phần dùng loa Nhật cũng thuộc dòng bình dân nên chất âm 3 dải đều yếu, khi ghép với SA-7800II thì thấy nó bốc nên khen nó hay.
Thực sự em thấy SA-7800II tiếng mỏng, bass cứng, treble nhiều và chói, nhất là ghép với loa đời mới hoặc loa châu Âu. Hãng Denon có anh cu PMA- 940V cũng vậy.
Thân.
"rút lui ư... Không đời nào!
tanthaibinh
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Vannam » 29 Tháng 12 2009, 19:58

Vậy là mỗi người một cảm nhận :lol:
.Cái đẹp không phải ở đôi má của người thiếu nữ mà ở trong ánh mắt của kẻ si tình :wink:
Đang ngủ ngon thì bị kêu dậy gọi đi học
Trời .đang ngủ ngon lại bị kêu dậy gọi ...đi về . Hix
Vannam
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khivang » 29 Tháng 12 2009, 20:16

Vannam đã viết:Vậy là mỗi người một cảm nhận :lol:
.Cái đẹp không phải ở đôi má của người thiếu nữ mà ở trong ánh mắt của kẻ si tình :wink:

Sao bác còn trẻ mà nhìu tâm sự vậy ? :mrgreen:
Tham-sân-si làm con người hẹp hòi, đố kỵ và độc ác.
khivang
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi gel2 » 29 Tháng 12 2009, 21:07

e này thì ghép cả loa nhật kiểu gì cũng có tiếng :D , tuy nhiên bác chủ cứ thử ghép với mấy con loa anh còi còi thôi sẽ biết tiếng nó thế nào :D
gel2
Registered Member

Gửi bàigửi bởi Lion_Heart » 30 Tháng 12 2009, 11:16

Pioneer 7800II, Denon 940V, Sansui 7900 từng là mơ ước một thời của em các bác ạ.
Quan niệm về âm thanh mỗi một giai đoạn lại một khác. Hồi mới tập tọe chơi audio, em chỉ khoái mua loa thật to, về đánh tiếng bass rầm rầm, tiếng treble xòanh xoạch cho cả xóm biết mặt nên cứ khoái Pioneer 7800II, Denon 940V, Sansui 7900 vì giang hồ đồn đại các em này bass treble "ác liệt" lắm:D . :lol:
Còn bây giờ em lại khoái tiếng mid dầy dặn, ngọt ngào. Tiếng trầm sâu hun hút, tiếng dải cao lách tách đúng là quyến rũ thật nhưng đa phần các âm thanh nghe được lại là dải mid, các bác nhỉ.
Em thấy việc cải tạo tiếng bass, treble đã rất khó, nhưng cải tạo dải mid thì càng khó hơn rất nhiều.
Em thấy bộ âm thanh hay không phải là nhiều bass, treble mà là bộ âm thanh cho ta thấy rung động trước những bản nhạc mình yêu thích.
Vài lời lan man, xin các bác đừng mắng nhé. :D
Tôi yêu âm nhạc, và yêu cả những người cho tôi được nghe nhạc!
Lion_Heart
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Steelman » 30 Tháng 12 2009, 11:43

gel2 đã viết:e này thì ghép cả loa nhật kiểu gì cũng có tiếng :D , tuy nhiên bác chủ cứ thử ghép với mấy con loa anh còi còi thôi sẽ biết tiếng nó thế nào :D

Ơ...thế ngộ nhỡ tại mấy con loa Anh(không phải loa anh) còi còi nó chỉ kêu được những tiếng như thế thì làm thế nào ạ? :lol:
who finds a faithful friend, finds a treasure.
Steelman
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Giàn Thiên Lý » 30 Tháng 12 2009, 13:02

Steelman đã viết:
gel2 đã viết:e này thì ghép cả loa nhật kiểu gì cũng có tiếng :D , tuy nhiên bác chủ cứ thử ghép với mấy con loa anh còi còi thôi sẽ biết tiếng nó thế nào :D

Ơ...thế ngộ nhỡ tại mấy con loa Anh(không phải loa anh) còi còi nó chỉ kêu được những tiếng như thế thì làm thế nào ạ? :lol:

Loa Anh, có còi vẫn là loa anh bác người thép nhé!

SA - 7800II ít kén loa vì nó đánh loa nào cũng vậy, uỳnh uỳnh, xòe xòe - Hay hay không tùy cảm nhận mỗi người thôi.

Em thì không mua!

Newbi chào các bác và chúc cả nhà năm mới vui vẻ!

Giàn Thiên Lý
Giàn Thiên Lý
Registered Member

Gửi bàigửi bởi truonghai2 » 31 Tháng 12 2009, 21:42

dòng sa em đang nghe sa 9800 ,nghe tiếng trầm ấm hay hơn máy em sa7800ii,8800ii đấy các bác.
truonghai2
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tinaudio » 31 Tháng 12 2009, 23:53

Lion_Heart đã viết:Pioneer 7800II, Denon 940V, Sansui 7900 từng là mơ ước một thời của em các bác ạ.
Quan niệm về âm thanh mỗi một giai đoạn lại một khác. Hồi mới tập tọe chơi audio, em chỉ khoái mua loa thật to, về đánh tiếng bass rầm rầm, tiếng treble xòanh xoạch cho cả xóm biết mặt nên cứ khoái Pioneer 7800II, Denon 940V, Sansui 7900 vì giang hồ đồn đại các em này bass treble "ác liệt" lắm:D . :lol:
Còn bây giờ em lại khoái tiếng mid dầy dặn, ngọt ngào. Tiếng trầm sâu hun hút, tiếng dải cao lách tách đúng là quyến rũ thật nhưng đa phần các âm thanh nghe được lại là dải mid, các bác nhỉ.
Em thấy việc cải tạo tiếng bass, treble đã rất khó, nhưng cải tạo dải mid thì càng khó hơn rất nhiều.
Em thấy bộ âm thanh hay không phải là nhiều bass, treble mà là bộ âm thanh cho ta thấy rung động trước những bản nhạc mình yêu thích.
Vài lời lan man, xin các bác đừng mắng nhé. :D

Em cũng giống Bác vì Pioneer SA-7800II cũng từng là mơ ước một thời của em bây giờ thì em không còn giữ lại "em nó" nhưng thỉnh thoảng cũng được nghe lại "em nó" hót nhưng thú thật là nghe "em nó" oánh một hồi em chịu không nỗi mấy Bác ạ vì tiếng nó cứ hồng hộc vài tai ấy!
Em xì pam tí :lol:.
Chúc mấy Bác Năm Mới Vui Vẻ :D
tinaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi manhtuongdatinh » 02 Tháng 1 2010, 09:32

tinaudio đã viết: Em cũng giống Bác vì Pioneer SA-7800II cũng từng là mơ ước một thời của em bây giờ thì em không còn giữ lại "em nó" nhưng thỉnh thoảng cũng được nghe lại "em nó" hót nhưng thú thật là nghe "em nó" oánh một hồi em chịu không nỗi mấy Bác ạ vì tiếng nó cứ hồng hộc vài tai ấy!

Sau bao ngày mơ ước em cũng ráng làm con 8800II để bắt đầu học đạo, cũng mong sao sớm ngày cảm thấy nó.. "hồng hộc" .. đễ tiễn em nó đi..

Happy new year..!!..
manhtuongdatinh
Registered Member

Gửi bàigửi bởi tinaudio » 02 Tháng 1 2010, 21:11

manhtuongdatinh đã viết:
tinaudio đã viết: Em cũng giống Bác vì Pioneer SA-7800II cũng từng là mơ ước một thời của em bây giờ thì em không còn giữ lại "em nó" nhưng thỉnh thoảng cũng được nghe lại "em nó" hót nhưng thú thật là nghe "em nó" oánh một hồi em chịu không nỗi mấy Bác ạ vì tiếng nó cứ hồng hộc vài tai ấy!

Sau bao ngày mơ ước em cũng ráng làm con 8800II để bắt đầu học đạo, cũng mong sao sớm ngày cảm thấy nó.. "hồng hộc" .. đễ tiễn em nó đi..

Happy new year..!!..

Pioneer SA-8800II về kết cấu chắc là khác 7800II nhiều (8800II xài sò sắt 7800II xài sò than và thiết kế đơn giản hơn.)
Về giá trị hiện tại thì 7800II đắt hơn 2 lần so với 8800II
Về chất âm thì 8800II nghe dịu dàng hơn tí - 7800II thì đánh "dã man" quá :lol: bởi thế mà lúc xưa em mê tít.
Em lan man tí mấy Bác đừng mắng em.
Chúc mấy Bác cuối tuần vui vẻ.
Sửa lần cuối bởi tinaudio vào ngày 30 Tháng 5 2010, 21:31 với 1 lần sửa trong tổng số.
tinaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi mengkut » 05 Tháng 1 2010, 16:07

Dân chơi audio trước đây đa phần dùng loa Nhật cũng thuộc dòng bình dân nên chất âm 3 dải đều yếu, khi ghép với SA-7800II thì thấy nó bốc nên khen nó hay.
Thực sự em thấy SA-7800II tiếng mỏng, bass cứng, treble nhiều và chói, nhất là ghép với loa đời mới hoặc loa châu Âu. Hãng Denon có anh cu PMA- 940V cũng vậy.
Thân.[/quote]

Có lần em nghe nó đánh với cặp thùng Yamaha nén 30cm màu vàng (không nhớ model) tiếng ấm và mượt ghê luôn.
Từ 2 bàn tay trắng tạo nên rất nhiều...nợ.
mengkut
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi liveaudio » 05 Tháng 1 2010, 17:04

mengkut đã viết:SA-7800II là ampli nội địa Nhật, cs chỉ 60w/kênh có đặc điểm gì đặc biệt (loại sò, kiểu mạch, tụ lọc, trở kháng vào và ra,...) so với các ampli khác mà chất âm được nhiều người đánh giá là tốt, trị được nhiều loại loa, giá thị trường lại cao hơn rất nhiều so với các đàn anh của nó như 8900II (80w/kênh)?

Amp trị được nhiều loa nhưng mà tiếng có hay ko? Nếu tiếng ra đa số vẫn hay với các loại loa khác nhau thì vấn đề này đáng quan tâm thật à .
Sao mấy cái hãng audio ko chịu làm 1 cái thiết bị preamp hay amplifier mà ko kén chọn đầu vào hay đầu ra nhỉ để anh em đỡ mất công phối ghép thiết bị , CDP -Ipod hay LP nào cắm vô cũng chơi tuốt , loa cỏ hay loa khủng gì cũng kéo tuốt tuột.Chắc là họ làm được thiết bị đó rồi nhưng ém hàng chưa công bố , nhưng... thay vì đó cứ lâu lâu cho ra 1 định dạng mới nào là SACD , HDCD , phân giải cao , Lossless , DAC , loa khủng để móc tiền túi dân nghiện audio ... Các audiophile mua về lại loay hoay phối ghép thiết bị với nhau , lại đổ 1 đống tiền mua sắm...lại 1 cái vòng lẩn quẩn... :roll:
liveaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi vinh67 » 05 Tháng 1 2010, 19:22

liveaudio đã viết:

Amp trị được nhiều loa nhưng mà tiếng có hay ko? Nếu tiếng ra đa số vẫn hay với các loại loa khác nhau thì vấn đề này đáng quan tâm thật à .
Sao mấy cái hãng audio ko chịu làm 1 cái thiết bị preamp hay amplifier mà ko kén chọn đầu vào hay đầu ra nhỉ để anh em đỡ mất công phối ghép thiết bị , CDP -Ipod hay LP nào cắm vô cũng chơi tuốt , loa cỏ hay loa khủng gì cũng kéo tuốt tuột.Chắc là họ làm được thiết bị đó rồi nhưng ém hàng chưa công bố , nhưng... thay vì đó cứ lâu lâu cho ra 1 định dạng mới nào là SACD , HDCD , phân giải cao , Lossless , DAC , loa khủng để móc tiền túi dân nghiện audio ... Các audiophile mua về lại loay hoay phối ghép thiết bị với nhau , lại đổ 1 đống tiền mua sắm...lại 1 cái vòng lẩn quẩn... :roll:

=======
Theo kiểu nhà nước 70% ( tiền) - dân 30% ( nghe nhạc)
Nhà chế tạo thiết bị Audio nào khi SX đại trà thì đầu tiên là nghĩ tới lợi nhuận cho thật nhiều đã. Hàng đang bán chạy mà có cái phát minh nào hay hơn là họ mua ngay rồi cất đi :lol: để khỏi nhiễu cho sự bán hàng đang chạy ( chiến lược kinh doanh)-....vài dòng tản mạn.......
vinh67
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Tovita » 06 Tháng 1 2010, 09:23

Thực ra 7800II là mơ ước một thời của tôi ở những năm 80, vì thời điểm đó thường nghe nhạc vàng, Abba, Boney M và một số pop chủ yêu nghe bằng cassete tape, nhưng lúc đó không có tiền để tậu. Dòng này chủ yêu cho tiếng bas chắc, trebb gắt, thiếu chi tiết và nhạc tính. Nhưng sau này khi đời sống khá hơn nếu khi nhu cầu nghe nhạc cũng cao hơn thi người nghe sẽ đi tìm những cặp loa và thiệt bị thỏa mãn được đôi tai mình. Có một điều sau này người nghe cũng đổi gu nhạc ví dụ chuyển sang Jazz, blue do vậy thiết bị đầu vào cũng phải cao hơn.
Tovita
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Lion_Heart » 06 Tháng 1 2010, 10:34

Có lần em nghe nó đánh với cặp thùng Yamaha nén 30cm màu vàng (không nhớ model) tiếng ấm và mượt ghê luôn.
Bây giờ bác thử nghe lại 7800 II với cặp thùng Yamaha nén 30cm màu vàng đó xem có còn ấn tượng như "thủa ban đầu" không nhé. :D
Tôi yêu âm nhạc, và yêu cả những người cho tôi được nghe nhạc!
Lion_Heart
Advanced Member

Quay về Thiết bị khuếch đại

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: audioct65, dongaudio173, duongmuoi73, nguyenbmt, playmonkey68, Quảng, tranchien1973, Tuyen206882 khách