NHÀ TÀI TRỢ

Giúp em dùng chung 1 cặp loa vừa nghe nhạc vừa xem phim

Amplifier, Preamp, Power ...

Các điều hành viên: ttanh, Zorro, Moderators

Giúp em dùng chung 1 cặp loa vừa nghe nhạc vừa xem phim

Gửi bàigửi bởi benghe » 20 Tháng 1 2009, 14:04

Hiện nay em đang nghe nhạc 2 kênh, vừa làm thêm 1 cục xem phim HD và cái amp xem phim nữa. Em muốn dùng đôi loa cột hiện đang dùng nghe nhạc để dùng chung làm cặp front để xem phim, các bác giúp em cách nối thế nào cho ổn. Theo em biết, dùng switch chuyển qua lại thì lại ảnh hưởng đến chất âm khi nghe nhạc.

Em tính làm kiểu này các bác xem có ổn không: em cứ nối dây ra loa bình thường từ cả 2 amp, sau đó làm 1 cái ổ cắm để làm sao khi bật amp nghe nhạc thì amp xem phim tắt và ngược lại. Như vậy không bị tình trạng cả 2 cùng phát tín hiệu gây hỏng loa.

Em mong cao kiến của các bác.
Sửa lần cuối bởi benghe vào ngày 20 Tháng 1 2009, 14:48 với 1 lần sửa trong tổng số.
benghe
Registered Member

Re: Giúp em dùng chung 1 cặp loa vừa nghe nhạc vừa xem phim

Gửi bàigửi bởi anhchangngongan » 20 Tháng 1 2009, 14:23

Tốt nhất là mua thêm một cặp dây loa nữa.
Thường thì chỗ cắm vào amp nằm phía sau nên khó thao tác hơn.
Do vậy, cứ cắm mỗi cặp vào mỗi amp rồi kéo hờ ra loa. Muốn nghe amp nào thì cắm dây đó vừa tập thể dục luôn thể :mrgreen:
Nhất DAC, nhì cơ
Tam Pre, tứ hỏng ... bít
Hình đại diện của thành viên
anhchangngongan
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tuhodogo » 21 Tháng 1 2009, 00:14

anhchangngongan đã viết:Tốt nhất là mua thêm một cặp dây loa nữa.
Thường thì chỗ cắm vào amp nằm phía sau nên khó thao tác hơn.
Do vậy, cứ cắm mỗi cặp vào mỗi amp rồi kéo hờ ra loa. Muốn nghe amp nào thì cắm dây đó vừa tập thể dục luôn thể :mrgreen:

Đúng quá ... :lol:
Vừa không sợ ảnh hưởng chất âm, vừa đỡ tốn tiền, tốn công làm Swich, vừa không sợ quên bật nhầm Ampli & đặc biệt là tập thể dục thể thao liên tục, sức khỏe dồi dào, tinh thần sảng khoái - nghe nhạc, xem phim càng thấy hay ... hơn :lol:
Thật là nhất cử ... hai, ba, bốn ... tiện ... :lol:
Làm ngay đi bác ... ơi !
Thân mến !
Quê Hương là chùm khế ngọt...! (Giáp Văn Thạch)
tuhodogo
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Kiencon » 21 Tháng 1 2009, 00:29

Theo em Bác nên nghe ampli nào thì tự tay gắn dây loa vô ampli đó chứ gắn hờ dây loa vô ampli trước lở Bác quên chưa gắn vào loa mà bật ampli trước là mệt đó.
Kiencon
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tuhodogo » 21 Tháng 1 2009, 01:18

Kiencon đã viết:Theo em Bác nên nghe ampli nào thì tự tay gắn dây loa vô ampli đó chứ gắn hờ dây loa vô ampli trước lở Bác quên chưa gắn vào loa mà bật ampli trước là mệt đó.

Nếu là Ampli bán dẫn & Receiver thì gắn "hờ" dây loa là vô tư (nhưng không được để chập), chỉ Ampli Tube khì không có tải mà bật điện thì mới lo. Để khỏi phải mệt đầu lo nghĩ sợ bật nhầm điện Ampli đèn khi chưa có tải (cắm loa) thì bác mua bộ cọc loa rồi gắn 2 cái điện trở thuần 8Ω 5W làm tải giả vào 2 dây loa từ Ampli đèn ra, như vậy lại thêm một động tác tập thể dục nữa (khi chuyển đổi) càng tốt cho sức khỏe ... ah ! :lol:
Thân mến !
tuhodogo
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi vugia » 21 Tháng 1 2009, 08:14

em cũng đau đầu như bác, cuối cùng ra chợ trời tìm mãi mua được một bộ chuyện đổi chuyên dụng cho speaker.
Loại 1 đầu vào 4 đầu ra hoạc cắm ngược lại 4 âm ly vào và 1 bộ loa ra, thế là ok, nghe âm li nào thì bật cái công tắc của âm lý đó.
Giá 200.000,

Yên tâm luôn

Đỡ phải tập thể dục và cơ bản là Văn minh audio.
Chứ rút rút cắm cắm em đã bị quên 2 lần rồi, recives nhẩy tanh tách , may không sao.
~ Hãy Sống Như Nước ~
vugia
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi QuocHuy » 21 Tháng 1 2009, 09:21

vugia đã viết:em cũng đau đầu như bác, cuối cùng ra chợ trời tìm mãi mua được một bộ chuyện đổi chuyên dụng cho speaker.
Loại 1 đầu vào 4 đầu ra hoạc cắm ngược lại 4 âm ly vào và 1 bộ loa ra, thế là ok, nghe âm li nào thì bật cái công tắc của âm lý đó.
Giá 200.000,

Yên tâm luôn

Đỡ phải tập thể dục và cơ bản là Văn minh audio.
Chứ rút rút cắm cắm em đã bị quên 2 lần rồi, recives nhẩy tanh tách , may không sao.

bác cho xin địa chỉ bán bộ chuyển mạch đó với, em đi hỏi các chị bán hàng toàn mắt tròn xoe :?:
cảm ơn bác nhiều
QuocHuy
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi stabilo » 21 Tháng 1 2009, 09:24

Nếu amp xem phim của bác có Pre-out thì mình đấu DVD->Amp xem phim, từ Preout ->Amp nghe nhạc->Loa
Nếu xem phim thì bật DVD và amp xem phim, rồi dùng nút chuyển trên amp nghe nhạc
stabilo
Registered Member

Gửi bàigửi bởi vugia » 21 Tháng 1 2009, 09:25

Chợ Trời chỉ có ở khu vực cùng phía với máy show room onkyo, đi 50-100m , thấy một cửa hàng dính liền của 5-6 quầy hàng với nhau, đi qua nó 2 quầy nữa là đến, bác đợi tối em chụp ảnh mai port hình cho bác.
~ Hãy Sống Như Nước ~
vugia
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi xda160 » 21 Tháng 1 2009, 09:35

stabilo đã viết:Nếu amp xem phim của bác có Pre-out thì mình đấu DVD->Amp xem phim, từ Preout ->Amp nghe nhạc->Loa
Nếu xem phim thì bật DVD và amp xem phim, rồi dùng nút chuyển trên amp nghe nhạc

Các bác cắm từ pre-out ra phải chú ý không là tiếng sẽ bị nhỏ, em đang hỏi bên topic này viewtopic.php?f=39&t=21283
Khắc phục triệt để thì bên tây bọn nó cắm và tape-in và amli thứ 2 phải có chế độ processor.
Một số amli Denon có đường vào Direct-in nhưng không biết có giải quyết đc ko?

Em nghĩ ra 1 cách khác nhưng chưa thử đc. Đó là mua cái jack chia RCA 1 ra 2 như trong hình

Em đang chờ hình của bác "vugia" ạh
xda160
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Kiencon » 21 Tháng 1 2009, 09:47

tuhodogo đã viết:
Kiencon đã viết:Theo em Bác nên nghe ampli nào thì tự tay gắn dây loa vô ampli đó chứ gắn hờ dây loa vô ampli trước lở Bác quên chưa gắn vào loa mà bật ampli trước là mệt đó.

Nếu là Ampli bán dẫn & Receiver thì gắn "hờ" dây loa là vô tư (nhưng không được để chập), chỉ Ampli Tube khì không có tải mà bật điện thì mới lo. Để khỏi phải mệt đầu lo nghĩ sợ bật nhầm điện Ampli đèn khi chưa có tải (cắm loa) thì bác mua bộ cọc loa rồi gắn 2 cái điện trở thuần 8Ω 5W làm tải giả vào 2 dây loa từ Ampli đèn ra, như vậy lại thêm một động tác tập thể dục nữa (khi chuyển đổi) càng tốt cho sức khỏe ... ah ! :lol:
Thân mến !

Em sợ nhất là cái chổ em bôi đỏ đó Bác,nhiều lúc tách hai đầu dây loa ra rồi nhưng không phải do mình mà do nhiều lý do khác như Osin hay bà xã dọn nhà,hay mấy đứa nhóc chơi đùa,quậy phá nói chung là phải cẩn thận.
Kiencon
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Jacky5555 » 21 Tháng 1 2009, 13:16

dùng như bác này: pre-out là đúng nhất. Receiver đóng vai trò như 1 pre-amp.
Nghe nhạc hay xem phim đều phải bật cả amp và receiver. Receiver nếu có các chức năng như pure direct thì nên dùng.

stabilo đã viết:Nếu amp xem phim của bác có Pre-out thì mình đấu DVD->Amp xem phim, từ Preout ->Amp nghe nhạc->Loa
Everything matters
Jacky5555
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi NhanDanTe » 21 Tháng 1 2009, 14:54

Trước kia em cũng chơi y chang như bác, loay hoay nhờ 1 bác thợ diy cho cái cụ thế này. Trung tâm của nó là 1 bộ rơ le chuyển mạch của Nga ngố, toàn bộ tiếp điểm mạ bạc tốt, dây dẫn bên trong cũng thuộc loại khá, cọc loa cũng kha khá... nhìn chung là được cái tiện.
Bốn cọc loa ở giữa đấu vào đường In của loa front, 4 cọc phía bên trái đấu vào amp nghe nhạc, 4 cọc bên phải đấu vào Receiver, nguồn của cục này cắm vào mông con amp nghe nhạc (nếu amp nghe nhạc có đường nguồn switched out) hoặc cắm ngoài.
Bình thường khi không có nguồn cấp cho cái cục này, nó sẽ mặc định là nghe nhạc, khi bật nguồn của nó nên thì automatic nó nhẩy sang ...xem phim. Cái này quá tiện lợi, chả sợ nhầm nhọt gì, chất lượng suy giảm tí ti (tùy thuộc chất lượng của dây dẫn, rơ le bên trong, cọc loa)
Hy vọng mấy lời giải thích của em ở trên đủ làm bác chủ topic hiểu mà lọ mọ lấy 1 cái hộp chuyển mạch như của em :D

CÔNG TY TNHH NHẬT GIA http://japanhome.com.vn
Đ/c: 40/93 Lý Nam Đế, Hoàn Kiếm, Hà Nội --- --- --- 613A Lê Thánh Tông, Ngô Quyền HP
Tài khoản 0031000191919 Ngân hàng Vietcombank, Tp Hải Phòng. Chủ tk: Ngô Duy Thành
Điện thoại 0904 968 969
NhanDanTe
Shop

Gửi bàigửi bởi NhanDanTe » 21 Tháng 1 2009, 14:56

Trái tim của hộp Magic :D

CÔNG TY TNHH NHẬT GIA http://japanhome.com.vn
Đ/c: 40/93 Lý Nam Đế, Hoàn Kiếm, Hà Nội --- --- --- 613A Lê Thánh Tông, Ngô Quyền HP
Tài khoản 0031000191919 Ngân hàng Vietcombank, Tp Hải Phòng. Chủ tk: Ngô Duy Thành
Điện thoại 0904 968 969
NhanDanTe
Shop

Gửi bàigửi bởi benghe » 21 Tháng 1 2009, 19:41

NDT Shop đã viết:Trước kia em cũng chơi y chang như bác, loay hoay nhờ 1 bác thợ diy cho cái cụ thế này. Trung tâm của nó là 1 bộ rơ le chuyển mạch của Nga ngố, toàn bộ tiếp điểm mạ bạc tốt, dây dẫn bên trong cũng thuộc loại khá, cọc loa cũng kha khá... nhìn chung là được cái tiện.
Bốn cọc loa ở giữa đấu vào đường In của loa front, 4 cọc phía bên trái đấu vào amp nghe nhạc, 4 cọc bên phải đấu vào Receiver, nguồn của cục này cắm vào mông con amp nghe nhạc (nếu amp nghe nhạc có đường nguồn switched out) hoặc cắm ngoài.
Bình thường khi không có nguồn cấp cho cái cục này, nó sẽ mặc định là nghe nhạc, khi bật nguồn của nó nên thì automatic nó nhẩy sang ...xem phim. Cái này quá tiện lợi, chả sợ nhầm nhọt gì, chất lượng suy giảm tí ti (tùy thuộc chất lượng của dây dẫn, rơ le bên trong, cọc loa)
Hy vọng mấy lời giải thích của em ở trên đủ làm bác chủ topic hiểu mà lọ mọ lấy 1 cái hộp chuyển mạch như của em :D

Làm cái hộp như bác thì quả là tiện lợi, rưng mờ em ngại nhất là nó làm giảm chất lượng nghe nhạc các bác ạ, mà cái món này mới là chính và ưu tiên, xem phim chỉ là thứ yếu (về chất âm).

Hôm nay em đã quyết định lấy cặp loa búc seo cũ của em làm cặp front riêng... nghe kém hơn và nhìn cả 1 đống loa nhưng đươc cái ăn riêng nên cũng tạm hài lòng...
benghe
Registered Member

Gửi bàigửi bởi mtbc » 21 Tháng 1 2009, 22:34

Em thì vẫn dùng nối dây loa cố định vào amp và receiver 2 năm nay, thỉnh thoảng cũng bật nhầm 2 cái 1 lúc nhưng em mở volume nhỏ và rec có mạch bảo vệ loa nên cũng chẳng sao cả. Chỉ cần có thói quen chọn speaker off khi dùng xong receiver là ổn, khỏi lăn tăn về vụ ảnh hưởng chất lượng âm thanh.
đi nghe ké LP thôi
mtbc
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi dinhvannam » 22 Tháng 1 2009, 00:50

mtbc đã viết:Em thì vẫn dùng nối dây loa cố định vào amp và receiver 2 năm nay, thỉnh thoảng cũng bật nhầm 2 cái 1 lúc nhưng em mở volume nhỏ và rec có mạch bảo vệ loa nên cũng chẳng sao cả. Chỉ cần có thói quen chọn speaker off khi dùng xong receiver là ổn, khỏi lăn tăn về vụ ảnh hưởng chất lượng âm thanh.

Em cũng vẫn dùng như bác, đấu cố định và trực tiếp => yên tâm về chất lượng âm thanh hơn qua các kiểu khác.
Em lỡ quên hoài đó chứ nhưng ko sao, bán dẫn và receiver tự động nhảy rồi.
dinhvannam
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tuhodogo » 23 Tháng 1 2009, 23:41

Em lại thấy nếu "khỏe lắm rồi, rất ngại tập thể dục" :lol: thì cách mà bác NDT Shop hướng dẫn là an toàn & tiện lợi nhất ạ. Em cho rằng, dù chất lượng tín hiệu đi qua Relay có bị suy giảm tí chút đi chăng nữa thì cặp tai của bác chắc chắn cũng không thể phân biệt nổi đâu ạ. (không tin bác tổ chức Blind-Test xem sao), mờ trong mạch bảo vệ loa của Amply, nhiều hãng "vưỡn" đấu qua Relay đấy thôi, có thấy ai khuyến cáo là dùng Amply có Relay bảo vệ loa là không hay đâu :lol: )
Còn không thì cứ chịu khó "tập thể dục" cho nó lành, chứ đấu dính hai Amp vào một loa ... "quên" vài lần chưa sao, nhưng chắc chắn sẽ có ngày "Bỗng dưng" bốc khói đấy ạ. :x
Mờ bác chủ Topic đã quyết định mua riêng cặp Front cho bộ xem phim rồi ... thì còn gì để bàn nữa ạ :lol:
Thân mến !
tuhodogo
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi lamseameo » 18 Tháng 4 2009, 15:40

mua DENON AVR 1909 đi bác, âm thanh 7.1 xem phim và nghe nhạc tuyệt vời
lamseameo
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi cuongbop2002 » 20 Tháng 4 2009, 16:36

Theo mình bác làm thêm 01 đôi loa của Lioa nữa, ngon, bổ, rẻ :)
cuongbop2002
Advanced Member

Quay về Thiết bị khuếch đại

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: abctbl, asthased, drinkingman, linhldz, martinnguyen, vandieu2506198755 khách